PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : CPU Fan Error ที่ขึ้นมาตอนกดเปิดเครื่องมีผลทำให้คอมช้าไหมครับ ?

L4ST7T4ND
26th October 2012, 19:45
CPU Fan Error ที่ขึ้นมาตอนกดเปิดเครื่องมีผลทำให้คอมช้าไหมครับ ?
( เราสามารถกด Skip F1 ) ไปได้

แต่ผมสงสัยว่าบางทีก็ไม่ขึ้นนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะขึ้น ประมาณเปิดคอม 7 ครั้งไม่ขึ้นประมาณ 2 - 3 ครั้ง
แก้ไงดีครับ

// ขอบคุณล่วงมากครับ

krauser13
26th October 2012, 23:17
มีสิ ตัวประมวลผลร้อนจัดแล้วจะทำไรกิน-.-
มันทำให้แฮ้งง่ายๆได้เลยล่ะ
วิธีแก้ดูว่าซิงคฺcpuหมุนอยู่รึเปล่า ฝุ่นเกาะหนาจัด? ปลัคไฟไปขัดพัดลม ? ฝุ่นทำให้ไม่หมุน? sinkมันพังไปแล้ว? ว่างๆก็ทาซีลีโตน cpuใหม่ซะด้วยละกันแถมให้

แก้ปัญหาพวกนี้ซะ มันเป็นจุดสำคัญเลยล่ะ

Gokusen
26th October 2012, 23:58
พัดลมCPU ไม่หมุนนี่เรื่องใหญ่เลยน่ะครับ ทำอะไรก็จะกระตุก+ค้างไปหมด ถ้ายังดื้อใช้งานอยุ่CPU ไหม้ระเบิดได้เลยน่ะเออ!!!! มันเป็นตัวสำคัญของระบบเลยน่ะนั้นไม่มีไอพัดลมCPU เท่ากับไม่มีคอมเล่น

ZirusZa
27th October 2012, 00:03
ขอสรุป ง่ายๆละกันครับ ฮ่าๆๆ :o
http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTGcjAw_JOGVutR1nMaOgU07fVgMs5aesh-aNEDElw5jPW1-Mx-gw_c3JAc1A

Elotickz
27th October 2012, 00:12
พัดลมCPU ไม่หมุนนี่เรื่องใหญ่เลยน่ะครับ ทำอะไรก็จะกระตุก+ค้างไปหมด ถ้ายังดื้อใช้งานอยุ่CPU ไหม้ระเบิดได้เลยน่ะเออ!!!! มันเป็นตัวสำคัญของระบบเลยน่ะนั้นไม่มีไอพัดลมCPU เท่ากับไม่มีคอมเล่น

เครื่องพี่ผม ปัญหา กระตุก+ค้างบ่อย นี่ประจำตอนนี้ยังเป็น

ไม่ได้เเกะฝา มาดู 1-2 ปีเเล้ว ผมเองก็ไม่กล้าเเกะดู กลัวเป็นอะไรขี้เกียจรับผิดชอบ อีกอย่างไม่ใช่คอมผม
ทุกวันนี้พัดลม ข้างๆฝา ผมยัง งงๆอยู่เลยว่าใช่ ซิ้งที่ติดกับ mainboard ป่าวเห็นมันไม่หมุนนานเเล้ว

ปล.พูดซ่ะน่ากลัวเลย ระเบิดเนี่ย !

sydyon
27th October 2012, 00:19
มันต้องเริ่มจากการลองผิดลองถูกครับ

ลองลุยเลยยยยยยย โทรถามเพื่อนที่ซ่อมคอมเป็นแล้วให้มันบอกก็ได้ (เพราะเมื่อก่อนผมก้อเคยเป็นแบบคุณ และ ก็ทำแบบนี้แหละ)

ingkung
27th October 2012, 00:21
ขอสรุป ง่ายๆละกันครับ ฮ่าๆๆ :o
http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTGcjAw_JOGVutR1nMaOgU07fVgMs5aesh-aNEDElw5jPW1-Mx-gw_c3JAc1A

แหม่ อร่อยเลยทีเดียว

ปล.ชอบลงดึกๆนะรูปแบบนี้ รู้ไหม มันหิว!!

chikuva
27th October 2012, 10:08
bios มันจะมีตัวตรวจสอบว่าพัดลม cpu หมุนไหม ถ้าเป็นพัดลมที่มากับ cpu มันจะเช็คได้ว่าพัดลมทำงานไหมถ้าไม่ทำงานมันก็จะขึ้นแบบนั้นแหละ
แต่ก็มีพัดลมบางตัวที่มันเช็คไม่ได้ถึงพัดลมจะหมุนแต่มันก็จะขึ้นเตื่อน

ถ้ามีการขึ้นเตือนน่าจะลองเปิดฝาเคสดูว่าพัดลมข้างในหมุนไหมครับ

L4ST7T4ND
27th October 2012, 17:06
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เข้ามาสนใจและให้ความช่วยเหลือผม
ตอนนี้ผมแก้ได้แล้วครับ คือลองปัดฝุ่นๆขยับๆดู พอตอนเปิดคอม ก็ใช้ได้ลื่นเหมืนอเดิมแล้่วครับ