PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : P8P67 ต้องกด F1 ตลอด

paolo
3rd November 2012, 06:28
ขอคำแนะนำด้วยครับ และขอขอบคุณล้วงหน้า

คือเมื่อประมาณ 1อาทิตย์ก่อน คอมผมดับกลางอากาศ...แล้วก็บูตขึ้นมามีข้อความ
"Power supply surges detected during the Prvious
Power on Asus Anti - surge was triggered to
protect system from unsta ble Power supply unit "

ประมาณนี้ละครับ พิมพ์ผิดต้องขออภัยไม่ค่อยถนัด ภาษาต่างประเทศ.... ผมก็เลยเอาไปหาใน google ก็ได้ประมาณว่า Power supply
มีปัญหา รึไม่ก็ในระบบไฟ ก็เลยหา Power supply ตัวใหม่ที่ดีกว่า(น่าจะนะเพราะมี 80+ แล้วก็แพงกว่าด้วย...)
และก็พบว่า ยังดับเหมือนเดิม คือ เปิดเครืองได้ซัก1-2ชั่วโมง ก็ดับเป็นอย่างนี้ตลอด ก็เลยคิดว่ายังแก้ไม่ถูกจุด
จึงพยายาม หาจุดอื่นดูบ้าง เช่น
1.เปลี่ยน Power supply ตัวอื่นอีก
2.เปลียน vGA
3.สแกน HDD หา Bad sector (สแกนอยู่ดีๆก็ยังดับเลย)
4.ลองเทสแรมทีละตัว........ในที่สุดก็มีความหวังมีแรมอยู่1ตัวที่ใส่แล้วดับ
และก็ ใส่ทุกอย่างเหมื่อนเดิม ยกเว้นแรมตัวนั้น ผลก็คือไม่ดับกลางอากาศเลย
:rtfm*แต่ปัญหาก็คือ ต้องกด f1 ทุกครั้งที่เข้าwindows จะมีข้อความเดิมๆ
"Power supply surges detected during the Prvious
Power on Asus Anti - surge was triggered to
protect system from unsta ble Power supply unit "

กด F1 ก็จะเข้า โหมดไบออสแล้วก็เลือกไดร์ที่จะบูต ถึงจะเข้าwindowsได้ ผมลองแก้หลายวิธี
ทั้ง clear cmos แล้วก็ flash bios และสุดท้ายเปลี่ยนถ่าน หมดปัญญาแล้วครับ
ถ้าพูดถึง การใช้งานอื่นๆก็เหมือนเดิม คิดว่าปกติครับ
(แต่รู้สึกว่าคอมจะอืดๆ อาจจะเพราะแรมหายไป 4G ไม่รู้คิดไปเองรึปล่าว)

เครื่องผม
MAINBOARD - P8P67
CPU - i5 2500k
VGA - ATI HD 6670
Ram - 4G X 3, 8G X 1
HDD - 3ตัว
Power - 600W SILVERSTONE

chikuva
3rd November 2012, 18:57
คาดว่าน่าจะเป็นเพราะตัว cmos ไม่จำค่าที่ตั้งใว้ครับ
ลองทดสอบ oc ง่ายๆดูสังเกตุดูว่ามันจำค่าที่ตั้งใว้หรือเปล่าครับ
ถ้ามีประกันลองส่งเครมดูครับ

..::INNOCENT::..
3rd November 2012, 19:04
ท่าน เป็นเหมือนผม เลย
ก็ยอม กด F1 ไปตลอด
เพราะขี้เกี้ยจซ่อม อิอิ :clap

paolo
3rd November 2012, 21:53
คาดว่าน่าจะเป็นเพราะตัว cmos ไม่จำค่าที่ตั้งใว้ครับ
ลองทดสอบ oc ง่ายๆดูสังเกตุดูว่ามันจำค่าที่ตั้งใว้หรือเปล่าครับ
ถ้ามีประกันลองส่งเครมดูครับ

oc ได้ ปกติครับ แต่น่าจะไม่นานอาจได้ส่งเครมแน่
เพราะหาตัวปัญหาเลยถอนไอ้โน้นทีไอ้นี้ที.....

paolo
3rd November 2012, 21:55
ท่าน เป็นเหมือนผม เลย
ก็ยอม กด F1 ไปตลอด
เพราะขี้เกี้ยจซ่อม อิอิ :clap

กำ มันเป็นยังไงไม่รู้ มันรู้สึงไม่ดีผมว่านะ 555

airria
3rd November 2012, 23:25
เปลี่ยน ถ่าน BIOS เลยครับ
น่าตาเหมือนถ่านนาฬิกา เปิดเคสมาก็เจอละ
ก่อนไม่กี่บาท :bye

paolo
4th November 2012, 18:34
เปลี่ยน ถ่าน BIOS เลยครับ
น่าตาเหมือนถ่านนาฬิกา เปิดเคสมาก็เจอละ
ก่อนไม่กี่บาท :bye
เปลี่ยนแล้วครับ 25 บาท ก็เหมือนเดิม
....

potza543
4th November 2012, 18:44
ดับกลางอากาศ สยอง!!!:eek::eek:
ไม่เคยประสบปัญหานี้ให้ผู้รู้ตอบนะ

mmx2029
12th November 2012, 12:03
เข้า Bios แล้วเลือกที่ Boot ไปที่ Wait For "F1" If Error ให้เลือกเป็น Disable ดูครับ...

eak2538221
12th November 2012, 17:31
เครื่องผม
MAINBOARD - P8P67
CPU - i5 2500k
VGA - nvidia
Ram - 4G X 4
HDD - 500 Gb 1 ตัว
Power - 500W phoenix +80 plus
ไม่เห็นมีปัญหาเลยคับ

paolo
15th November 2012, 05:39
เข้า Bios แล้วเลือกที่ Boot ไปที่ Wait For "F1" If Error ให้เลือกเป็น Disable ดูครับ...

OK ครับ ไม่ต้องกด F1 อีกแล้ว ขอบคุณมากขอรับ

แต่ถ้า คอมผมมีปัญหาอีกไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ช่าง
แล้วปกติจะมีข้อความเกียวกับปัญหาแล้วให้กด F1
แต่ถ้าไป ปิดตัวที่ท่านบอกมันจะไม่มีข้อความบอก
ผมเข้าใจถูกไหมครับ