PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ คอมค้างครับค้างทั้งภาพและเสียง

chanwitpop
7th November 2012, 02:09
ผมซื้อคอมใหม่มาวันที่ 30 ตุลาคมที่ผ่านมา จากร้านชื่อดังแห่งหนึ่งในลำพูน
พอได้มาผมได้ลองเทสเกมส์อยู่2เกมส์คือ
1.C9
2.Need For Speed Most Wanted
ซึ่งลองปรับกราฟฟิกเกือบสุดทุกเกมส์ผลปรากฏว่า เล่นไปสัก5นาที-2ชั่วโมง คอมจะค้างครับ ค้างชนิดที่ว่า
ค้างทั้งภาพและเสียงภาพกระด้างและมีเสียงจิ๊กดังๆออกมา(ไม่ใช่เสียงHDDนะครับเป็นเสียงเครื่องค้าง) ต้องรีเครื่องอย่างเดียวแค่สองวันเป็นประมาณ15ครั้ง
ส่วนเวลาเข้าเว็ปหรือเล่นเกมส์อะไรที่ไม่ต้องใช้กราฟฟิกมากก็จะไม่ค้างหรือนานๆถึงจะค้าง ผมจึงส่งศูนย์ที่ซื้อคอมมา

ทางศูนย์ลองเทสเกมส์ที่ผมเล่นบอกว่าการ์ดจอเป็นปัญหาจึงได้เปลี่ยนการ์จอใหม่ให้ใช้เวลา3วัน เมื่อ3วันให้หลังได้การ์ดจอมาใหม่
ผมจึงมาลองกับเกมส์ Need For Speed Most Wanted อีกครั้ง ปรากฏว่าเล่นไป7นาทีค้างเหมือนเดิมครับ เป็นอยู่3ครั้ง
ผมจึงโทรไปหาช่างซ่อม ช่างเค้าบอกว่าตอนช่างเทสแล้วไม่ค้างนะครับ แต่ช่างไม่ได้ปรับกราฟฟิกสุด มันจึงไม่ค้าง
แต่ผมซื้อGTX660มาผมก็ต้องการเสพกราฟฟิก ถ้าปรับสุดหรือปรับสูงๆไม่ได้จะซื้อมาทำแมวน้ำอะไร?

ในเมื่อเปลี่ยนการ์ดจอใหม่มันก็ยังค้าง สรุปมันเป็นที่อะไรครับ? การ์ดจอผมก็เปลี่ยนใหม่มาซิงๆ
เพราะพึ่งซื้อมาใหม่ด้วย เครียดมากจริงๆ ซื้อมาแค่ไม่กี่วันกลับเจอแต่ปัญหา
ผมลองถามมาหลายๆที่ บางคนก็ว่า HDDเป็นBAD บางคนก็ว่า PSU ใครพอมีประสบการณ์แบบเดียวกับผมช่วยฟันธงทีครับ

คอมเครื่องเก่าผมเสียมาครึ่งปีต้องทนใช้โน๊ตบุ๊กกาก(แรม512คิดเอาเองเถอะ)ครึ่งปี พอได้คอมใหม่มาก็เจ๊งอีก
กะว่าถ้าทนไม่ใหวจะเอาคมใหม่นี้ไปทุบทิ้งหน้าร้านที่ซื้อมา

CPU - I5
DDR3/1600 8Gb(4Gb2ตัว)
HDD SATA3 500GB Western
Gigabyte GA-H77M-D3H
Gigabyte GTX 660 OC <-------------พึ่งเปลี่ยนใหม่ แต่ก็เจ๊งเหมือนเดิม
PSU Raidmax RX 600w.
ลงWin7 32Bit

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาดูและเข้ามาช่วยเหลือครับ
ปล.ขออภัยที่ผมดราม่าเล็กๆแบบว่าเครียดสุดๆ

satornarm
7th November 2012, 02:24
ผมว่า PSU จ่ายไฟไม่พอมั้งครับ 660 มันกินไฟเยอะซะเหลือเกิน ของคุณ เป็นตัว oc ซะด้วย ลองเพิ่มเป็น 750w ดูครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยครับ

CrYzTeX
7th November 2012, 02:25
พื้นฐาน...เปลี่ยน Driver ก่อน [ถ้าหายตรงนี้จะโชคดีมาก]
ปานกลาง...หาโปรแกรมเทส CPU-VGA แล้วดูความร้อนไว้ [อันนี้ต้องลองดู]
สูงสุด...ลองเช็ค PSU สิว่ามันจ่ายไฟไหวรึเปล่า [ผมว่ามันก็สบาย ๆ นะ PSU น่ะ]

ผมว่า PSU จ่ายไฟไม่พอมั้งครับ 660 มันกินไฟเยอะซะเหลือเกิน ของคุณ เป็นตัว oc ซะด้วย ลองเพิ่มเป็น 750w ดูครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยครับ

660 OC ต้องการ PSU 500Watt ครับ กินไฟพอ ๆ กับ 7850 น่ะครับ

10519898
7th November 2012, 02:27
ผมซื้อคอมใหม่มาวันที่ 30 ตุลาคมที่ผ่านมา จากร้านชื่อดังแห่งหนึ่งในลำพูน
พอได้มาผมได้ลองเทสเกมส์อยู่2เกมส์คือ
1.C9
2.Need For Speed Most Wanted
ซึ่งลองปรับกราฟฟิกเกือบสุดทุกเกมส์ผลปรากฏว่า เล่นไปสัก5นาที-2ชั่วโมง คอมจะค้างครับ ค้างชนิดที่ว่า
ค้างทั้งภาพและเสียงภาพกระด้างและมีเสียงจิ๊กดังๆออกมา(ไม่ใช่เสียงHDDนะครับเป็นเสียงเครื่องค้าง) ต้องรีเครื่องอย่างเดียวแค่สองวันเป็นประมาณ15ครั้ง
ส่วนเวลาเข้าเว็ปหรือเล่นเกมส์อะไรที่ไม่ต้องใช้กราฟฟิกมากก็จะไม่ค้างหรือนานๆถึงจะค้าง ผมจึงส่งศูนย์ที่ซื้อคอมมา

ทางศูนย์ลองเทสเกมส์ที่ผมเล่นบอกว่าการ์ดจอเป็นปัญหาจึงได้เปลี่ยนการ์จอใหม่ให้ใช้เวลา3วัน เมื่อ3วันให้หลังได้การ์ดจอมาใหม่
ผมจึงมาลองกับเกมส์ Need For Speed Most Wanted อีกครั้ง ปรากฏว่าเล่นไป7นาทีค้างเหมือนเดิมครับ เป็นอยู่3ครั้ง
ผมจึงโทรไปหาช่างซ่อม ช่างเค้าบอกว่าตอนช่างเทสแล้วไม่ค้างนะครับ แต่ช่างไม่ได้ปรับกราฟฟิกสุด มันจึงไม่ค้าง
แต่ผมซื้อGTX660มาผมก็ต้องการเสพกราฟฟิก ถ้าปรับสุดหรือปรับสูงๆไม่ได้จะซื้อมาทำแมวน้ำอะไร?

ในเมื่อเปลี่ยนการ์ดจอใหม่มันก็ยังค้าง สรุปมันเป็นที่อะไรครับ? การ์ดจอผมก็เปลี่ยนใหม่มาซิงๆ
เพราะพึ่งซื้อมาใหม่ด้วย เครียดมากจริงๆ ซื้อมาแค่ไม่กี่วันกลับเจอแต่ปัญหา
ผมลองถามมาหลายๆที่ บางคนก็ว่า HDDเป็นBAD บางคนก็ว่า PSU ใครพอมีประสบการณ์แบบเดียวกับผมช่วยฟันธงทีครับ

คอมเครื่องเก่าผมเสียมาครึ่งปีต้องทนใช้โน๊ตบุ๊กกาก(แรม512คิดเอาเองเถอะ)ครึ่งปี พอได้คอมใหม่มาก็เจ๊งอีก
กะว่าถ้าทนไม่ใหวจะเอาคมใหม่นี้ไปทุบทิ้งหน้าร้านที่ซื้อมา

CPU - I5
DDR3/1600 8Gb(4Gb2ตัว)
HDD SATA3 500GB Western
Gigabyte GA-H77M-D3H
Gigabyte GTX 660 OC <-------------พึ่งเปลี่ยนใหม่ แต่ก็เจ๊งเหมือนเดิม
PSU Raidmax RX 600w.
ลงWin7 32Bit

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาดูและเข้ามาช่วยเหลือครับ
ปล.ขออภัยที่ผมดราม่าเล็กๆแบบว่าเครียดสุดๆ

พี่ไม่เเน่ใจนะครับว่า Power supply จ่ายกระเเสไฟไม่พอหรือเปล่า specเครื่องน้องเองก็เเรงพอตัวอยู่ หากน้อง overclock ด้วย คงไปได้ไม่ไกลล่ะ
พี่เเนะนำว่า Power supply ควรเลือกซื้อกำลังวัตต์อยู่ที่ 650w-850w ของเเท้นะ กำลังไฟจะได้จ่ายเต็มวัตต์
เพิ่มเติมนิดหนึ่งนะ Power supply ควรเลือกซื้อแบบเเยกดีกว่าที่ติดมากับเคสเป็นไหนๆ จ่ายกำลังไฟเต็ม ไม่ต้องกังวลว่าไฟไม่พอ สบายใจกว่าเยอะครับ

ingkung
7th November 2012, 02:42
การ์ดจอ ร้อนเกินไป เกิดความผิดปกติ

ลองดูที่ ไดร์เวอร์ ก่อน จากนั้นดูที่ VGA ยังมีปัญหา ก็เคลมไป ..

chanwitpop
7th November 2012, 02:44
ขอบคุณทุกท่านครับ
แล้วเราจะทราบได้ยังไงว่าPSUเราจ่ายไปใหวหรือไม่ใหว? ใช้โปรแกรมอะไรเหรอครับ?

ถ้าPSUจ่ายไฟไม่พอมันจะค้างกึ๊กภาพกระด้าง(จอไม่ดับนะ)แบบของผมเลยเหรอครับ?

marrlody52
7th November 2012, 03:16
Power น่าจะไม่ไหวครับ เพราะยิ่งเราปรับกราฟฟิกเกมสูงเท่าไหร่ การ์ดจอ cpu แรม ก็ยิ่งกินไฟเพิ่มขึ้นอีกครับ และยิ่งทำงานหนักขึ้น อาการไฟไม่พอ จะมีอาการ

ค้าง,ดับ,บลูสกีน และจะมีกลิ่นเหม็นไหม้ตามมาครับ ถ้ามีอาการเหล่านี้แสดงว่า ไฟ เวลา Full load ไม่พอครับ และที่ว่าทำไมเล่น เน็ตธรรมดาไม่ดับไม่ค้าง ก็เพราะ การ์ดจอ แรม cpu ไม่ได้ทำงานหนัก เลยไม่กินไฟมากครับ แนะนำ PSU GTX 660 TI OC เนี่ย ควร 650w+ ครับ เวลา full load จะไม่งอแง :victory

FilmLoveRain
29th November 2012, 19:19
เปลี่ยน psu ใหม่ แล้วก็ เปลี่ยน win7 จาก 32bit เป็น 64bit ด้วยคับเพราะ 32bit จะมองเห็นแรมแค่ 2GB คับ ต้องเป็น 64bit ถึงจะเห็น 8 GB

double6
29th November 2012, 19:28
เคยเจอครั้งนึงแต่ของเพื่อนผมมันเป็นที่ CPU พอเปลี่ยน อีกตัวมาเล่นได้ทั้งวัน

ถ้าไม่อยากเช็คเองลองส่งร้านดูครับแต่ระวังหน่อยก็ดีน่ะร้านดีๆมีน้อย ส่วนมากเจอแต่หวังแทะกินของเรา ไม่ไหวๆ