PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรื่อง CPU Fan ตอนเปิดเครื่องหมุนบ้างไม่หมุนบ้างครับ

L4ST7T4ND
28th October 2012, 10:56
CPU Fan ตอนเปิดเครื่องหมุนบ้างไม่หมุนบ้างครับ
ถ้าหมุนมันจะเริ่มหมุนเร็วขึ้นเรื่อยๆจนประมาณ 2 - 3 นาทีก็หมุนเร็วปรกติครับ

แต่ปัญหาคือบางทีมันไม่หมุนไง เราต้องไปสะกิดมัน อย่างนี้ทำไงดีครับ ให้มันหมุน auto เอง
ขนาดผมทำความสะอาดแล้วหนออ เอาฝุ่นตรงแกนตรงใบพัดออกแล้ว ( ไม่กล้าทำสะาอดลึกมากกลัวไปโดนทองแดง )

// ขอบคุณล่วงหน้าครับ :yes

MosZ
28th October 2012, 12:50
พัดลมคงจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนละครับ หรือไม่ก็ลงหาพวก สารหล่อลืนไปหยอดตรงแกนพัดลม น่าจะใช้ได้ครับ

L4ST7T4ND
28th October 2012, 14:57
พัดลมคงจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนละครับ หรือไม่ก็ลงหาพวก สารหล่อลืนไปหยอดตรงแกนพัดลม น่าจะใช้ได้ครับ

พอแนะนำได้มั้ยครับ สารล่อลื่น
คือมันไม่ใช่คอมผมอะครับ ไม่เปลี่ยนพัดลมใหม่ขนาดนั้นคงไม่ได้

ผมกลัวลองผิดลองถูกไปหยอดผิดแล้วมันพัง

MosZ
28th October 2012, 16:31
น้ำมันจักรก็ได้ครับ ไม่แพงหาซื้อง่าย แต่ต้องหยอดระวังนะคับอย่าให้เยิ้มไป ถ้ายังไม่หายอีกก็ต้องซื้อพัดลมใหม่แล้วละครับไม่งั้น CPU อาจจะพังได้