PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำฮาร์ดดิสให้หน่อยครับ

Maxthon
28th October 2012, 21:11
พอดีช่วงนี้มันเริ่มเป็นหนักแล้วเลยว่าจะเปลี่ยน อาการคือเปิดคอมมามันจะมีเสียงออกมาจากฮาร์ดดิสดังเป็นจังหวะๆ เหมือนอะไรหมุนแต่มันหมุนไม่เต็มที่แล้วหยุด แล้วคอมมันก็จะเอ๋อไปเลยคือคลิกอะไรไม่ได้เลยแต่เมาส์ยังเลื่อนได้อยู่
ต้องรอจนกว่าเสียงจะหาย อาการถึงหาย แต่ส่วนมากเวลาใช้ๆอยู่มันจะไม่ค่อยเป็น ชอบเป็นตอนเปิดครับ ไม่รู้ว่ามีทางแก้อะไรมั้ย ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นฮาร์ดดิสใหม่ 1TBไปเลย ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าซื้อตัวไหนดี มีงบ 2,500 ครับ
เอา 1TB นะครับเพราะจะใช้เผื่อคอมใหม่ด้วย แล้วจะเลือกซื้อฮาร์ดดิสต้องดูส่วนประกอบไหนของคอมบ้างครับ อย่างสายไรงี้ หรือPSU ต้องดูมั้ยครับว่าไฟจะเลี้ยงพอไหม แล้วผมต้องยกเคสไปที่ร้านมั้ยครับหรือเอาไปแค่ฮาร์ดดิส
และเพื่อนผมบอกว่ามันมีโปรแกรมโคลนฮาร์ดดิสมันทำได้ใช่มั้ยครับ เขาจะคิดเพิ่มเท่าไหร่หว่าแนะนำร้านด้วยยิ่งดีครับ ผมจะไปที่พันธิปบางกะปิครับ ใกล้บ้านดี

อ่า ไม่มีใครมาตอบเลย พรุ่งนี้จะไปซื้อแล้ว T^T รอมาดูพรุ่งนี้เช้าละกันครับ ขอบคุณครับ

PINK
28th October 2012, 22:12
ผมง่า 500GB ก็พอแล้วแหละครับสำหรับผมนะ

pao_fulfill
29th October 2012, 03:12
western digital blue 1tb ไงครับ
ส่วนเรื่องสายต้องต่อแบบ sata ครับไม่ใช่สายแพ ide แบบสมัยก่อนนะครับ
ส่วนเรื่อง power ถ้าไม่ใส่หลายลูกก็ไม่มีอะไรหรอกครับ
ซื้อมาก็แบ่งพาร์ติชั่นก่อนครับ แล้วก็ลงวินโดวส์ตามปกติครับ

ถ้าทำไม่เป็นลองให้ร้านเค้าแบ่งให้ก็ได้ครับ เค้าน่าจะจัดการให้

Maxthon
29th October 2012, 08:45
western digital blue 1tb ไงครับ
ส่วนเรื่องสายต้องต่อแบบ sata ครับไม่ใช่สายแพ ide แบบสมัยก่อนนะครับ
ส่วนเรื่อง power ถ้าไม่ใส่หลายลูกก็ไม่มีอะไรหรอกครับ
ซื้อมาก็แบ่งพาร์ติชั่นก่อนครับ แล้วก็ลงวินโดวส์ตามปกติครับ

ถ้าทำไม่เป็นลองให้ร้านเค้าแบ่งให้ก็ได้ครับ เค้าน่าจะจัดการให้
แล้วผมต้องยกไปทั้งเคสเลยมั้ยครับ หรือเอาไปแค่ฮาร์ดดิสก็พอ พอดีไม่มีรถน่ะครับยกทั้งเคสไปไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

Maxthon
29th October 2012, 08:50
1.0 TB WESTERN SATA-III (BF64MB.) WD10EZEX BLUE ใช่ตัวนี้ปะครับ แล้วสายที่เสียบอยู่ด้านในใช่สายSATAใช่มั้ยครับ SATA II กับ III มันใช้ได้เหมือนกันปะครับ

แล้วพอเราไปซื้อแล้วให้เขากอปข้อมูลจากตัวเก่าลงตัวใหม่ทำอะไรเสร็จสมบูรณ์แล้วเราก็เอามาเสียบกับคอมเปิดใช้งานได้เลยใช่มั้ยครับ

Thecopytime
29th October 2012, 09:00
1.0 TB WESTERN SATA-III (BF64MB.) WD10EZEX BLUE ใช่ตัวนี้ปะครับ แล้วสายที่เสียบอยู่ด้านในใช่สายSATAใช่มั้ยครับ SATA II กับ III มันใช้ได้เหมือนกันปะครับ

แล้วพอเราไปซื้อแล้วให้เขากอปข้อมูลจากตัวเก่าลงตัวใหม่ทำอะไรเสร็จสมบูรณ์แล้วเราก็เอามาเสียบกับคอมเปิดใช้งานได้เลยใช่มั้ยครับ

ใช่แล้วครับนั้นและสาย sata ส่วน sata 2 กับ sata 3 ใช้กันได้ครับ

mrgonk
29th October 2012, 09:18
WD [ Western Digital ] รุ่น GREEN [ สีเขียว ] 1 TB. ดีที่สุดครับ เงียบดี ไม่ทำลายโอโซน และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม

heavenamp
29th October 2012, 09:32
https://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/6717/9/index.html

แนะนำตัวนี้ครับ เร็วกว่า black ราคาถูกกว่า แต่ประกันน้อยกว่า

Maxthon
29th October 2012, 09:46
WD BLACK 1TB ไปเบยยยย ... 3,350.-
#สน SSD ม้ะ? เอาไว้บูต Windows 555
SSDตอนนี้ยังไม่สนครับ รอคอมใหม่ซื้อทีเดียวจัดหนักเลย อิอิ

Maxthon
29th October 2012, 10:24
แล้วตกลงผมต้องยกไปทั้งเคสเลยมั้ยครับ หรือเอาไปแค่HDD ถ้าจะให้เขากอปข้อมูลใส่ลูกใหม่ด้วย

ARSURA
29th October 2012, 10:32
เอาไปแค่ HDD ก็ได้ครับ ส่วนข้อมูลเอามารวมกันที่ partition เดียวนะที่ไม่ใช่ส่วนของ ระบบ แล้วก็บอกให้เค้าย้ายข้อมูลไปไว้ hdd ใหม่แหละครับ
จริงๆเอามาใส่เองก็ไม่ยากหรอกนะ ซื้อมาต่อสาย sata กับ power sata ให้เรียบร้อย boot เครื่องแล้วก็ format hdd ลูกใหม่ เสร็จแล้วก็เข้าไปแบ่ง partition disk ซัก 2 drive ก็พอ 100/900 จริงๆมันไม่เต็มนี่หรอก
แล้วก็ย้ายข้อมูลเลยครับเสร็จแล้วก็เอาไอ้ตัวพังออกเลยแล้ว ลงวินโดว์ใหม่ จบ

Maxthon
29th October 2012, 11:04
เอาไปแค่ HDD ก็ได้ครับ ส่วนข้อมูลเอามารวมกันที่ partition เดียวนะที่ไม่ใช่ส่วนของ ระบบ แล้วก็บอกให้เค้าย้ายข้อมูลไปไว้ hdd ใหม่แหละครับ
จริงๆเอามาใส่เองก็ไม่ยากหรอกนะ ซื้อมาต่อสาย sata กับ power sata ให้เรียบร้อย boot เครื่องแล้วก็ format hdd ลูกใหม่ เสร็จแล้วก็เข้าไปแบ่ง partition disk ซัก 2 drive ก็พอ 100/900 จริงๆมันไม่เต็มนี่หรอก
แล้วก็ย้ายข้อมูลเลยครับเสร็จแล้วก็เอาไอ้ตัวพังออกเลยแล้ว ลงวินโดว์ใหม่ จบ
ผมยังไม่ค่อยเก่งน่ะครับ ยังไม่ค่อยกล้าทำเอง ให้เขาทำให้ดีกว่า ฮ่าๆ