PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณอย่างไรกับมหาลัยเอกชนและราม คุณค่าคนอยู่ที่เกรดเฉลี่ยนหรือไม่

M4A1Predator
24th October 2012, 00:44
ให้ตายเถอะ
ผมเรียนอยู่ ม6 ละ เพื่อนๆผมมีแต่คนเรียนเก่ง
ที่มาคู่กับความเก่งมันก็ต้องความเห็นแก่ตัวนั่นแหละ(บางคนนะครับ)
ทุกคนก็ต้องการมหาลัยรัฐดังๆทั้งนั้น ผมก็ไม่ได้ไปยุ่งไรกับเขามากหรอครับ

ผมเองเรียนไม่เก่งเลยครับ เพื่อนถามว่านายจะไปเรียนต่อที่ไหน ผมตอบว่าไม่รู้
คงไปเรียนรามมั้ง มันก็ทำหน้าไม่พอใจ เอ่อลืมบอกไป ผมโดนเพื่อน anti นะฮะ
เพราะว่าตอนสอบเสร็จผมมักพูดว่าทำไม่ได้ แต่คะแนนออกมาก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง
มันก็เลยมีคนมาหาว่าผมชอบซุ่มอ่านหนังสือ และพอผมมีเรื่องไม่เข้าใจ ผมไปถาม
มันก็ไม่บอก ผมเลย เฮ้อ ช่างมันเถอะ ต่อ... ผมมักจะตอบว่าเรียนรามมั้ง หรือเอกชนถูกๆ
มีที่ไหนบ้างวะ เพื่อนผมมันก็ทำหน้าไม่พอใจ แล้วก็บอกทำไมไม่เข้า มหาลัยดังๆ
ผมก็บอกว่าเราเรียนไม่เก่ง ไม่เคยแตะกวดวิชาเลย มันก็บอกว่า "โม้"

มันทำให้ผมรู้ว่าทุกวันนี้มีแต่พวกกระหายชัยชนะ
เวลาเพื่อนคุยเรื่องเรียนกัน ผมฟังมันคุยกันไม่เคยรู้เรื่องเลย
เพราะมันก็สาวกกวดวิชากันทั้งนั้น พอผมจะถามมันก็บอกว่า
นายเก่งแล้วนี่ไม่ต้องเรียนหรอก ผมก็ เฮ้อ รอบ2

เกรดผมออกมาก็พอๆกัน

เวรละหลุดประเด็น คือว่า พอผมบอกจะเรียนรามหรือเอกชน มันก็มีแต่คนส่ายหน้า
ผมถามหน่อยเถอะครับ ว่ามันแย่ตรงไหน เรียนแล้วมันจะไร้อนาคตใช่ไหมครับ
ยิ่งปี 58 จะ AEC ด้วย

แล้วเพื่อนผมมันก็หายใจเป็นเกรดทั้งนั้น ทำทุกวิถีทางเพื่อคะแนน โดยไม่สนหัวคนอื่น
ไม่ว่าคนอื่นจะ shiftหาย ยังไง ขอแค่ตัวข้านี้รอด

แบบนี้มันดีแล้วหรือ

อีกอย่างการที่ผมไม่เคยเรียนพิเศษ + เรียนในห้องไม่รู้เรื่อง(นั่งหน้า+ตั้งใจ แต่เจอครูเกรียน)
ผมรู้ตัวเองเลยว่าเราแข่งกับใครไม่ได้ทั้งนั้น
พลาดแท้ๆ

แบบนี้ดราม่าใช่ไหมครับ อย่าคิดมากนะฮะ ผมแค่มาถามความคิดเห็นกันเฉยๆนะครับ:o อย่าเครียดครับ

tff007
24th October 2012, 00:54
นายพูดถูกคนเก่งส่วนใหญ่เห็นแก่ตัว รร เราก็มีเราก็เรียนไม่เก่งเราก็เซงเครียดเหมือนกันเรื่อง หมาลัย นี้แหละ - . -

โอ้ เซง

เป็นเหมือนกันเลยอะไม่เคยเรียนพิเศษไม่มีตัง 5555

matoom28
24th October 2012, 00:54
อยู่ที่ตัวคนเรียนเองทั้งนั้นแหละ มหาลัยทุกมหาลัยอยากให้เด็กมีความรู้ความสามรถจบไปแล้วรับใช้ประเทศเป็นคนดีของสังคม

nakiann123
24th October 2012, 00:57
ผมเคยเจอครั้งนึง เรื่องรุ่นน้อง ย้ายเข้ามาใหม่ได้เทอมเดียว

บางวิชา ไม่ได้สอบ บางวิชาติด มผ. เพราะเพิ่งย้ายเข้ามา มีเกรดอยู่แค่ไม่กี่วิชา

แต่กลับสอบได้สูงมากๆ จนเพื่อนไม่คบ เพราะว่าเข้ามาใหม่แล้วเกรดสูงกว่า

ซึ่งมันไม่ใช่เหตุผลเลย :sweat

mutun_i
24th October 2012, 00:57
จะเรียนที่ไหนก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นเอกชน หรือ รัฐบาล ---> ถ้ามองในแง่องค์ความรู้ (ไม่ต่างกันมาก )

มีอะไรสอบถามได้เลย ยินดีให้คำปรึกษาครับ(ไม่ได้ เก่ง แต่อยากช่วยครับ) http://www.facebook.com/mutun.moo?ref=tn_tnmn

worakorn3
24th October 2012, 00:58
ผมก็อยู่แค่ ม5 เตรียมวางแผนอ่ะนะ ครูชอบบอกว่า มหาลัยเอกชนเวลาจะเข้าทำงาน ไม่ค่อยมีโอกาสหรอก บริษัทเค้าดูแต่พวกมหาลัยดังๆก่อนทั้งนั้น ผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันยังไง เตรียมตัวสอบปีหน้าอย่างเดียว ไม่ได้เก่งอะไรนักหนาด้วย :sweat

doggyshock
24th October 2012, 01:11
:clapอธิบายเกี่ยวกับรามนิดนะครับ เดี๋ยวนี้รามก็ไม่ใช่P=ผ่าน G=ผ่านแบบดีเยี่ยม F=ตก นะครับ เค้าพึ่งเปลี่ยนเป็นเกรดแบบ A B C D F มันก็มีทั้งข้อดีก็คืออาจจะจบง่ายขึ้นและข้อเสียคือ เกรดพวกนี้นมันจะฉุดกัน
ถ้าได้ซักไม่ตํ่ากว่าCก็ดีอยู่ แต่ถ้าCลงไปก็หนักใจครับ จบง่าย แต่เกรดไม่ดี แต่ถ้าเกรดเป็น P G F ถ้าได้Pก็ถือว่าใช้ได้ระดับนึงแล้วครับ ยิ่งถ้าGก็จะยิ่งดีเข้าไปใหญ่ แถมยังสามารถลงสอบใหม่แก้เกรดได้ แต่ถ้าABCDFลงสอบแก้เกรดใหม่ไม่ได้ด้วย

ผมเรียนรามนะครับ และผมก็เปนคนที่โคตรจะขี้เกียจด้วย ผมเรียนผมก็ไม่สนเลยว่าใครจะว่าผมไม่ได้เรียนที่ดีๆ..ได้เรียนแค่ราม แต่ถ้าลองนึกดู เราเรียนรามแต่จบ3ปี(เก็บหน่วยกิตเต็มตลอด) แทนที่จะเปน4ปีเหมือนพวกที่มันได้เรียนที่ดีๆ
ใครๆก็ต้องจ้องคนจบ3ปีอยู่แล้ว จบมามีโอกาสหางานดีๆทำก่อนเพื่อนอีก หรือจะเรียนไปทำงานไป ก้ได้อีกแหละ จะได้มีประสบการณ์(แต่ผมไม่ได้ทำนะ วันๆเล่นแต่เกม+นั่งกินขนม+เที่ยว อ่านหนังสือก่อนสอบแค่วิชาละ6ชั่วโมง:sweat)

ผมมีความขี้เกียจ ที่คอยกระตุ้นผมให้เรียนจบไวๆ จะได้นั่งเล่นเกมสบายๆก่อนเพื่อนครับเพื่อนมันจะได้มาอิจฉาเราทีหลัง 555555:o

SOHOT
24th October 2012, 01:16
ผมเชียร์ ม.ราม เพราะผมเรียนอยู่ จะส่วนภูมิภาคหรือส่วนกลางก็ดีหมดครับ ถูกดีดังไม่แพ้ธรรมศาสตร์ จุฬาหรือเกษตร มหิดล คนใหญ่คนโตในบ้านเราจบจากรามทั้งนั้น

ผมเรียนนิติศาสตร์พิเศษ 2ปี8เดือนจบ ค่าเทอมจะแพงหน่อยหน่วยกิตละ800

และอีกเรื่อง เข้ารามไม่ต้องมีOnet anet ขอแค่มีเพียงวุฒิม.6

ปล.เคยเรียนอยู่ ม.กรุงเทพ ค่าเทอมโคตรแพงแถมเกือบจะโดนรีทาย รู้ตัวเลยชิงออกมาก่อน 555 มา ม.รามเลยตั้งใจเรียนขึ้น

ninwatza
24th October 2012, 01:21
ผมกำลังเข้าเลย ครับ อยู่ ม.6 ไม่รู้เอามหาลัยไหนดี

why so serious
24th October 2012, 01:32
เรียนที่ไหนก็เหมือนกันละครับมันอยู่ที่ตัวเราว่าเราจะเอาความรู้มาได้แค่ไหน สมัครงานส่วนมากไม่ดูมหาลัยหรอกแต่ท่าสมัครงานรัฐวิสาหกิจเขาดูมหาลัยมั้ง AEC เนี่ยท่าได้ภาษาไม่ต้องกลัวหรอกเราว่าจะเรียนภาษาเพิ่มเนี่ยละ

แต่บางครั้งต้องดูมหาลัยด้วยนะ เช่น ท่าเรียนสายวิศวะท่าหลักสูตรไม่รับลองจะไม่ได้ กว

ผมก็ไม่เคยเรียนพิเศษเรียนก็ไม่ค่อยเก่งอาศัยตั้งใจเรียนเลยได้โควต้าไปเรียนที่ดีๆ

Igotyoubaby
24th October 2012, 01:32
จบที่ใหนมาก้หางานทำยากเหมือนกันหมดทุกที่ถ้าไม่เก่งจริง แต่ที่ต่างกันคือสังคมแล้วอีกอย่างค่าเทอมรัฐถูกกว่า
จิงๆผมว่าช่วงนี้มันก้เริ่มมีมหาลัยหลายๆที่เปิดให้ไปสอบ ลองหาตัวเองให้เจอว่าอยากเรียนที่ใหน ผมไม่ได้ว่าเรียนรามไม่ได้นะแต่ว่าอยากให้ลองไปสอบที่ๆเราอยากเรียนจริงๆ

http://www.dek-d.com/admission/ ลองหาข้อมูลในนี้ดูละกัน

lastshadow
24th October 2012, 01:45
ผมว่าแต่ละมหาลัยก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปสำหรับมหาลัย เพราะแต่ละมหาลัยก็จะมีคณะที่เด่นๆของแต่ละมหาลัยเป็นจุดเด่น ถ้าเข้าไปมหาลัยดังๆแต่คณะที่เราเข้าไม่ดีก็ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ และเกรดเฉลี่ยก็ไม่ได้มีความหมายอะไรมาก อย่างผมตอนที่เรียน ม.4-6 ผมได้เกรดเฉลี่ย 2.2 พออยู่มหาลัยปี1ได้เกรด3.52(เกรดพึ่งออก)ผมว่าเกรดเฉลี่ยไม่ได้วัดอะไรเรามาก อยู่ที่ว่าเราจบมาเป็นคนดี ได้งานที่ชอบทำเป็นดีที่สุดครับ

exodus
24th October 2012, 01:58
ไว้คุณศึกษาเรื่อง "ความเสี่ยง" ดูก่อนแล้วจะเข้าใจ ถึงผมจะไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกิจการอีกหลายๆท่าน แต่ผมก็เข้าใจเขา

tanatorn
24th October 2012, 02:17
ไม่รู้สิเพื่อนผมจบวิศว ม.เอกชน ไปทดลองงาน 3 เดือนในบริษัทปิโตรกลุ่มสาขาย่อยในเครือชื่อดัง ไม่ถึง 3 เดือนบริษัทเรียกบรรจุเข้าทำงานเลย แรกๆมันเล่าให้ฟังว่าบริษัทนี้เลือกสีเข้าทำงานครับส่วนน้อยที่จะรับพวกอื่น แต่บังเอิญว่ามันไปโชว์เทพให้เค้าเห็น ชนิดที่ว่าเด็กวิศว ม.รัฐบาลมีชื่อ เค้าแก้ปัญหางานไม่ได้ เพื่อนผมก็ตามไปแก้ให้จนสำเร็จ ทั้งหมดนี้มันอยู่ตัวเราเองครับถ้าตั้งใจเรียนรู้เรียนที่ไหนก็ไม่สำคัญ

Gokusen
24th October 2012, 02:21
เฮ้ย!!!!ๆ ผมเรียนรามอยุ่น่ะล่อซะยาว:sweat

ILoVePaNgYa
24th October 2012, 02:33
เอกชนค่าเทอมแพงครับ ส่วนรามอันนี้ขึ้นอยู่กับความขยันส่วนบุคคล ปล.ลองดูพวกมหาวิทยาลัยของรัฐดูครับลองดูคะแนนเราออกมาก่อนแล้วค่อยหา

เพราะผมเองตอนจบม.6ก็ไม่รุ้จะไปต่อไหนเหมือนกัน กวดวิชาอะไรก็ไม่เคยเรียน แต่ผมแอดติดอยู่นะเพราะดูจากคะแนนนี่แหละ

ILOVEKUN
24th October 2012, 02:47
ตอนที่ผมเรียนอยู่ ม.รัฐบาล ที่ภาคใต้ (ค่อนข้างจะมีชื่อ) ห้องผมสมัยอยู่มหาลัย 37 โดนออกไปซะ 3 ทั้ง 37 ไม่มีไครหัวระดับเทพกันซักคนแต่ผมภูมิใจอย่างนึงว่า ผมโชคดีที่ไปเจอเพื่อนร่วมห้องแบบนั้น ทั้ง 37 ไม่เคยทิ้งกัน ไม่ว่าจะทำอะไรทั้งเรื่องเรียนและเรื่องกิจกรรม สุดท้ายก็จบพร้อมกันทั้ง 37 คน รับพร้อมกันดีใจสุดๆ พอจบออกมาทำงานก็ยังไม่มีไครคิดจะทิ้งกันอีก ไครที่ได้เข้าทำงานแล้วก็พยายามพาเพื่อนเข้าไปทำอีก

JEIXB
24th October 2012, 09:29
ผมเชียร์รามอีกเสียงครับ ผมก็เรียนอยู่ ปี3 แล้ว นิติ

ตอนเมื่อก่อนผมและเพื่อนๆก็มองรามเป็นที่ของคนขี้เกียจ ไม่สามารถหาที่เรียนได้ ตอนนี้ผมลองมาลงเรียนอยู่ เรื่องความรู้ ผมว่าพอๆกับมหาลัยรัฐเลย แถมเสียตังจิ๊ดเดียว

ขอแค่มีเวลาหน่อย ในการอ่านหนังสือ และฟังบรรยายบ้าง มันไม่ได้ยากอย่างที่เราๆคิดกัน ว่าเรียนรามแล้วไม่จบแน่ๆ

มันจบแน่ๆครับ ถ้าคุณมีเวลา และตั้งใจจริงๆ ก็ใช้เวลาวันละนิดหน่อยอ่านหนังสือ บางวันก็ไม่อ่านก็ได้ เล่นบ้าง ในประจำวันก็ได้ทำงานหาเงินไปด้วย

ใช้เวลาในชีวิตได้อย่างคุ้มค่าดีนะครับ ถ้ามีความขยันซักนิดนึง ซึ่งของผมก็เป็นอย่างที่ว่ามานี้

จริงๆแล้วมันทำให้คุณมีความเป็นผู้ใหญ่ มีความรับผิดชอบ มีการจัดการชีวิตตัวเอง ได้ดีกว่าการเรียน มหาลัยตามหลักสูตรอีกนะครับ (ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผม ไม่ต้องการจะโต้แย้งผู้ใด)

iamrocketto
24th October 2012, 09:44
เราคนนึงเนี่ยแหละ เคยสอบติดม.ปิด (แต่ไม่ขอบอกที่) แต่มาเรียนราม ไม่ใช่ว่าเรียนอันเก่าไม่ได้แล้วมาเรียนรามนะ คือตอนไปสอบสัมภาษณ์แล้วรู้สึกไม่ชอบ เลยมาทางสายนิติศาสตร์แทน(แถมยากกว่าเดิมซะด้วยมั้ง-*-) ซึ่งพวกลุงๆที่เค้าทำงานด้านกฎหมายเค้าแนะนำมา แล้วก็สอนว่าอย่าไปยึดติดกับสถาบันมากนัก ตอนเด็กๆเราก็คิดงี้แหละ ทำไมเพื่อนเรียนแต่ม.ดังๆดีๆ แต่พอโตขึ้นความคิดเริ่มเปลี่ยนไป อีกอย่างเพื่อนเราก็ไม่ได้มองว่าเราโง่เลยที่เรียนราม มีแต่คนเอาใจช่วยให้จบเร็วๆกันทั้งนั้น (เพราะยากมว้าก 555) เพราะฉะนั้นใครจะว่ายังไงไม่ต้องไปสนใจหรอก มันก็แค่ขี้ปาก ยังไงชีวิตเราก็ยังต้องเจอคนดูถูกอยู่ดี ไม่เรื่องใดก็เรื่องหนึ่ง ส่วนเรื่องกวดวิชาก็ช่างมั่น บางคนเรียนไปก็ไม่ได้เก่งขึ้น แล้วจะเรียนไปทำไมให้เปลืองเงิน เราคนนึงที่ไม่เคยเรียน แต่ก็มีปัญญาสอบติดมหาลัย(แล้วก็ลาออกเล่นๆ 555) คิดดูแล้วกันว่ามหาลัยไม่มีกวดวิชา เวลาทำงานก็ไม่มีการกวดวิชานะคะ

ปล.ประเทศที่เจริญแล้วเค้าไม่มานั่งข่มกันเรื่องสถาบันหรอกค่ะ

combadboy
24th October 2012, 09:51
เง้อ... มันอยู่ที่ตัวคนครับ เรียนที่ไหนมันก็ดีเหมือนกันแหละ จบจากที่ไหนก็มีงานทำหมด แต่อยู่ที่ว่า"คุณเลือกงานหรือปล่าว"
ผมก็ประเภทเดียวกับ จขกท นะครับไม่เคยเข้ากวดวิชาเลย แต่ผมก็พอเรียนได้ ตอนนี้เรียนอยู่ ม.บูรพา นิเทศศาสตร์

maxff007
24th October 2012, 09:58
อ่าผมก็เรียนไม่เก่งตอน ม.ต้น ก็เรียนไม่เก่ง คนเก่งๆ ก็มักจะเห็นแก่ตัว(บางคนแต่เจอบ่อย) ผมก็เลยไปเรียนต่อ ปวช สายอาชีวะ แต่ที่ผมเรียน ปวช นั้นเป็น วิทยาลัยชื่อดังแต่เรียนยาก เป็นที่เดียวที่รับเกรด 2.00 ขึ้นไปถึงมี สิทธิ สอบเข้า !! ไปหาเอาเองนะว่าที่ไหน ^ ^ และผมก็ได้เข้ามาเรียนสิ่งที่ผมได้เจอถือว่าโชคดีสุดๆ ได่พบเพื่อนๆดีดี เจอเพื่อนๆ เวลาเรียนเราทำงานกันเป็นห้อง ทำอะไรทำด้วยกันเพื่อน สอบตก ก็ช่วยกันซ่อม ไม่เคยจะทิ้งใครไว้ข้างหลัง ไม่เคยจะเอาคะแนนมาอวดเบ่งในเพื่อนให้น้อยใจ ช่วยกันติวก่อนสอบ ช่วยกันทำการบ้าน ผมได้เจอเพื่อนๆที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยพบมาแล้วแหละครับ แะลเพื่อนสนิทผมคนนึงก่อนจะเรียนจบผมก็ถามว่าจะไปต่อที่ไหน มันก็บอกว่า ต่อที่เดิม ปวส ไม่อยากไปเรียนไกลๆ และผมเคยถามว่า เรียนจบอยากทำงานอะไร !!!!! มันบอกว่าไรรู้ไหมครับ ทำนา.. ไม่ต้องมีคนจ้าง ไม่ต้องมีใครมาสั่ง นี้แหละ งานที่ชอบที่สุด มันบอกมาอย่างนี้ นี้คือคำตอบของเด็ก เกรดเฉลี่ยน 3.89 นะครับ .....ผมเกรด 2.85 ถึงกับโดนสตั้นกันไปเลย 555

ARSURA
24th October 2012, 10:06
การศึกษาไม่ได้สร้างความสำเร็จของอนาคตที่แท้จริงหรอกครับ และการศึกษาเรียนรู้ก็สามารถเกิดขึ้นได้เองโดยการแสวงหาด้วย เด็กเราส่วนใหญ่ไม่มีจุดยืนที่แท้จริงแล้วก็อ่อนไหวง่ายมากๆเลย คนเห็นแก่ตัวสุดท้ายยังไงก็ไปไม่รอดหรอก เพราะการอยู่ร่วมกันในสังคมคือการช่วยเหลือสิ่งกันและกันเพราะไม่สามารถใช้ชีวิตอยู่คนเดียวได้

UNCENSOR
24th October 2012, 10:57
ผมก็เหมือน จขกท เลย ไม่อ่านหนังสือ ไม่กวดวิชา

ปสอบติด มหาลันใน กรุงเทพ แต่เรียนแล้วไม่ชอบเท่าไร ปัจจุบันออกมาทำงานมีกิจการของตัวเอง ครับ

เรียนที่ไหนไม่สำคัญเท่าไร บางคนเรียนจบดีๆมา แต่ใช้ชีวิตในสังคมไม่เป็น หางานทำไม่ได้ ทำงานไม่เป็น ก็มีเยอะแยะ

crazytan1111
26th October 2012, 13:58
อยู่ที่ทำตัว หาใช่รั้วมหาลัย

ballba
26th October 2012, 14:32
สิ่งสำคัญนั้น ถึงแม้เราจะไม่เก่งเหมือนใคร แต่ขอให้เราเป็นคนดี ไม่ดูถูกเหมือนใครๆก็พอ

มีจุดยืนของตัวเอง ไม่สนใจว่าใครจะว่าอะไร แต่ใจเรารู้เสมอว่าเราทำอะไร

คนเก่งที่ดูถูกคนอื่นดูถูกสถาบัน ถึงจะเก่งสักแค่ไหน ไม่มีคุณธรรม ก็หนักประเทศไทยอยู่ดี

อาจารย์บอกเสมอว่า คนเราสอนคนดีให้เป็นคนเก่งได้ แต่สอนคนเก่งให้เป็นคนดีไม่ได้

ผมก็เรียนรามครับ เหมือนกันครับ ถามว่าผมไร้อนาคตไหม ผมไม่รู้

แต่ที่ผมรู้คือ ผมกำลังทำในสิ่งที่ตัวเองอยากจะทำ และผมก็มีความสุขกับทุกๆวัน

ที่ตัวผมเลือกที่จะเป็น :yes

ใน my center ผมก็บอกครับ ว่าผมเป็นใคร ^^

BoonTew
26th October 2012, 14:57
ผมเคยเป็นแบบจขกท.นะครับ จนผมจบมหาวิทยาลัย ผมไม่เอาทรานสคริปต์ซึ่งมันสำคัญกว่าใบปริญญาเสียอีก เพราะผมคิดว่าตัวเลขแค่หลักหน่วยมันใช้วัดคุณค่าของคนไม่ได้

ผลที่ตามมาสมัครงานยากชิบ เอาวุฒิปวส.สมัครเพราะไม่มีทรานสคริปต์ ผมเลยหาสมัครบริษัทที่เขาให้เทสต์งานเลย กว่าจะได้งานเหนื่อยสุดๆ

สรุปคือปริญญาเป็นเครื่องมือยืนยันว่าเราได้ผ่านการศึกษาระดับสูงมาแล้ว พูดปากเปล่าไม่มีใครเชื่อ

คนเรียนเก่งใช่ว่าจะทำงานเก่ง ให้คุณค่าของเราแสดงออกมาทางผลงานดีกว่าครับ อย่าไปคิดมาก

goblin2536
26th October 2012, 17:50
ราชมงคลล้านนาตาก ยินดีต้อนรับทุกคน:o

hades051
26th October 2012, 18:11
คุณลองอ่านหนังสือรึยังคับ ถ้าอ่านจริงๆจังๆผมว่าทุกคนจะเก่งเอง แต่ต้องอาศัยความอดทน

Neotridagger
26th October 2012, 18:47
อาจฟังดูโหดร้าย แต่ประเทศไทยก็งี้แหละ ก็ต้องทำตัวให้ชินไป

เรื่องเหยียดกันด้วยสถาบันการศึกษา มันเรื่องปกติของสังคมนี้อยู่ละ

เพราะบ้านเราเน้นใบปริญญากันเอามากๆ ผลก็เลยเป้นงี้ ใครหลุดจากระบบที่สังคมคาดหวังก็ต้องรับชะตากรรมกันไป

Kellidev
26th October 2012, 18:51
รามมันไม่ได้แย่ในสายตาผม แต่ยังเทียบที่ดังๆไม่ได้

เกรดที่เห็นแข่งกันทำ ถามว่าสำคัญมั้ย? รู้มั้ยตอนสัมภาษณ์งาน เห็นเกรด 2 กว่าแล้วเขาพูดว่าไง?
"กองไว้ก่อน 3 กว่ายังอีกเยอะ" แล้วสถานที่เรียนสำคัญมั้ย
"A:3กว่า ...(ไม่ค่อยมีชื่อ) เอาไว้ก่อนมั้ย"
"B:เดี๋ยว...(ชื่อดัง) 3 กว่ายังอีกเยอะ"

คิดดูนะ

ปล. ขอร้องอีกอย่างอย่าเอาคะแนน Ad ไปดูถูก หรือประเมิณใครสูงไปเด็ดขาด คนเก่งมีสมองแฝงอยู่ทุกที่คอยที่จะสร้างชื่อให้สถาบันตัวเอง
ชื่อเสียงของสถาบันดังๆไม่ได้มาจากคะแนน Ad แต่มาจากผลงานรุ่นพี่ที่จบไป เห็นคนนั้นอยู่สถาบันดัง อย่าคิดว่ามันเก่ง เห็นคนนั้นอยู่สถาบันไร้ชื่ออย่าคิดว่ามันอ่อน
อย่าเอาคณะตัวเองเปรียบเทียบกับคณะอื่น อย่าเอาภาควิชาตัวเองเปรียบเทียบภาควิชาอื่น อย่าเอา "ชื่อ" สถาบันตัวเองเปรียบกับสถาบันอื่น
และที่สำคัญอย่าเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น อยากวัดกันเอาผลงานมาวัด

KKK-123
26th October 2012, 20:28
เรียน ที่ไหนก็เรื่องของเราครับ อย่าเก็บมาใส่ ใจ ผมเคยเรียนไม่จบ โดน แม้กระทั้งพ่อ แม่ ตัวเองตราหน้า

เป็นคนไม่เอาไหน ถึงจะเรียนเอกชน หรือจบ ม.ดัง จบมาไม่มีงานทำก็ไม่มีความหมาย

เรียนอะไรก็ได้จบมามีงานทำเลี้ยงตัวได้ ก็ สุดยอดแล้วครับ ไม่ต้องไปเปลืองตัวแข่งกับใคร

อย่าไปสนใจแค่คำพูดเพื่อนครับ มันไม่ได้วัดที่ ม. หรือเกรด มันอยู่ที่ตัวเรา จะค้นคว้า ฝักใฝ่ ได้มากน้อยแค่ไหน

สู้ๆ ครับ