PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมต้องทำโครงการจบการศึกษา ด้วยการเขียนโปรแกรม html ครับ

killrerb
8th November 2012, 16:00
อาจารย์ที่ปรึกษามอบโครงการให้ผมทำด้วยการเขียนเว็บของสาขา โดยใช้ html ซึงผมเองนะครับจะไม่มีความรู้ด้วนภาษา html เลย

ความรู้ผมไม่ได้เริ่มจาก ศูนย์ นะครับ อาจจะเรียกว่าเริ่มจาก ติดลบ เลยก็ว่าได้ อยากให้กูรูด้านนี้มาแนะนำผมหน่อย งานเร่งมากครับผมต้องทำให้เสร็จก่อน กพ.2556

เครียดมากครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

butsopjing
8th November 2012, 16:04
หาหนังสือมาอ่านสิครับ
เนื้อหามันเยอะจนไม่มีใครสอนคุณได้เว็บได้หรอก
ลองหาโปรแกรมที่มันเป็น HTML แบบลากวางอย่าง Dreamweaver มาลองใช้ดูครับ
แต่ถ้าอาจารไม่ให้ใช้ คงต้องไปศึกษาภาษา HTML ด้วยตัวเองแล้วละครับ

piekie
8th November 2012, 16:05
อันนี้เป็นพื้นฐานของโค๊ต HTML ครับ

<html>
<head>
..... ส่วนหัวของไฟล์ HTML .....
</head>
<body>
..... ส่วน Body ของ HTML .....
</body>
</html>

อันนี้เป็นเว็บที่ผมเขียนโปรเจคจบครับ
แต่ไม่ได้อัพเดตหลายอาทิตย์แล้ว เพราะสอบผ่านล่ะ

http://eplranking.com/

มีอะไรก็ปรึกษาผมได้ครับ ช่วยได้ก็จะช่วย

DkTaP82
8th November 2012, 16:12
บอกให้นะ html นี้จะหมดความต้องการแล้ว โดยการมาเขียนเอง เนรมิตเอง เดี๋ยวนี้เขามา มิกซ์กันหมดแล้ว

แนะนำจะทำเว็บให้ทำ opencart ดีกว่า หรือ Joomla ใช้เวลาศึกษาไปเลยเต็มที่อย่างใดหรืออย่างหนึ่ง ของผม 2 อาทิตย์ โครงการบรรลุเลย

ศึกษาจริงๆจัง ง่ายนิดเดียว อย่าไปเรียนใหม่เลย ไอ้ HTML อะมันยุคโบราณ ให้เรารู้ไว้นิดๆหน่อยก็พอ ไปเรียน css php ที่เขาใช้งานจริงดีกว่า

แนะนำ opencart ทำโครงการ เชื่อสิรุ่ง...

killrerb
8th November 2012, 16:20
บอกให้นะ html นี้จะหมดความต้องการแล้ว โดยการมาเขียนเอง เนรมิตเอง เดี๋ยวนี้เขามา มิกซ์กันหมดแล้ว

แนะนำจะทำเว็บให้ทำ opencart ดีกว่า หรือ Joomla ใช้เวลาศึกษาไปเลยเต็มที่อย่างใดหรืออย่างหนึ่ง ของผม 2 อาทิตย์ โครงการบรรลุเลย

ศึกษาจริงๆจัง ง่ายนิดเดียว อย่าไปเรียนใหม่เลย ไอ้ HTML อะมันยุคโบราณ ให้เรารู้ไว้นิดๆหน่อยก็พอ ไปเรียน css php ที่เขาใช้งานจริงดีกว่า

แนะนำ opencart ทำโครงการ เชื่อสิรุ่ง...

ผมพอทำ Joomla เป็นอยู่ครับ แต่เหมือว่าครูที่ปรึกษาอยากให้เน้นทำ html ซะมากกว่า อาจจะอยากจะโชว์ให้ผู้บริหารระดับสูงกับสาขาอื่นรู้ว่านักศึกษาสาขานี้เก่ง(แต่ไม่นึกถึงใจจิตนักศึกษาอย่างผมเลย)

piekie
8th November 2012, 16:27

HTML นี่มันภาษาพื้นฐานของการเขียนเว็บนะครับคุณ ถ้าคุณไม่รู้จักหรือไม่เรียนรู้มันเนี๊ย ยากที่จะไปต่อได้
เพราะภาษาเขียนเว็บทุกษา มันมีพื้นฐานมาจากHTMLทั้สิ้น
ลองให้คุณเขียนเว็บสดๆ แบบไม่ต้องเปิดDream เขียนในโน๊ตแพทลองดูซิครับ
บอกตามตรงอย่าข้ามขั้นครับ พวกเว็บสำเร็จรูป Joomla SMF แค่ติดตั้งเป็นมันก็ใช้ได้ล่ะ
CSS ถ้าไม่รู้HTMLก็ไม่รู้จะเอาไปใช้ร่วมกันยังไง.........
แล้วสาขาคุณเรียนอะไรครับ ถึงต้องได้เขียนเว็บ ถ้าเรียนเกี่ยวกับคอมก็รีบศึกษาไว้ เพราะมันหากินได้
แต่ถ้าไม่เกี่ยวกับคอม นี่แปลกมากๆ

killrerb
8th November 2012, 18:33
HTML นี่มันภาษาพื้นฐานของการเขียนเว็บนะครับคุณ ถ้าคุณไม่รู้จักหรือไม่เรียนรู้มันเนี๊ย ยากที่จะไปต่อได้
เพราะภาษาเขียนเว็บทุกษา มันมีพื้นฐานมาจากHTMLทั้สิ้น
ลองให้คุณเขียนเว็บสดๆ แบบไม่ต้องเปิดDream เขียนในโน๊ตแพทลองดูซิครับ
บอกตามตรงอย่าข้ามขั้นครับ พวกเว็บสำเร็จรูป Joomla SMF แค่ติดตั้งเป็นมันก็ใช้ได้ล่ะ
CSS ถ้าไม่รู้HTMLก็ไม่รู้จะเอาไปใช้ร่วมกันยังไง.........
แล้วสาขาคุณเรียนอะไรครับ ถึงต้องได้เขียนเว็บ ถ้าเรียนเกี่ยวกับคอมก็รีบศึกษาไว้ เพราะมันหากินได้
แต่ถ้าไม่เกี่ยวกับคอม นี่แปลกมากๆ

HTML มันเป็นพื้นฐาน ใน Joomla มันจะมีโค๊ด HTML อยู่แล้วผมไปเปลี่ยน HTML เอาได้ไหมครับ(เราเข้าใจถูกหรือป่าวเนี่ย)

ingkung
8th November 2012, 18:47
นั้นสิครับ HTML ต้องเขียนให้เป็นครับ

ถ้าไปต่อยอด CSS ได้

แต่ถ้าเขียน HTML ไม่ได้ แต่เขียน CSS โดยใช้ DW มันเท่ากับ ทำไม่เป็นนะครับ

เพราะ เวลาแก้มา มันก็คือ HTML ที่ เขียน code เสร็จแล้ว

HTML มันทำง่ายครับ มี notepad ก็เขียนได้ .. ไม่ต้องใช้โปรแกรมอื่นเลย