PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องโปเจ็ค ปี 3 ปวช ครับ เทคนิคคอม

toko2041
3rd November 2012, 09:15
คือ ผมตอนนี้อยู่ ปี3 ยังไม่รู้ว่าจะ ทำโปรเจคอะไรดี ไครที่ผ่านเรื่องนี้มาแล้ว ช่วยมาแนะนำโปรแจ็คหน่อยครับ:victory

T-man
3rd November 2012, 12:09
จะทำเป็น Software หรือว่า Hardware ล่ะครับ

ถ้าเอาด้าน Software ก็สร้างโปรแกรมขึ้นมาตัวนึงเพื่อจุดประสงค์อะไรซักอย่างที่เป็นประโยชน์ เช่น โปรแกรมเรียนภาษาสอนอ่านออกเสียง

ถ้าด้าน Hardware ก็ต้องลงทุนซื้ออุปกรณ์สร้างขึ้นมาแล้วก็เขียนโปรแกรมควบคุมสั่งการอีกที เช่น ระบบซ้อมยิงเป้าโดยใช้เลเซอร์ , โปรเจคเตอร์ฉายภาพทัชสกรีนโดยอินฟาเรท , ปลักไฟที่บันทึกว่าแสดงผลได้ว่าใช้ไฟไปเท่าไร

ไม่รู้ว่าของคุณเป็นประมาณไหนนะครับ ของผมวิศวะคอมรุ่นพี่เค้าทำไว้ประมาณนี้ ถ้าทำSoftware ได้ก็จะดีกว่าเพราะมันไม่ต้องลงทุนแล้วทำออกมาง่ายกว่า

ลองหาศึกษาจากของพี่ๆที่จบไปที่เค้าทำไว้เป็นแนวดูครับ หรือว่าจากมหาลัยต่างๆที่ลงเว็ปไว้ แล้วเลือกที่เหมาะกับเรา

Ezero
3rd November 2012, 12:20
ผมก็เคลียดเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ผมอยู่ ปวช 3 คอมกราฟฟิก อาทิตย์หน้าต้องส่งใบโครงการแล้วด้วย ยังคิดไม่ออกเลย

double6
3rd November 2012, 12:33
ชทค ผมว่าทำพวกโปรแกรมน่าจะดีกว่า อยู่ที่ว่าจารให้เป็นกลุ่มหรือทำเดี่ยว ถ้าทำเป็นกลุ่มแนะนำ พวกที่เป็นชิ้นงาน

แต่จะทำกลุ่มที่เป็นซอฟเเวร์ก็ได้ถ้าจารท่านอนุญาต ผมแนะนำว่าทำพวก CAI อะไรพวกนนี้อะครับ น่าจะพอไหวอยู่ CAI มันมีโปรแกรมช่วยทำเห็ฯเพื่อนผมทำอยู่ แต่ผมทำไม่เป็นหรอกน่ะ พอดีผมเกาะกลุ่มเพื่อนผ่าน 5555+

ผมแนะนำว่าทำ CAI ครับ ว่าแต่จารย์ท่านจะอนุญาตให้ทำรึเปล่า แต่ผมว่าน่าจะได้อยู่น่ะ