PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ โนตบุคเปิดเครื่องติด แต่จอไม่ติดครับ มีแต่ไฟขาวๆ!!

joeydekdee
3rd November 2012, 23:53
โนตบุคเปิดเครืองติดแต่จอไม่ขึ้นครับ มีแต่ไฟขาวๆที่จอ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรครับ
กำลังคิดว่าเป็นที่ VGA เพราะว่าเมื่อวานต่อ moniter เล่นๆอยู่แล้วเครื่องค้างครับ
พอรีสตาสเปิดเครื่องได้แต่จอไม่ติดเลยลองต่อ moniter ดู บูตเข้าวินโดวไม่ได้ จอฟ้า
ต้องต่อ moniter เข้า safe mode ไป uninstall driver VGA ออก
แล้วก้บูตได้ปกติแต่ต้องต่อ moniter ตลอด เพราะจอไม่ติดเลย
พอลองลง driver VGA เวอร์ชันที่เก่ากว่า บูตเข้าวินโดวได้ แต่กลายเป็นว่ามืดทั้งจอโนตบุคและ moniter เลย
ต้องเข้า safe mode ไป uninstall ออกเหมือนเดิม

กำลังคิดว่าจะลองขยับสายแพดู ถ้าไม่หายน่าจะเป็นที่ชิพใช่รึป่าวครับ หรือควร flash bios??

รุ่น HP541 :: ATI Radeo x1350 ::

ขอบคุณครับ :))

ViRuS|Benz
4th November 2012, 13:35
หมายความว่าไงหรอครับ เครื่องติดแต่จอไม่ติดอาจเป็นที่ Hardware อาจจะต้องรื้อเองหรือต้องส่งช่าง
แต่ถ้าท่านบอกว่าเข้าเซฟโหมดได้ก็แสดงว่าจอติด แต่บูตเข้าวินโดวส์ไม่ได้ อาจเป็นที่ Software

ปล.ผมงงมากเลยยยย ถ้าเข้าใจผิด ขออภัย

joeydekdee
4th November 2012, 15:09
เรื่องการแสดงผลทั้งหมด เกิดจากการต่อ moniter หมดเลยครับ ,,,, จอโนคบุคไม่ติดมีแต่ไฟขาวๆ ขอบคุณครับ