PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยผ่าฟันคุด กับ รักษารากฟันบ้างครับ

wisoot
25th October 2012, 13:02
คือเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วผมปวดฟันมากผมก็เลยไปหาหมอฟัน หมอตรวจแล้วก็บอกว่าผมต้องผ่าฟันคุดออกถึงจะหาย แล้วก็ต้องรักษารากฟันซี่ที่ติดกับฟันคุดด้วยอีก1ซี่ แล้วหมอก็ให้ยาแก้อักเสบผมมาและนัดผมผ่าฟันคุดวันอาทิตย์นี้

ผมก็กินยาที่หมอให้มาได้หลายวันละ ตอนนี้มันก็ไม่บวมละไม่ค่อยปวดแล้วด้วย แล้วอย่างนี้ผมยังต้องกลับไปตามนัดไปผ่าฟันคุดไปรักษารากอีกป่ะครับ ใครเคยผ่าฟันคุดหรือรักษารากมั้ยครับเจ็บมากมั้ยครับ

goblin2536
25th October 2012, 13:34
เขาคงฉีดยาชาละ มั้งครับ

SaaLiM
25th October 2012, 14:40
วันนี้ผมเพิ่งไปรักษารากฟันมาเองครับ เขาจะฉีดยาชาให้ครับ แต่เสียวฟันมากตอนเขาเอาเข็มอะไรทิ่มเข้าไปไม่รู้ พอยาหายชาก็ปวดนิดๆ

iPoweRx
25th October 2012, 14:57
การที่ฟันคุณ ไม่บวมแล้วก็ไม่ปวด แสดงว่ามันหายจากการอักเสบแล้ว...
...แต่!!!! ฟันมันไม่ได้หายไปจ้า ยังไงก็ยังคงต้องไปพบหมอฟันอยู่เหมือนเดิมจ้า จะได้หายขาดนะคะ :yes
ฟันผุก็เหมือนกัน เวลากินยามันจะหายปวด ไม่ใช่ว่ามันฆ่าเชื้อหมดหรือหายผุ แต่มันแค่ลดการอักเสบเลยไม่ปวดเท่านั้น ยังไงก็ต้องไปอุดหรือถอนเหมือนเดิม

wpspo2499
25th October 2012, 15:04
ผมก็มีนะครับ ไม่เอาออก เพราะมันไม่ปวด รึอาจปวดภายหลัง - -

Invisible'
25th October 2012, 15:06
ไปผ่าฟันคุดออกเถอะครับ เพราะถ้าไม่ผ่าออกฟันมันจะไปดันฟันข้างๆแล้วฟันจะเอียงทั้งปากเลยครับ 55+
ปล.ตอนผ่าเค้าก็จะฉีดยาชาก่อนแล้วก็เปิดเหงือกแล้วก็ผ่าฟันคุดออกเป็นชิ้นเล็กๆแล้วดึงออกมาเป็นชิ้นๆ หรือว่าตัดไป 2 ส่วนแล้วค่อยดึง อันนี้ก็แล้วแต่ว่าฟันคุดเป็นแบบไหนครับ 5555+

http://www.youtube.com/watch?v=p6NH9K7eBgw
กลัวไม่เห็นภาพ

harrison
25th October 2012, 18:44
ผ่าฟันคุด ไม่เจ็บเพราะเขาฉีดยาชา(แต่เลือดใหลไม่หยุด 1 วัน)

thenin
26th October 2012, 13:39
ไม่เอาออกแล้วมันจะหายมั้ยล่ะครับ เฮ้อ

Stalkergame
27th October 2012, 04:04
ทำไปตามที่เค้าแนะนำเถอะครับ ฟันคุด จริงๆแล้วมันต้องเอาออก ไม่ต้องรอมันบวมอีกรอบหรอก ทรมานตัวเอง
รอโอกาสว่างๆ ที่พร้อมจะอยู่บ้านยาวๆสัก3-4วัน แล้วนัดหมอเลยครับ รักษาให้หายๆไป เดี๋ยวมันมาปวดขึ้นมาเวลาเรามีธุระ จะลำบากน่ะ

rokill123z
27th October 2012, 04:13
กำลังจะดัดฟันพอดีขอสิงทู้นี้หน่อยละกัน :dance

RaCha100Y
27th October 2012, 05:03
ฟันคุดต้องรีบผ่าเลยครับ ปกติอายุประมาณ 20 ควรจะผ่า ยิ่งปล่อยไว้นานยิ่งผ่ายากแล้วอันตรายด้วย ผมเพิ่งไปผ่าซี่ที่สองไม่นานนี่เอง ตอนผ่าไม่เจ็บหรอกครับฤทธิ์ยาชา(ผมได้เติมยาชาระหว่างผ่าตั้ง 3 ครั้งแน่ะ)
แนะนำว่าถ้ารู้สึกว่ายาชาเริ่มหมดฤทธิ์ให้รีบกินยาแก้ปวดทันที อย่ารอให้ปวดค่อยกิน มันทรมารมากกกกก!! ด้วยความที่ว่าฟันผมซี่ใหญ่มาก แถมนอนราบทำมุม 90 องศากับฟันข้างๆเลยทีเดียวเลยผ่ายากแล้วนานด้วย
หมอต้องผ่าฟันออกเป็น 4 ชิ้นแล้วค่อยเอาออกทีละชิ้นเย็บไป 4 เข็ม ซ้ำร้ายหมอทำหัวกลอฟันไปโดนกระพุ้งแก้มเป็นแผลยาวประมาณเซ็นกว่าๆ :sweat เบ็ตเสร็จใช้เวลาผ่าถึง 2 ชั่วโมงครึ่ง!! ปวดกรามสุดๆ
จริงๆหมอถามอยุว่าจะเอาที่ง้างปากรึเปล่า แต่เราไม่เอา ซึ่งรู้สึกว่าคิดผิดมาก :sweat อ้าปากไม่ได้อยู่หลายวัน 6 วันหลังผ่า เช้า เที่ยง เย็น ผมกินได้แค่โจ๊ก เป็นอะไรที่เซ็งและเบื่อมากก
วันที่ 7 ตัดไหมก็ยังมิวาย ต้องระวังอาหารอุดในรูที่ผ่าอีก แต่ตอนนี้รูปเริ่มตันแล้ว ใกล้หมดทุกข์เสียที :pleasantry
ถ้ามีตังแนะนำให้ไปผ่าที่คลินิคดีๆ ที่ผมไปถามประมาณ 2000 บาท เพราะรุสึกจะมีแต่หมอเก่งๆที่ถามๆมาเค้าไม่ค่อบเจ็บถึงเจ็บก็ไม่นานแล้วไม่มีปัญหาเยอะเหมือนผม
ผมผ่าที่โรงบาล มันถูกแล้วเบิกค่ารักษาคืนได้ถ้าเป็นลูกข้าราชการ ผมได้จ่ายแค่ 80 บาทเอง แต่ไปตัดไหมที่คลินิคเสียอีก 50 รีบตัดสินใจนะครับ ;)

BarE
29th October 2012, 11:03
ผมเคยรักษารากฟัน ทำหลายครั้งมาก หมดนัดจนเบื่อเลย

เค้าฉีดยาชาครับ แต่....ฟันผมมันพิการ รากฟันเล็ก 1 อันยาชา 2 เข็มเอาไม่อยู่

นอนให้หมดทำทั้งน้ำตาเลย T_T ทรมารชิหาย

Deathbringer
29th October 2012, 11:21
ผมผ่าที่โรงบาลเอกชนนะ ซีกนึง 3100 - -* ไม่เจ็บไม่ปวดตอนผ่า กลับมาบ้านก็มีอาการปวดลเ็ล็กน้อย ก็กินยาที่หมอให้มาจนหมด ไม่มีไรเลวร้าย *****จะเลวร้ายตรง 3100 เนี่ยแหละ 555 ตอนนี้มันก็ขึ้นมาอีกซีก -*-