PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สุดยอด!! เผยไทยรองบ๊วย อันดับใช้ภาษาอังกฤษยอดแย่ !!

PEEIII
31st October 2012, 18:29
...[สุดยอด!! เผยไทยรองบ๊วย อันดับใช้ภาษาอังกฤษยอดแย่ !!]...

ผลวิจัยต่างประเทศเผย สวีเดนคว้าแชมป์เป็นประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่ 2 ได้ดีที่สุด - ไทยใช้ภาษาอังกฤษแย่
รั้งอันดับรองสุดท้ายเมื่อวันที่ 30 ตุลาคม บริษัท เอดูเคชั่น เฟิร์สต์ ได้เปิดเผยผลการวิจัยจัดอันดับความสามารถการใช้ภาษาอังกฤษ
ในกลุ่มประเทศที่ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาแม่จำนวน 54 ชาติ โดยสุ่มตัวอย่างประชากรประมาณ 1.7 ล้านคนทั่วโลก
ซึ่งผลปรากฏว่า

กลุ่มประเทศ 5 อันดับที่ใช้ภาษาอังกฤษได้ดีที่สุด ได้แก่

1. สวีเดน
2. เดนมาร์ก
3. เนเธอร์แลนด์
4. ฟินแลนด์
5. นอร์เวย์

ส่วนประเทศ 5 อันดับที่มีความสามารถในการใช้ภาษาอังกฤษต่ำที่สุด ได้แก่

1. โคลัมเบีย อันดับที่ 50
2. ปานามา อันดับที่ 51
3. ซาอุดีอาระเบีย อันดับที่ 52
4. ไทย อันดับที่ 53
5. ลิเบีย อันดับที่ 54

ทั้งนี้ การวิจัยนี้ยังได้สรุปด้วยว่า ความสามารถด้านการสื่อสารภาษาอังกฤษของประชากรในชาติเป็นปัจจัยสำคัญต่อการค้า นวัตกรรม
และรายได้ของชาตินั้น ๆ ถ้าหากการใช้ภาษาอังกฤษค่อนข้างต่ำศักยภาพของประเทศในด้านต่าง ๆ ก็จะกระทบตามไปด้วย

นอกจากนี้ ผลการวิจัยของเอดูเคชั่น เฟิร์สต์ ยังตั้งข้อสังเกตว่าส่วนใหญ่แล้วผู้หญิงใช้ภาษาอังกฤษได้ดีกว่าผู้ชาย
ซึ่งช่องว่างระหว่างทั้งสองเพศในการใช้ภาษาอังกฤษนี้ เห็นได้ชัดเจนที่สุดในประเทศแถบทวีปแอฟริกาเหนือและภูมิภาคตะวันออกกลาง

Credit: Unigang

TrollRolling
31st October 2012, 18:32
แย่อ่ะดิขนาด DotA2 มันยังเกรียนใส่เลย 55555555555555555555555

babymaster
31st October 2012, 18:40
ซ่ำครับ ท่าน ท่าทางจะช้อต

potza543
31st October 2012, 18:40
ครู ร.ร. ผมยังสอนไม่รู้เรื่องเลย 5555 สอนๆอยู่ เอ๊ะ แปละว่าไรนะ แล้วถามนักเรียน บร๊ะ อย่าสอนเลย
พอสอบ ไรอะ เอาไรมาออกว๊า ม.6

ballba
31st October 2012, 19:00
ผมอังกฤษ ไม่ถึงกับเทพ แต่ถ้า ภาษาคาราโอเกะ นี่ ได้หมด 555

goblin2536
31st October 2012, 19:02
ภาษา คาราโอเกะ ไม่ยอมแพ้เเน่นอน

audtapan
31st October 2012, 19:23
เออมันก็ต้องเป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ ครูมันยังสอนไม่รู้เรื่องแล้วเด็กจะไปรู้เรื่องได้ไงเนี่ย ยิ่งโรงเรียนตามบ้านนอกไม่ต้องไปถามถึงล่ะ

SCP
31st October 2012, 19:34
ไทยใช้ ใช้ภาษาคาราโอเกะ =="

LOL

basz17
31st October 2012, 19:37
อืม ไม่เถียง

KKK-123
31st October 2012, 20:03
ยังมีห่วยกว่าไทยอีก หรอ ฟระเนี้ยยยยยยยยยยยยยยย

bccbank156
31st October 2012, 20:16
โดยส่วนตัวผมว่าเก่งอังกิดไม่เก่งไม่ค่อยมีส่วนทำให้ชาติเจริญมากหรอกดู ญี่ปุ่น เค้าก็ชาตินิยมสุดๆยังเก่งได้เลยแถมยังเคยแพ้สงครามด้วย

LIVE
31st October 2012, 20:17
ผมดูรายการหนังพาไปไปเที่ยวพม่า คนพม่า พูดอังกฤษได้ทุกคนครับ :O

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
31st October 2012, 20:23
ร้องคาราโอเกะ แข่งกันมั้ย ?

HANG-ON
31st October 2012, 21:01
ไม่ใช่ภาษาประจำชาติของไทยหวะ เรามีภาษาของเราเองอยู่แล้ว ถ้าภาษาไทยถูกจัดเป็นภาษาสากลของโลก

ไม่มีซักประเทศหรอกที่จะพูดได้เก่งได้คล่องเหมือนคนไทย

sam19339
31st October 2012, 21:06
ญี่ปุ่นพูดภาษาอังกฤษฟังยากโคตร ไม่ติดได้ไง

gspretun
31st October 2012, 21:12
คิดในเเง่ดี
ประเทศที่เก่งภาษาอังกฤษส่วนใหญ่เป็นประเทศที่เคยตกเป็นของชาติตะวันตก
ดังนั้น ไทยพูดภาษาอะไรไม่ได้สักภาษา ยกเว้นภาษาสก๋อยที่เด็กไทยเริ่มสร้างกันขึ้นมาใหม่กัน 555+

warhead007
31st October 2012, 21:32
ฝึกอยู่ๆ :sweat แต่เวลาคุยกับฝรั่งบางประเทศต้องให้เขาเขียนบนกระดาษ สำเนียงบางประเทศฟังโครตยาก

sakolsak
31st October 2012, 21:35
http://2.bp.blogspot.com/-CKitweI2SKw/UIfkJrj8XyI/AAAAAAAAAcQ/wSmS1SvNZxI/s1600/m017.gif
อายจัง

GenoEzio
31st October 2012, 21:36
อย่างน้อยก็ไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของใครนะครับ !!! :yes:yes

piekie
31st October 2012, 21:38
ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวเรา
เราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใคร
ไม่ตกเป็นทาสของฝรั่งมั่งค่า
พวกเพื่อนบ้านมันหัวเราะก็ช่างมัน
เพราะบรรพบุรุษเราเอาเลืิอดเอาเนื้อแลกมาเพื่อให้เรามีแผ่นดินอยู่ี
และบรรพบุรุษเราก็ไม่ใช้ภาษานี้หากิน
จงภูมิใจในภาษาไทยของเราครับ
แต่ เมื่อมันศึกษาได้ก็ควรศึกไว้ให้เยอะๆครับ
มีภาษาพวกนี้ติดตัวไว้ มีแต่ได้กับได้ครับ

ckdh
31st October 2012, 21:43
ทำไม มันไม่ทำ โพ อันดับภาษาไทย บ้างล่ะ ต่างๆประเทศก็มี ยอดแย่เหมือนกันแหล่ะ

เราไม่ใช่คนประเทศ มัน ใช้ไม่ได้ไม่เห็นแปลก

Pop_PeR
31st October 2012, 21:46
เฮ้ออ อ อ นี้เเหละคนไทยล่ะเออ ออ

adsl4685
31st October 2012, 21:51
เจริญล่ะนี้ครับ ทุกคนโทษคนอื่นกัน โทษการศึกษาไม่ดีบ้างล่ะ ครูไม่ดีบ้างล่ะ เราควรพัฒนาตนเอง ศึกษา เรียนรู้ถ้าเรายังทำไม่ได้ ไม่ใช่โทษคนอื่นอย่างเดียวนะครับ ผมว่ามันไม่ถูกเท่าไร
คนเราจะเก่ง ต้องเริ่มที่ตัวเรา God helps those who help themselves แปลว่าพระเจ้าช่วยคนที่ช่วยตนเองก่อนได้ หรือก็คือ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ครับ

golfrest
31st October 2012, 21:54
โดยส่วนตัวผมว่าเก่งอังกิดไม่เก่งไม่ค่อยมีส่วนทำให้ชาติเจริญมากหรอกดู ญี่ปุ่น เค้าก็ชาตินิยมสุดๆยังเก่งได้เลยแถมยังเคยแพ้สงครามด้วย
ความรับผิดชอบไทยเท่าญี่ปุ่นป่าวล่ะ ถ้าประเทศเราเป็นประเทศมหาอำนาจโลก หรือเป็นประเทศที่มีการเจริญของเศรฐกิจสูงเหมือนญี่ปุ่น เราก็ไม่จำเป็นต้องเก่งอังกฤษครับ เพราะถ้าเค้าทำการค้ากับชาติเรา เค้าต้องง้อเรา ต้องรู้ภาษาเรา แต่ความจริงมันไม่ใช่ยังนั้น จะมาโทษเด็กที่ไม่เก่งอังกฤษมันก็ไม่ใช่ อาจจะอยู่ที่คนสอน(หรือระบบการศึกษา)
แนะนำว่าคนที่อยากเก่งอังกฤษให้เล่นเกมนอก แล้วเราอ่าน ไม่ใช่กดข้ามอาจฉากจะเสริมโดยการเรียนไปด้วย หรืออ่านนิยายฝรั่งที่ยังไม่แปล(รับรองวิธีนี้โดยเพื่อนผม แม่มสอบหมอได้อังกฤษ97เต็มร้อยได้เป็นหมอสมใจมันและ)

adsl4685
31st October 2012, 21:55
ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวเรา
เราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใคร
ไม่ตกเป็นทาสของฝรั่งมั่งค่า
พวกเพื่อนบ้านมันหัวเราะก็ช่างมัน
เพราะบรรพบุรุษเราเอาเลืิอดเอาเนื้อแลกมาเพื่อให้เรามีแผ่นดินอยู่ี
และบรรพบุรุษเราก็ไม่ใช้ภาษานี้หากิน
จงภูมิใจในภาษาไทยของเราครับ
แต่ เมื่อมันศึกษาได้ก็ควรศึกไว้ให้เยอะๆครับ
มีภาษาพวกนี้ติดตัวไว้ มีแต่ได้กับได้ครับ<<<<< เราจึงต้องศึกษาภาษาทั้งสองภาษาเพราะเราอาจไม่มีส่วนในการประกาศในคนอื่น เขาจะได้รู้ว่าเราไม่เแพ้ชาติใดครับ

Lost Seraph
1st November 2012, 02:35
อย่างน้อยก็ไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของใครนะครับ !!! :yes:yes

แล้วมันมีอะไรดี ?

ILoVePaNgYa
1st November 2012, 02:55
เพราะว่าการศึกษาไทยสอนให้ อ่าน เขียน ฟัง พูด ซึ่งประเทศอื่นเค้าจะสอน ฟัง พูด อ่าน เขียน เลยทำให้เด็กไทยพูดอังกฤษกันไม่ได้ซะทีถึงแกรมม่าจะเเน่นก็เถอะ

จะว่ากันตามจริงพวกหญิงขายบริการแถวพัทยายังพูดอังกฤษเก่งกว่าเด็กจบป.ตรีอีกครับ

adsl4685
1st November 2012, 08:46
เพราะว่าการศึกษาไทยสอนให้ อ่าน เขียน ฟัง พูด ซึ่งประเทศอื่นเค้าจะสอน ฟัง พูด อ่าน เขียน เลยทำให้เด็กไทยพูดอังกฤษกันไม่ได้ซะทีถึงแกรมม่าจะเเน่นก็เถอะ

จะว่ากันตามจริงพวกหญิงขายบริการแถวพัทยายังพูดอังกฤษเก่งกว่าเด็กจบป.ตรีอีกครับ
V
V
V
ไม่เกี่ยวกันเลยถึงระบบการศึกษาเราจะไม่ดีแต่ ภาษาอังกฤษเรียนเองได้ ภาษาของหญิงขายบริการก็ไม่สามารถไปใช้ในการทำงานได้จริงๆหรอก

การศึกษาอาจไม่ดี แต่ไม่มีปัญหาถ้าคนอยากเรียน แต่มีปัญหาเพราะคนนเขาไม่ยอมเรียนกันต่างหาก

bccbank156
1st November 2012, 13:11
ความรับผิดชอบไทยเท่าญี่ปุ่นป่าวล่ะ ถ้าประเทศเราเป็นประเทศมหาอำนาจโลก หรือเป็นประเทศที่มีการเจริญของเศรฐกิจสูงเหมือนญี่ปุ่น เราก็ไม่จำเป็นต้องเก่งอังกฤษครับ เพราะถ้าเค้าทำการค้ากับชาติเรา เค้าต้องง้อเรา ต้องรู้ภาษาเรา แต่ความจริงมันไม่ใช่ยังนั้น จะมาโทษเด็กที่ไม่เก่งอังกฤษมันก็ไม่ใช่ อาจจะอยู่ที่คนสอน(หรือระบบการศึกษา)
แนะนำว่าคนที่อยากเก่งอังกฤษให้เล่นเกมนอก แล้วเราอ่าน ไม่ใช่กดข้ามอาจฉากจะเสริมโดยการเรียนไปด้วย หรืออ่านนิยายฝรั่งที่ยังไม่แปล(รับรองวิธีนี้โดยเพื่อนผม แม่มสอบหมอได้อังกฤษ97เต็มร้อยได้เป็นหมอสมใจมันและ)
แลัวประเทศมหาอำนาจอย่าง ญี่ปุ่น หรือ เยอรมัน เขาไม่ได้เริ่มจากไม่มีอะไรเหมือนอย่างเราเหรอครับแล้วเขายังต้องชดใช้หนี้สงครามกันอีกแต่ทำไมเขากลับมามีอำนาจได้ละครับประเด็นของผมไม่ได้อยู่ที่ว่าเราเป็นประเทศมหาอำนาจรึปล่าวแต่อยู่ที่เราไดเพยายามทำให้ชาติเราเจริญหรือปล่าวครับก็จริงที่ว่าการใช้ภาษา ต่างชาติทำให้เรามีโอกาศมากขึ้นแต่ก็ไม่ใช่ส่วนสำคัญในการทำให้ชาติเจริญนะครับต่อให้พูดเขียนได้คล่องแต่นอนอยู่บ้านไม่ทำอะไรก็ไรประโยชน์นะครับ

LIVE
1st November 2012, 18:03
ยอมรับกันไม่ได้เหรอ เถียงกันอยู่นั่นนู่นนี่!

April
1st November 2012, 18:14
ยอมรับกันไม่ได้เหรอ เถียงกันอยู่นั่นนู่นนี่!

เห็นด้วยนะเราควรจะยอมรับ และทำใจ บอกว่าไม่ได้เป็นเมืองขึ้น แล้วยังไงล่ะ ไม่ได้เป็นก็พูดไ้ด้ถ้าสนใจ

ILoVePaNgYa
1st November 2012, 18:26

V
V
V
ไม่เกี่ยวกันเลยถึงระบบการศึกษาเราจะไม่ดีแต่ ภาษาอังกฤษเรียนเองได้ ภาษาของหญิงขายบริการก็ไม่สามารถไปใช้ในการทำงานได้จริงๆหรอก

การศึกษาอาจไม่ดี แต่ไม่มีปัญหาถ้าคนอยากเรียน แต่มีปัญหาเพราะคนนเขาไม่ยอมเรียนกันต่างหาก

ไม่มีหรอกครับคนที่ไม่คิดจะเรียน มีแต่เรียนแล้วไม่เข้าใจเลยทำให้ท้อ เพราะสอนผิดวิธีนี่แหละ

เหมือนภาษาไทยนั่นแหละ เราเกิดมาเขียนหรืออ่านภาษาไทยได้เลยหรอ ก็ไม่ใช่ มีแต่เริ่มเรียนรู้จากการฟังแล้วเริ่มหัดพูดกันทั้งนั้นแหละครับ การเรียนภาษาอังกฤษของเมืองไทยมันก้เหมือนกับเด็กที่ไม่รู้ภาษาแต่ดันมาให้อ่านหนังสือนั่นแหละครับ จะมีซักกี่คนที่เข้าใจมันจริงๆ ส่วนมากเรียนเพื่อให้ผ่านไปไม่ได้เรียนเอาไปใช้หรอก

ส่วนที่บอกว่า "ภาษาของหญิงขายบริการก็ไม่สามารถไปใช้ในการทำงานได้จริงๆหรอก" ถ้าในระดับทางการคงจะใช่แต่ถ้าเรื่องการพูดคุยสื่อสารภาษาของเค้าใช้ได้ครับ รู้เรื่องเรื่องด้วย

Beam-GuitarPro
1st November 2012, 18:30
จริงหรอเนี่ย ผมอยากพูดอยากเก่งอังกฤษมาก แต่จะทำได้รึป่าวน้อ T^T

wheretheLighTis
1st November 2012, 18:38
ภูมิใจ จังเรย คร้าบบบ

114315
1st November 2012, 21:56
ไม่ใช่ภาษาประจำชาติของไทยหวะ เรามีภาษาของเราเองอยู่แล้ว ถ้าภาษาไทยถูกจัดเป็นภาษาสากลของโลก

ไม่มีซักประเทศหรอกที่จะพูดได้เก่งได้คล่องเหมือนคนไทย

อ่านหัวข้อดีๆจัดอันดับภาษาที่2นะเฟ้ยไม่ใช่ภาษาประจำชาติ

illusioncore
1st November 2012, 22:03
ฝึกไปดิ มันยากอะไรนักหน่า เรียนมาก็เรียนมาเหมือนกัน แค่ จะโหยหาความรู้เพิ่มจะเป็นไรไป

ผมเล่นเกมผมยังใช้ภาษาอังกฤษคุยเลย hon,dota2,lol พิมไปสิมันไม่ได้ยากหรอก ใช้ชีวิตเพื่อเล่นเกมแล้วก็ศึกษากับเกมนี้ละ งานสุดๆ

Carter
1st November 2012, 22:37
พอรู้พื้นฐานภาษาอังกฤษไว้ก็ดีนะ แต่ทำไมเขาถึงไม่เรียนภาษาบ้านเรามั่ง

ก็จริงอยู่นะที่ภาษาอังกฤษเป็นภาษาสากล แต่ก็อยากให้เขาเข้าใจภาษาบ้านเราสักนิด เผื่อคนที่ภาษาอังกฤษไม่แน่นจะได้คุยกันเข้าใจง่ายขึ้นหน่อย

Ghost
1st November 2012, 23:12
^ ตอบ เรปบน

ก็ภาษาอังกฤษมันป็นภาษาสากลไง ทุำกชาติต้องพูดได้ ฟังได้

tanakit032
1st November 2012, 23:25
ผมเล่น GW2 ครับ มีเพื่อนเป็นชาวต่างชาติ พิมพ์ผิดๆ ถูกๆ บ้างแต่เค้าก็ช่วยๆ สอนๆ อ่ะน่ะ ^ ^" จริงๆ แล้วภาษาอังกฤษที่ใช้กันในเกมส์ มีไม่มากหรอก ลองทำความเข้าใจกับตรงนี้ก่อนก็ได้ ^ ^"

skyhot004
1st November 2012, 23:30
Well there is some stupid drama post here
And people are too stupid to accept the truth

Close the thread if possible because there going to be "Grean" Drama

exodus
2nd November 2012, 00:47
เพ้อเจ้อครับ ลองไปเดินพัทยาดูสิครับ สาวๆที่ขายบริการเรียนป.6 ตก ป.4 ภาษาอังกฤษนี่สุดยอดกว่านักศึกษาปริญญาโทซะอีก ต้องลองเจอเวลามันด่าคู่ขาชาวต่างชาติทีนี่ฝรั่งยังหน้าหงายเพราะมันด่าเก่งกว่าเจ้าของภาษาซะอีก
แล้วขอบอกว่ามันไม่ได้มั่ว หรือแค่ชิตๆฟักๆนะ มันด่าภาษาอังกฤษเน้นๆชนิดแร็พเป็นมันคงแร็พไปแล้ว :)

jamekub
2nd November 2012, 07:45
ผมว่า ญี่ปุนอะ แย่กว่าอีก ดูอย่างในอนิเมะดิ 55555

เกียร์ เซคเคินโดว

ประมาณนี้(มั้ง) - One piece

adsl4685
2nd November 2012, 08:21
เพ้อเจ้อครับ ลองไปเดินพัทยาดูสิครับ สาวๆที่ขายบริการเรียนป.6 ตก ป.4 ภาษาอังกฤษนี่สุดยอดกว่านักศึกษาปริญญาโทซะอีก ต้องลองเจอเวลามันด่าคู่ขาชาวต่างชาติทีนี่ฝรั่งยังหน้าหงายเพราะมันด่าเก่งกว่าเจ้าของภาษาซะอีก
แล้วขอบอกว่ามันไม่ได้มั่ว หรือแค่ชิตๆฟักๆนะ มันด่าภาษาอังกฤษเน้นๆชนิดแร็พเป็นมันคงแร็พไปแล้ว
^
^
ภาษาที่ใช้ทำงานนะมันเป็นภาษาทางการ เวลาคุณเขียนจอหมาย หรือ บทความ ภาษาของหญิงชายบริการมันใช้ไม่ได้หรอก ในการสื่อสาร "ภาษาอังกฤษนี่สุดยอดกว่านักศึกษาปริญญาโทซะอีก" อาจมีบางคนที่เป็นแบบบนั้นแต่ระดับภาษาก็ยังต่ำชั้นไปเกินกว่าไปใช้ทำงานได้ ภาษาอังกฤษนะไม่วัดจากการด่าหรอกครับ ภาษาอังกฤษไปฝึกมากได้ประโยชน์มากมายและมีลู่ทางการฝึกหลายทาง เว็บ BBc ก็มีฝึกภาษาลองหาดูครับ ที่นี้ต่อให้หญิงขายบริการกี่คนการสู้ไม่ได้หรอกครับ หรือใครก็ตามที่ฝึกฝนตนเองอยู่เสมอแม้จะอ่อนตอนแรกแต่ตอนหลังก็จะเก่งได้ครับ

newvisions
2nd November 2012, 08:32
ขั้นแรกในการแก้ไขปัญหาใดๆก็ตาม คือการยอมรับว่าปัญหานั้นมีอยู่จริง

srika23
2nd November 2012, 08:52
ไม่หรอกครับ โพล****ก็มั่ว เอาจริงๆนะ คนไทยผมว่าส่วนใหญ่ อ่านภาษาอังกิดออกแปลรู้เรื่องนะ แต่ทักษะการฟังยังไม่ค่อยดี เท่านั้นเอง

neoaltron
2nd November 2012, 17:47
ก็ดี กว่าที่โหล่ อะ

แต่ผมว่า คนไทยน่าจะเก่ง เลข นะ เรียนกันทุกวันวันละ 2-3 ชั่วโมงทั้งหลักทั้งเสริม

ไม่รู้จะเรียนอะไรนักหนา จบมาใช้เครื่องคิดเลข

แต่ภาษาอังกฤษนี่ คาบนึง 1ชม. กว่า อาทิตย์ละ2วัน

ไม่รู้ว่าลำดับความสำคัญอันไหนมันมาก่อน เนอะ!

เผลอๆ วิชาภาษาไทยประจำชาตินี่ ยากกว่าภาษาอังกฤษอีก ขนาดผมยังต้องไปสอบแก้เลย

miniboss
2nd November 2012, 17:49
แล้วมันมีอะไรดี ?

ไม่ถงไม่เถียงเรื่องภาษาหรอก เจอกระทู้นี้เครียดเลยผม สงสารคนที่ยอมเสียชีพเพื่อชาติจังครับ :)

ballpoi007
2nd November 2012, 19:01
ผมอังกฤษ ไม่ถึงกับเทพ แต่ถ้า ภาษาคาราโอเกะ นี่ ได้หมด 555

Karaoke Umm

Chan Duyyy La Kon Nung T shopppp Pasa Karaoke กลับมาไทยนี้ละดีละ

อังกฤษ มันก็ต้องศึกษากันไป- -*

Wanatsawin
2nd November 2012, 19:09
Well there is some stupid drama post here
And people are too stupid to accept the truth

Close the thread if possible because there going to be "Grean" Drama

Just calm down man, I apologize for everyone here.
Actually, this wasn't first time of drama thread but there were many before.
I think it's ordinary story if everyone here has different idea.
If I wrote somethings wrong, forgive me. Bye bye :thank

exodus
3rd November 2012, 15:23
Just calm down man, I apologize for everyone here.
Actually, this wasn't first time of drama thread but there were many before.
I think it's ordinary story if everyone here has different idea.
If I wrote somethings wrong, forgive me. Bye bye :thank

Agree,I think some people have to learn about free speech and sharing opinion
When argue begin they're all think the situation is going to be bad.They judge it before they look at detail and opinion.
They do not accept argue and contrast even it can lead the way to the answer.They close their mind and don't understand that people always have different idea.They always keep pointing at arguing and say this is nonsense to make them self cool.
I think this overreaction is the real "Stupidity". ;)

Guszo
3rd November 2012, 17:41
คนไทยมักคิดว่าตัวเองเก่ง สำหรับพวกที่รู้คำศัพท์เยอะ จะใช้ทรัพย์ฟุ่มเฟือย เพราะคิดว่าตัวเองเก่ง แต่จริงๆ...