PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แข่งบาสฯ แพ้มาครับ "ท้อ"

โอมอาร์ม
5th November 2012, 17:43
อาทิตย์นี้โรงเรียนผมจัดงานกีฬาสีครับผมอยู่สีแดงแล้วผมชอบเล่นบาสเลยลงแข่งบาสของสีด้วยผมอยู่ ม.3 นะครับลงแข่งของ ม.ต้น แล้วสีผมมี ม.3 3 คนที่เหลือ ม.1 ตัวเท่าหน้าอกผมหมดแล้วเล่นแบบ 5-5 ผลปรากฎคือแพ้ 12-10 ผมเสียใจมากครับไม่รู้จะำทำยังไงแล้วพรุ่งนี้ก็แข่งต่ออีกหนึ่งแมทถ้าแพ้ก็ตกรอบไปเลยบอกตรงๆนะครับผมไม่มั่นใจในการแข่งพรุ่งนี้เลยครับทุกคนว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ ?

- ผมสูงประมาณ 170 ผมอยากสูงกว่านี้แล้วก็อยากกระโดดสูงด้วยครับถ้าใครมีวิธีที่ทำให้กระโดดสูงๆตัวสูงๆหรือทำให้ชู้ตแม่นๆช่วยบอกผมหน่อยนะครับขอบคุณมากครับ

diippyjas
5th November 2012, 17:50
โถ้ ถ้ามัวแต่มานั่งเศร้าไม่ยอมร่าเริงจนถึงวันแข่ง แค่โดนนำลูกแรกก็หงอย แล้วจะเอาอะไรไปสู้ ฮึดเข้าไว้สิ

ปลายเดือนนี้ผมก็ลงแข่งบาสเหมือนกัน เซนเตอร์ที่ไหนจะ 3 แต้มแบบผม 555 สู้ๆครับ เอาชนะให้ได้

กีฬามีแพ้ต้องมีชนะครับผม เพียงแค่เราคิดว่าเราจะชนะ แล้วสู้ไปจนถึงที่สุด ถึงคุณจะแพ้ แต่ใจคุณต้องชนะแน่นวน มุ๊บๆ

JoIozaa1@hotmail.com
5th November 2012, 17:51
อยู่สีแดงเหมือนกันเลย ผมก็เล่นบาสกีฬาสีทุกปี
จนตอนนี้ก็ ม.5 แล้ว ครับก็ยังเล่นอยู่ครับครั้งล่าสุดนี้ก็ได้ที่สองครับ
แพ้ 2 แต้ม 555 ผมไม่คอยซีเรียสเท่าไรครับ เล่นเพื่อความสนุก

SRMB
5th November 2012, 17:52
ผมว่าแพ้ชนะเป็นเรื่องปกตินะ อย่าไปคิดมากเลยครับ ผมก็เคยเล่นบาสเหมือนกันครับ(นานละ) ตอนนั้นอยู่ ม.2 เลยได้มีโอกาศไปแข่ง (ปีแรก) แพ้ 4-3x << ไม่แน่ใจในจำนวน อาจจะมากกว่านี้ แพ้ชนะเป็นเรื่องปกติครับ ทำใจสบายๆ ไว้ดีกว่า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ :pleasantry

diippyjas
5th November 2012, 17:53
ผมลงรอบแรก แพ้ 12-59 ครับ 555 หลังจากวันนั้นโดนตื๊บหนัก ขยับมาที่สองของสาย แล้วก็ไปอยู่รองชนะเลิศอันดับ 2

Kellidev
5th November 2012, 17:57
เล่นกีฬาเล่นแล้วไม่สนุกจะเล่นไปทำไม ผมละเซ็งจริง เล่นกับเพื่อนที่คิดแค่แพ้กับชนะ
ผมเล่นแล้วสนุกผมก็เล่นแพ้ก็ช่าง เล่นให้เต็มที่ก็พอบางทีผมก็โดนบ่นว่า"จะแพ้อยู่รอมร่อหน้าระรื่นอะไรนักหนา"

Wanatsawin
5th November 2012, 18:04
ท้อได้แต่ก็ไม่ถอยครับ ถ้าแพ้ก็ควรมองในแง่ดี
มันทำให้เราได้รู้ว่าเราผิดพลาดอะไรบ้างครับ แล้วไปฝึกฝนมาใหม่
ครั้งต่อไปค่อยว่ากัน โอกาสมีเสมอสำหรับนักสู้นะ
แต่ผมแข่งบอล ร.ร.ก็ตกรอบทุกปี :o

Tinepop
5th November 2012, 18:04
ผมประเดิม3แต้มลูกแรกตลอด แต่หลังจากนั้น.....

pamzar5546
5th November 2012, 18:07
คือกีฬาสี ไม่ต้องเครียดมากหรอกครับ ผมก็เคยแพ้มาทุกปี ยอมรับว่าอาย
แต่ที่ผมคิดคือ ผมมาเล่นกีฬา ผมไม่ได้มาเล่นโชว์ใคร มันเป็นกิจกรรมที่ผมต้องทำ และทำให้ดีที่สุด

สู้ๆครับ :yes

kisserza
5th November 2012, 18:14
สู้ๆครับ ไอเรื่องกระโดดสูงหรือชู๊ตแม่นมันฝึกภายในข้ามคืนไม่ได้หรอก

TheComet
5th November 2012, 18:22
อย่าเครียดครับเอาความพ่ายแพ้ไว้เป็นแรงฮึดครับ ผมเคยแพ้รุ่นพี่ 1 ปี 1x-55 เคยแพ้รุ่นน้องอายุน้อยกว่า 4 ปีพอๆกันเลยครับ แล้ววันมะรืนนี้ก็ผมต้องแข่งอีก แถมมีอาการบาดเจ็บ บวกกับอ้วนขึ้นด้วยครับ ผมยังไม่เครียดเลย แค่เล่นแล้วมันสนุกก็พอแล้วครับ

อยากเก่งต้องซ้อมครับ ผมโดดสูงที่สุดในบรรดาเพื่อนๆผม ผมยังสู้พวกมันไม่ได้เลย กระโดดสูงมาก ๆ ไม่ดีหรอกครับ ผมเคยฝึกกระโดดสูงอยู่โปรแกรมนึงครับ สูงขึ้นมาประมาณหนึ่งคืบ แต่มันทำให้ความรู้สึกในการกระโดด จังหวะลง ผิดหมดเลยครับ เพราะอยู่ดีๆ ก็กระโดดสูงขึ้นมาในเวลาไม่กี่เดือน และไม่ได้เล่นบาสเลยในขณะที่ฝึกกระโดด ผลคือตอนนี้ผมเจ็บเข่าและหลัง เรื้อรังครับ อาจจะเป็นเพราะผมฝึก หรือไม่ก็กระโดดผิดวิธีด้วย แต่ต้องระวังไว้ด้วยนะครับเพราะถ้าไม่มีเทรนเนอร์ดีๆ ระวังจะเป็นแบบผมได้ ตอนนี้ผมแค่กระโดดชู๊ตก็เจ็บแล้วครับ แล้วมะรืนนี้มีแข่งด้วย ไม่รู้ผลจะเป็นยังไง

ปล.แทนที่จะฝึกกระโดดสูงอย่างเดียวลองไปฝึกเล่น โพสอัพแบบ KG หรือไม่ก็ Duncan ดู ผมว่าน่าจะดีกว่า แล้วพยายามกระโดดให้สุดๆ ก็พอครับเดี๋ยวก็กระโดดสูงขึ้นเอง อายุยังน้อย ยังพัฒนาได้อีกนานครับ

sertnalove
5th November 2012, 18:23
เข้าใจครับ ผมช่วยได้แค่บอกให้คณ สู้ต่อไป อย่าหวั่นไหว แม้ลูกทีมจะNoobก็ตาม

SCP
5th November 2012, 18:26
ไส่ให้เต็มที่ครับ เเพ้ชนะไม่ได้อยู่ที่คะเเนน เเต่มันอยู่ที่"ใจ"

fifa25420115
5th November 2012, 18:31
โฮ ผมไม่เคยเล่นกีฬาอะไรเลยครับ[เล่นเเล้ว ซวยทุกงานเลย--] เเล้วผมก็คิดว่าว่าต้องเล่นเป็นสักอย่าง ผมก็เลยเล่น บาสครับ ผมซ้อมทุกวันเพื่อเเข่งกีฬาสี เเต่สุดทายไม่ได้เเข่งเพราะอะไรไม่รู้ เเต่ผมก็ยังคิดจะเล่นอยุ่นัครับ เเค่เเพ้ครับ ซ้อมทุกวันได้เเน่ๆ สู้ๆครับ

pittawat
5th November 2012, 18:35
คุณเจ้าของกระทู้ครับลองคิดเเบบเมซซี่ดิ เมซี่เล่นบอลเพื่อความสนุก เเพ้ชนะก็ไม่สําคัญเเค่เราได้เล่นเมซซีั่คิดงี้ครับ เเล้วคุณจะสําเร็จเเบบเมซซี่

untimate
5th November 2012, 18:36
กีฬามีแพ้มีชนะครับ

banz123
5th November 2012, 18:44
อย่าไปเครียด ถ้าเครียดแล้วจะเล่นไม่ออก มีสติ เล่นเหมือนตอนเราซ้อม อย่าไปตื่นสนาม
ทำให้เต็มที่อย่าท้อ
ป.ล ผมก็เล่นบาสเหมือนกัน อิอิ สู้ๆ

Gunn
5th November 2012, 18:51
ผมก็แพ้มาครับ แข่งมหานครเกมส์รอบแรกเจอ วัดนวลดรดิส สะกดไม่เป็นครับขอโทษ แหะๆ แล้วต่อด้วยสายปัญญา แพ้ยับแพ้หมดครับ 5555 ผม สูงประมาณ 170 แหละคับไม่ได้เก่งมาก ฝึกเยอะๆครับ เล่นบ่อยๆ อย่าท้อครับ

eswc2012nerverdie
5th November 2012, 18:53
ผมก็แพ้เป้นประจำ ตอนเล่นแบบเล่น ๆนี่มันชนะเอาชนะเอา พอแ่ข่งจริง แพ้ตลอด -_- ล่าสุดแข่ง สพฐ.ก็แพ้สารคามพิทแต้มเดียวในระดับม.ต้น ผมเล่น ฟอร์เวิร์ด สูง173

keroro07
5th November 2012, 18:53
ว้มเเล้วกะเเรงให้ถูกเอาน่า แพ้-ชนะ เรื่องปกติ ผมก็เล่นนะบาสอะ เซ็นเตอร์วิ่งไปใต้เเป้น มันส์เลย ถ้าจะให้ชู้ดเเม่นก็ต้องลองซ้อมเเล้วกะเเรงให้ถูก เเล้วชู้ดไปเรื่อยๆ เดวก็ได้เอง

LookPhet
5th November 2012, 19:01
เล่นบาสกันเยอะเนอะ O_O

ผมก็ได้แค่ออกกำลังกาย (ลดความอ้วน) + เล่นบอล

กีฬาสี ผมลงอย่างเดียวครับ ชักคเยอร์ 5555555+

gamepkt
5th November 2012, 19:05
มีคนนำโด่ไปแล้ว พรุ้งนี้ผมก็แข่งบาสของกีฬาสีแล้วเนี่ย :sweat

kimnasa
5th November 2012, 19:12
โหผมแพ้พลาดแชมป์ตกรอบก็ไม่เท่าไรเลย แพ้บางก็ไม่เป็นไรผมเล่นเอาสนุกแต่กีฬาที่ผมรักคือฟุตบอลแต่รร ผมฟุตบอลมันไม่บูมเหมือนบาสอะT T

killrerb
5th November 2012, 19:18
ทำไมคนเราถึงล้ม

เพราะจะได้รู้จักลุก เคดิตร the dark knight rises

ก่อนที่จะสำเร็จ ก็ต้อง ล้มเหลว ก่อน
ก่อนที่จะชนะ ก็ต้อง แพ้ ก่อน

สู้ๆครับ

feriouss
5th November 2012, 19:23
ผมก็เล่นนะ เป็นตัวสำรองให้ รร แหม่ แพ้เยอะเหมือนกันแหละ แต่เล่นด้วยความสนุก หัวเราะไปเล่นไป ผลก็ออกมาดีตลอดแหละ 5555

O'z NEWBIE IN THE H.H.
5th November 2012, 20:15
แค่นี้เศร้า :o โห่แข่งบาสแค่ช่วงเวลาสั้นๆ

0kamon0
5th November 2012, 20:21
ฝึก air alert ครับ ฝึกเสร็จแล้วโดดสูงเยอะเลยครับ

inkink
5th November 2012, 21:27
เล่นกีฬาการแพ้มันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ

arsakuraza
5th November 2012, 21:38
อยากกระโดดสูง ลองใส่เครื่องทุ่นน้ำหนักเวลาเล่นบาสดูสิครับ ใช่ไปนานๆ
ผมก็เล่นบาสเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องโดดสูงก็ได้ แค่เรามีสเต็ปดีก็พอแล้วครับ
:preved

omster0258
5th November 2012, 21:41
สู้ ๆ ครับ อย่าพึ่งท้อ ใจต้องสู้นะ ถ้าท้อก็เหมือนกับแพ้ตั้งแต่ไม่เริ่มเลยนะ ตั้งเป้าหมายให้ชนะ แล้วลงมือทำเลยครับ เอาให้สุด เอาจริงแล้วแพ้ ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วมานั่งเสียใจ สู้ ๆ นะครับ :))

ohana123
5th November 2012, 21:42
ผมเล่นบาสกีฬาสีมา 3 ปี ยังไม่เคยชนะเลย ผมไม่ซีเรียสนะ เพราะผมกับทีมได้ทำดีที่สุดแล้ว เรายึดมั่นเสมอว่า

"ผู้ที่สูญเสียความเยือกเย็นไปตั้งแต่ก่อนสู้ นั่นเท่ากับแพ้ไปแล้วหล่ะ"

ขอให้วันพรุ่งนี้ ท่านใจเย็น และมีสมาธิมากขึ้นครับผม :D

siraiwich2539
5th November 2012, 21:47
ผมบอกอะไรให้น่ะครับ ผม อายุ 16 เล่นบาสตั้งเเต่ ป.4

ผมว่าผมเก่งน่ะ แต่พอเอาเข้าจริงๆทีมผมไม่เคยชนะเลยสักรอบ

แต่ผมก็ไม่เคยคิดท้อเเท้ แข่งไปเลื่อย "มันคงมีสักวันที่เป็นวันของเรา ทุกคนท้อได้แต่อย่าถอยกลับก็เเค่นั้นเอง"

corner1538
5th November 2012, 21:49
ผมก็แข่งแพ้ แต่ผมแพ้ตอน ม.6 ก็ท้อเหมือนนายแหละ แต่ปีหน้าก็ยังมี ซ้อมเยอะๆเดียวก็ต้องชนะ

ป.ล. ทีมเวิร์ค

thanapatbenz
5th November 2012, 21:55
ทำให้สาวกรี๊ดได้ก็พอใจละ

LeBronJames
5th November 2012, 22:02
แพ้ ชนะ เป็นเรื่องธรรมดาครับ จงหมั่นซ้อมทุกวันแล้วท่านจะเก่งขึ้น:cool:

เรื่องส่วนสูง ถ้าอยากสูง มันก็ต้องดูแลตัวเองหน่อย ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ กินนมอย่างน้อย 2 กล่อง/วัน (แนะนำพวกนมวัว นมถั่วเหลือง) พักผ่อนให้เพียงพอ เวลาที่เหมาะสมสำหรับผมก็นอน 4ทุ่ม ตื่น 6โมงเช้า(แต่ช่วงปิดเทอมนี้แทบไม่ได้ทำ นอนดึกเล่นเกมส์ตลอด-..-) ออกกำลังกายเบาๆ
หาสถานที่เหมาะๆมาวิ่งจ๊อกกิ้ง แล้วก็กระโดดเชือกเอาแบบพอเหมาะไม่ต้องเยอะมาก ก็น่าจะสูงขึ้นได้ครับ:)

สำหรับกระโดดสูงอย่างเบสิกก็โดดแตะเชือก/แป้น โดดเรื่อยๆวันละ2-3ครั้ง กระโดดเชือกด้วยก็ดี แล้วก็ถ้าอยากจัดหนักหน่อย ก็ฝึกAir Alert รับรอง โดดสูงแน่(แต่วิธีนี้ต้องมีเวลาหน่อย เพราะต้องดูแลตนเองอย่างมาก แนะนำให้ทำเวลาที่ว่างจริงๆ )หรือไม่ก็โดดข้ามสิ่งของก็ได้
ให้กระโดดข้ามสิ่งของจากต่ำไปสูง เช่น ตอนแรกอาจจะโดดข้ามเก้าอี้ต่ำๆก่อน พอเก้าอี้ต่ำๆก็เอาเก้าอี้ที่สูงขึ้น หรือไม่ก็เอาลังอะไรก็ได้มาต่อขึ้นเรื่อยๆ วิธีนี้ก็ช่วยได้ครับ

เรื่องชู๊ดแม่นนี้ แนะนำให้ฝึกเบสิกของบาส เลี้ยง ส่ง รีบาวด์ ชู๊ด เลย์อัพ ฝึกอย่างสม่ำเสมอรับรองท่านเก่งขึ้นแน่(ความสูงท่านก็ได้นะ 170 กำลังพอดี) ในYoutubeก็มีสอนเยอะครับ พวกนักบาสNBA เขาแนะนำเทคนิค ช่วยได้เยอะเลยครับท่าน:cool:

เกือบลืมอีกเรื่อง การที่เราจะเล่นชนะหรือแพ้มันไม่ได้ขึ้นอยู่ที่เราคนเดียว ถึงแม้เราจะเก่งแค่ไหน ถ้าไม่เล่นแบบทีมเวิรค์ ยังไงก็แพ้ครับ ดังนั้นควรเล่นเป็นทีม อย่าเล่นคนเดียว จะดีที่สุดครับ:)

ปล.ถึงพรุ่งนี้ท่านจะชนะหรือแพ้ก็อย่าท้อนะครับ ซ้อมต่อไป สูัๆครับ:)

kamonkom911
5th November 2012, 22:06
อย่ามานั่งเศร้าไม่งั้นพรุ้งนี้ก็ไม่ชนะสิคร้าบ

BackLash01
5th November 2012, 22:13
ของผมนี่กีฬาสีตั้งเเต่เทอมเเรกแล้วครับ ผมก็อยู่สีแดงเหมือน จขกท. นั่นเเหละครับ (รู้สึกว่าชาตินี้จะได้อยู่สีแดงทั้งชาติเลย ตั้งเเต่ประถมต้น จนมัธยมปลาย จับฉลากสีใหม่ก็ได้เเต่สีแดง)ผมอยู่ ม4 ครับ ก็ตอนนั้นผมเจอกับสีฟ้ารอบแรกเลยครับ สีฟ้านี่นักบาสทีมโรงเรียนล้นทีมเลย สีแดงของผมมีผมคนเดียวที่เป็นนักบาสทีมโรงเรียน ตอนเเข่งผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร ก็เล่นไปยิ้มไปหัวเราะไป ไปแจมมั่วๆกับรุ่นพี่สีฟ้าไป เล่นเอาสนุกอ่าครับ 555 คือฝั่งสีฟ้านี่เค้าพากันเล่นซีเรียสมาก แล้วก็ทะเลาะกันเอง ผลครับ ผมแพ้ไปเเค่ 21-19 เอง (ผมกินไป 15 แต้ม) เกือบชนะ 555 (พลาดตรงทีมผมจ่ายพลาดเอง ถูกตัดบอลช่วงท้ายเกม) สุดท้ายก็ตามคาดสีฟ้าได้แชมป์บาส ม ปลาย (อ่านดีๆมีข้อคิดครับ 555)

markmj149
5th November 2012, 22:25
สู้ๆครับ ฝึกไปเรื่อยเดี๋ยวก็เก่ง

Nate Robinson เค้าตัวเล็กๆแต่มุดไปโดดslam dunkอย่างพริ้วเลย

http://www.youtube.com/watch?v=tGv3D7cApvw

Fuseusepower
5th November 2012, 22:28
ผมก็แพ้คับ ที่ผ่านมานี่ละกีฬาสี แพ้ 23ต่อ21 แพ้กันลูกเดียว 5555 ผมสูง182 คับ เล่น PF - SFแต่ก็แพ้คับปีนี้ได้ ที่2เบย 555

universalpt
5th November 2012, 23:07
แพ้ชนะในเกมส์กีฬานั้นเป็นเรื่องปรกติครับ

gamepkt
6th November 2012, 21:57
ตารางแข่งใหม่ของผม แข่งวันศุกร์นี้ครับ เดี๋ยวจะมาบอกผลว่าแพ้หรือชนะ
อย่างที่ทุกคนบอก มีแพ้มีชนะ ไม่ต้องเครียด :preved

:victory เย้ แข่งบาสมาวันนี้ ชนะแล้วครับ 23 : 2 :pleasantry

peak5306
6th November 2012, 22:39
ฝึก air alert ครับ ฝึกเสร็จแล้วโดดสูงเยอะเลยครับ

Air alert ทำให้กระดูกสั้นหลัง เสียครับ อย่าไปทำ

*อย่าทำอะไรในสิ่งที่เป็นไปได้ยากเกินเหตุเกินความจำเป็น อยากกระโดดสูง ให้กระโดดเชือก แล้ว วิ่งด้วยปลายเท้า แค่นั้นพอ

แค่ ม.3 ยังไม่ต้องรีบ ฝึกพื้นฐานเยอะๆ ชู๊ตตามจุดต่างๆ เลย์อัพซ้ายขวา การเลี้ยงลูกสองมือคณะวิ่ง วิ่งถอยหลัง

ม.3 170 ก็ถือว่าสูงแล้ว แต่ยังไม่พอสำหรับกีฬาบาส วิธีการชู๊ต หาดูได้ตาม คลิป NBA ทั่วไป

*หลายคนส่งสัยว่าทำไมต้องชู๊ตตามแบบใน NBA จะอธิบายให้ 1.ท่าสวย 2.เป็นท่าที่ชู๊ตง่ายที่สุดและยากต่อการโดนบล็อก 3.เวลาชู๊ตออกไปนั้น สังเกตุได้ว่าลูกจะตกลงภายในวงหัวโกหลกด้านใน 70%

4.ง่ายต่อการรีบาวน์

ถ้าอยากชู๊ตแม่นจริงๆ แนะนำให้ หาคนสอน จะดีที่สุด เราจะได้เก็บเกี่ยวประสบการ์ณกับเขาไปในตัว

มีคำถามอะไรก็ PM มาหาได้ อยากรู้อะไรก็ถามเลย