PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องสายอาชีวะหน่อยคับ

bobbob
24th October 2012, 15:35
ผมอยากรู้ว่า ปวช อิเล็กทรอนิกส์ กับ ไฟฟ้า เรียนต่างกันอย่างไง แล้วสำหรับคนไม่เก่งคณิตจะเรียนไฟฟ้าดีมั้ย มีคณะไหนบ้างที่รับแบบจบปวช.ไฟฟ้า (ผมเคยถามไปแล้ว แต่มันมีหลายปัจจัยที่ต้องทำให้คิดมากร่วมทั้ง อาเซียน ไม่ต้องบอกให้ถามใจตัวเองนะคับผมถามแล้วแต่รักพี่เสียดายน้อง)

devilparm
24th October 2012, 16:43
อ่า จริงๆผมก็ไม่รู้ละเอียดนะผมเรียนช่างยนต์ แต่ก็เคยเรียนไฟฟ้า กับ อิเล็กเบื้องต้นมา ไฟฟ้าจะเน้นเรื่อง ระบบไฟ ในบ้าน สำนักงาน และแผนไฟฟ้า วิธีแก้ไฟฟ้ารัดวงจรและป้องกันการเกิด พวก คณิตก็ใช้นะ มีการคิดค่าโอมอะไรของมันนี่แหละ ส่วนอิเล็กก็คล้ายๆกัน แต่จะเน้นเรื่องแผ่นวงจร แผ่นปริ้น การต่อ การซ่อมเป็นหลัก ผมเรียนช่างยนต์มันจะมีวิชาของสายช่างอื่นๆทุกสายเป็นพื้นฐานในปีแรก ผมก็ไม่ได้เรียนโดยตรง เลยไม่รู้ว่าปี 2 เขาสอนอะไรต่อ อีกอย่าง เรื่องมันนานมาแล้ว

bankdaysun
24th October 2012, 17:06
อิเล็กเกี่ยวกับพวกอุปกรณ์อิเล็กนั่นแหละ

พวก ไอซี คาปาลซิสเตอร์ ทรานซิสซิสเตอร์และอีกมากมาย แล้วก็พวกเขียนวงจรการ

แต่ถึงจะเรียนอิเล็คก็ต้องเรียนไฟฟ้าบางเรื่องควบคู่กันไป

mosvsaza2012
24th October 2012, 17:16
ผมบอกได้แค่ว่า ถ้าใจรักก็เรียน เลยครับ ผมจบ ปวช. ไฟฟ้า มา เรียนยากไหม ก็ไม่ยากนะ คณิตผมไม่เก่งเลย แต่อาศัย ลอกเอาอย่างเดียว แต่ส่วนใหญ่จะเน้นไปทาง ปฏิบัติมากกว่านะ ไม่รู้นะแล้วแต่ สถาบันด้วย ของผม เรียนสนุก แต่ ไปเรียนอะ อันตรายมากถึงมากที่สุด เรื่องเรียนไม่ยาก นะ แต่ที่ไม่จบกันก้ ส่วยใหญ่เป็นเพราะ เพื่อนพาไปในทางที่ไม่ดี กับ ทนไม่ไหวปัญญาการตีกัน(เสี่ยงตายทุกวัน)

bobbob
24th October 2012, 17:49
วิลัย ที่ผมจะไปเรียนต่อ อยู่ห่างจาก รร.ผมไม่ถึง500 เมตร มีเรื่องตีกันน้อย เพื่อนที่จะไปต่อกับผมก็ดี ผมเคยเรื่องไฟฟ้าตอนม.2 ก็สนุกดีเข้าใจง่าย นี้และเหตผลที่ผมอยากเรียน