PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมเดี่ยวคุณมองที่อะไรมากกว่ากัน????

alonedevil
6th November 2012, 20:52
;) ผมไม่รู้กระทู้ผมจะผิดกฎหรือเปล่าถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ เชิญลบได้เลย
ขอคอมเม้นกันอย่างสร้างสรรค์นะครับ ไม่ขอมาม่านะครับ อยากรู้ความคิดเห็นของชาว JKG ทุกคน

:ask อยากรู้ว่าเกมเดี่ยวนี้ที่ทุกคนเล่นเกมกันส่วนมากจะมองที่อะไรเป็นสำคัญว่า เกมส์นั้นๆ ดี,สุดยอด,สนุก,มันส์

:answer สำหรับผมตอนนี้ผมรู้สึกว่าที่เห็นๆไม่ว่าจะคอลโซลหรือPC ก็ดีชอบมอง กราฟฟิคเป็นหลักวิจารญ์กราฟฟิคก่อนเลยทั้งๆที่ยังไม่ลองเล่นเนื้อเรื่องเกมจริงๆจังๆดู
ตัวผมยังคงชอบเล่นเกมที่ เน้นที่เนื้อหาเกม ความสนุก ความมันส์ มากกว่า กราฟฟิค ครับเพราะเล่นๆไปนานๆแล้วไม่เบื่อครับ

worakorn3
6th November 2012, 20:54
เกมแนว SP ผมดูที่เนื้อเรื่องเป็นหลัก กราฟฟิกเป็นรองนะ เช่นถ้าเนื้อเรื่องห่วยกราฟฟิกสวยก็เท่านั้น :sweat

Bier
6th November 2012, 20:59
เควส ระบบ เนื้อเรื่อง

ปล. เกมส์สมัยนี่มันง่ายจริงๆ เน้นแต่ภาพ

USED_JKG
6th November 2012, 21:04
คนสวยกับคนน่ารักจะเลือกอย่างไหนล่ะ

เล่นคนสวยเล่นเดี๋ยวเดียวก็เบื่อเพราะมันซ้ำซากจำเจ

เล่นคนน่ารักเล่นเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อเพราะมันเปลี่ยนแปลงตลอด

สำหรับผมเล่นเกมส์เน้นเนื้อหาครับ

Fear191
6th November 2012, 21:06
1.ความฮา - king arthur gold
2.เนื้อเรื่อง - walking dead
3.rag doll ไม่รู้ผิดพิดรึป่าวไอ้ท่าตอนตายอะนะ - max payne 3
4.aiเยอะๆ บอทเยอะๆ ศัตรูเยอะๆ - totalwar series
5.ธนู ปืนยิงนัดเดียวเปลี่ยน(ผมชอบของสมัยก่อนอ่ะ) - mount&blade series

สำหรับผมไม่รู้นะ ผมไม่เคยมองกราฟฟิคเกม ผมขอแค่มี1สิ่งใน5สิ่งก็โอเคแล้ว สนุกๆ

Zettron
6th November 2012, 21:09
ผมสนแค่ Gameplay กับ เนื้อเรื่อง เท่านั้น กราฟิก,ซาวด์ จะดีหรือแย่ผมเล่นหมด

pangblackarmy
6th November 2012, 21:09
เนื้อเรื่อง ตามด้วย กราฟิก ตามด้วย Ai อ่อนๆครับอิอิ เช่น ตระกูล Assassin

boye
6th November 2012, 21:11
ชอบเป็น Simulator,Action,Shooter TPS FPS, ภาพไม่ต้องสวยมากครับ

ที่เล่นเกมตามเพื่อน
เพื่อนชวนเล่นอะไรเล่นหมด เช่น Call of Duty แต่ชวนผมเล่นพวก HoN Dota LoL ไม่ได้ เพราะผมเล่นไม่เป็นนิหว่า :D

parisj007
6th November 2012, 21:20
DMC เนื้อเรื่อง
Killing Floor สนุกเสป้คต่ำเล่นได้
God OF War ผมเป็นคนชอบประวัติศาสตร์กรีกมากๆๆๆๆๆๆ

zanuk9876
6th November 2012, 21:20
ในแบบฉบับของผม เน้นกราฟฟิค ระบบการเล่น ความสมจริง และมันส์ เพราะเล่นได้เรื่อยๆ ครับส่วนเนื้อเรื่องนี่ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ :o เนื้อเรื่องก็พอมีบ้างเพราะน้ำตาคลอใน COD MW3 ตอน Yuri โดนยิงร่วมรบมาด้วยกันแต่ตายซะนี่

USED_JKG
6th November 2012, 21:23
ลองเล่นไฟนอล Finalfantasy ดูสินั่นแหล่ะเกมส์เนื้อเรื่อง เล่นภาค8น้ำตาแตก พระเอกตาย

bigG
6th November 2012, 21:26
ระบบของเกม เนื้อเรื่อง กราฟฟฟิก รวมๆออกมาแล้วสนุกไม่เบื่อไม่จำเจ

headshot deluxe
6th November 2012, 21:26
ผมเน้นกราฟฟิคครับ เพราะกราฟฟิคมันคือหัวใจหลักของเกม pc ที่ทำให้วงการเกมและ IT มันรุดไปข้างหน้าด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ
เป็นจุดที่ต้องลงทุนสูงด้วย ทั้งการสร้าง และการเล่น ผมซื้อการ์ดจอ 27900 บาทคุณจะไม่ให้ผมเน้นกราฟฟิคได้ไงครับ
หลายคนบอกเกมดีไม่จำเป็นต้องภาพสวย ไปเน้นเนื้อเรื่อง เกมเพลย์ก็สนุกได้ แต่ถ้าเกมนั้นสนุกด้วย และภาพสวยด้วย มันก็ย่อมน่าเล่นกว่าจริงไหม
อีกอย่างผมรู้สึกว่าเกมที่ผู้สร้างใส่ใจกราฟฟิค มีความพิถีพิถัน มันก็แสดงได้ระดับนึงว่าเขาใส่ใจในจุดอื่นๆ ด้วย มีน้อยนะครับเกมที่ภาพสวยแต่ไม่สนุก
แต่เกมที่เปิดมาภาพงั้นๆ ผมทนเล่นต่อไปเผื่อมันจะสนุก แล้วพบว่ามันยิ่งห่วยลงเรื่อยๆ อันนี้เจอเยอะครับ เหมือนภาพมันเป็นตัวฟ้องมาก่อนว่าผู้สร้างฝีมือยังไม่ถึงพอ

RlucksN
6th November 2012, 21:31
เกมเพลย์ครับ ลองมาก็กราฟฟิค การกำกับ เนื้อเรื่อง

ถ้าเกมไหนต่อให้สนุกแต่กำกับคัตซีนได้ห่วยแตกก็ไม่ไหวนะ

Elotickz
6th November 2012, 21:39
ถ้าเป็นเกมส์เดี่ยว ก้น่าจะ

1.หว่าเว้
2.เงียบสงบ
3.ไม่มีคนคุยด้วย

อันนี้ความคิดของผม น๊าส่วนมากเล่นเกมผมจะเล่นกับเพื่อนที่ รร.จะสนุกว่าเพื่อนในโลกออนไลน์ซะอีก

~RIP~
6th November 2012, 21:46
เล่นแล้วเราสนุกก็พอแล้วครับ ^^

baya3339
6th November 2012, 21:50
มีอะไรให้ทำเยอะๆหลากหลาย เช่น The sims ซี่รี่ย์ต่างๆ Simcity

zeroboys
6th November 2012, 21:50
เอาที่คอมผมเล่นแล้วไม่กระตุก
เอาแนวที่ผมชอบ ประมาณ darksider หรือ god of war
กราฟฟิคก็ไม่รุสิได้หมด

hisawahiroki
6th November 2012, 21:52
มองใต้กระโปรง กับ PhysX นมเด้งๆ

OonChristensen
7th November 2012, 00:24
เนื้อเรื่อง และยุคของเกมนั้น ๆ - โดยส่วนตัวผมชอบเกมส์เนื้อเรื่องสงคราม , มาเฟีย และยุคเกมนั้น ๆ ต้องเป็นยุคปัจจุบันคือ ไม่มีเทคโนโลยีของโลกอนาคตมาเกี่ยวข้อง
กราฟฟิค - แสง , เงา , พื้นผิว , ความนุ่มนวลของภาพ

wizwiz200
7th November 2012, 00:34
ผมชอบที่ระบบครับ ยิ่งเกมแนวเดิมๆแต่ถ้ามีระบบแปลกๆ เป็นสีสันจะชอบมากๆเยย

ZediEz
7th November 2012, 00:43
ดีไซน์ ชุด กราฟฟิค physx .,

sartan999
7th November 2012, 00:48
ของผม ขอ แค่ ได้ เล่น ก็พอ ครับ:dance

heavenamp
7th November 2012, 00:57
เน้น เวลา+แทคติก ไม่เคยสนกราฟฟิก ไม่เคยสนว่าจะเล่น low หรือ ultra(ยิ่งสนใจ ยิ่งเสียเงิน)

เกมที่เล่นไปกี่รอบๆ ก็เหมือนเดิม ผมไม่เคยเล่นจบสักเกม เล่นๆไปรู้สึกว่าไม่ค่อยสนุก

ถ้าเป็นเกมที่เราสามารถปรับเปลี่ยนได้เรื่อยๆ เช่น fm,sim,elder scrolls,dragon age และเล่นได้นานๆ จะชอบมาก

Ezios
7th November 2012, 01:02
ที่เล่นแล้ว ติดใจ จริงๆ จังๆ

เห็นจะเป็น Civilization5 Batman Arkham City LA NOIRE Mark of the ninja Deadlight Limbo Shogun2 BF3 V.multiplayer

xlethal
7th November 2012, 01:02
ระบบการเล่น
เนื้อเรื่อง

คนตัวดำ
7th November 2012, 01:06
กราฟฟิก,เสียง,เนื้อเรื่องหนุก,มัลติไม่เบื่อ,มุมกล้องหรือฉากสวยๆ,เพลงประกอบ สรุปผมอยากเล่นเกมที่ทำให้เราตื่นเต้นได้อะครับเหมือนเราเป็นพระเอกหนัง เพราะถ้าเราเล่นเกมยิงๆเนื้อเรื่องดีๆแต่ภาพ 8 bit มันจะไปได้อารมไหม ??

Intheroom
7th November 2012, 01:21
ดูระบบการเล่นเป็นหลักครับ
ถ้าภาพสวยระบบห่วยก็ไม่ไหวนะ :(

EviLBlacK03
7th November 2012, 02:04
ผมมองที่ระบบครับพวกของใช้ส้อยว่ามีอะไรบ้าง ผมส่วนมากจะชอบเล่นพวกRPGเยอะไปหน่อยเลยอยากให้พวกFPSมันมีของเยอะหน่อยอย่างเกมแนวยิงผมก็ขอแค่มันแต่งปืนได้มีปืนให้เลือกเยอะแค่นี้ผมก็ชอบแล้วแหละครับส่วนมากผมจะมองพวกระบบก่อนแล้วค้อยไปดูกราฟฟิค
ปล.เกมที่โดนใจผมสุดๆตอนนี้ก็คงเป็น Farcay3 นี้แหละมั้งผมชอบมาตั้งแต่ภาค2แล้ว แต่ระบบมันน้อยไปหน่อยเลยไม่ค้อยโดนใจเท่าภาคส่าสุดนี้

Mustas
7th November 2012, 02:05
เนื้อเรื่อง เกมเพลย์ ระบบภายในเกม

houkago-teatime
7th November 2012, 02:18
เกมเพลย์ กราฟิก เนื้อเรื่องด้วยครับ

gogo2000
7th November 2012, 02:39
หลายๆอย่างพูดไม่ได้ครับ มันต้องลองเล่นก่อนครับ บางทีผมเห็นภาพดูคริบแล้วมันไม่น่าสนใจแต่พอลองเล่นละ ติดได้ซะงั้นเช่น minecraft

edit ผมดูที่ความแปลกใหม่ด้วย บางทีเกมบางเกมทำออกไปคล้ายๆกันไม่มีความแปรกใหม่มันน่าเบื่อมาก

mezero
7th November 2012, 03:12
ผมเน้นเนื้อเรื่องครับ โดยเฉพาะ Metal Gear Solid ภาค Ps1 นึกถึงเกมส์นี้ก็เหมือนนึกถึงอดีตไปด้วย เนื้อหาของเกมส์สนุกมากครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังมีเกมส์นี้เก็บไว้ในคอม ทุกครั้งที่เล่น เหมือนผมได้อยู่ในเกมส์จริงๆเลยครับ ไม่อยากจะบรรยายอะไรมากกว่านี้ เอาเป็นว่า คนที่รู้จักเกมส์ที่ผมเอ่ยมานี้ คงจะรู้ดีว่ามันเป็นยังไง

ผมมีวิธีเล่นเกมส์ที่ทำให้เราสนุกมากขึ้นในการเล่นเกมส์นั้นๆ โดยส่วนตัวผมจะชอบอ่านเนื้อเรื่องก่อน แล้วก็ประวัติของตัวละครสำคัญๆ ว่ามันมีที่มาที่ไปยังไง เกี่ยวข้องกันยังไง แล้วในเกมส์ เราต้องรับบทเป็นใคร มีหน้าที่ทำอะไร มันจะทำให้เราอินไปกับเกมส์มากขึ้นครับ ยิ่งถ้ามีหนังสือเกี่ยวกับเกมส์อะไรแบบนี้ ยิ่งสนุกเลยครับ แนะนำว่า อ่านให้จบก่อนแล้วค่อยเล่น ทำความเข้าใจกับมันให้ได้มากที่สุด (เฉพาะเกมส์ที่สนใจจริงๆนะ ไม่ใช่ทุกเกมส์) :hehe