PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับการลงเกมส์หน่อยครับ

ohana123
9th November 2012, 08:15
คือตอนนี้ผมกำลังลงเกมส์ขนาดประมาณ 7 Gb ใน Drive D

แต่ว่าขณะแตกไฟล์นั้น มันก็ขึ้นเตือนมาว่า พื้นที่ไม่พอทั้งๆที่ D เหลือเป็น 100GB

พอผมเข้าไปดู My com พบว่าพื้นที่ C เต็มเสียแล้ว ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มีที่ว่างมากกว่า 7 GB ด้วยซ้ำ

C มีพื้นที่รวมๆ 48 GB - D มี 208 ผมจึงเลือกลงเกมส์ส่วนใหญ่ไว้ที่ D แต่พอวันนี้ C เต็ม ใน C มีแต่โปรแกรมสำคัญๆ ทั้งนั้นไม่รู้จะทำอย่างไงเลย

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

:D

Gokusen
9th November 2012, 14:03
ลงลบพวกไฟล์ขยะ เคลียร แคส ดูครับ ถ้าไม่หายคงเป็นไวรัส

tenmza0
9th November 2012, 14:07
ลงลอง ฟอเมต ถังขยะดิคับ

ViCtiM 2 Die 4™
9th November 2012, 14:14
ใช้โปรแกรม CCleaner หรือ Tune Up ครับ

แต่ทูนอัพจะเวอร์คกว่าครับ

oayumio
9th November 2012, 14:14
อาจจะไม่ใช่ไวรัส อาจจะเป็นเพราะว่า Drive D ของคุณไป FAT32 ก็เป็นได้ ซึ่ง ถ้าไดร์ที่เป็น FAT32 มันจะแตกไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ไม่ได้(ไม่แน่ใจว่ามันจำกัดไฟล์ไว้ที่ขนาดเท่าไหร่) ต้องเป็น NTFS ถึงจะแตกไฟล์ขนาดใหญ่ๆได้ (ไฟล์ขนาดใหญ่หมายถึงไฟล์เดียวนะ ไม่ใช่ไฟล์ ที่แยกมาเป็นพาทๆแล้วรวมกัน)
ก็ให้คุณลอง คลิกขวาที่ ไดร์ D เลือก Properties แล้วดูตรง file system (อยู่แทบ General นั้นแหละ) แล้วดูว่าเป็น NTFS หรือ FAT32

ถ้าเป็น FAT32 มีวิธีแก้ทางเดียวคือยกไปที่ร้านให้เค้าลงวินโดรว์ให้ใหม่ แล้วถามดูว่าจะเปลี่ยนไดว์เป็น NTFS ได้ไหม (เราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมาก ปกติถ้าเป็นแบบนี้ต้อง Format ฮาร์ดดิจส์ ทั้งหมดแล้ว แบ่ง ฮาร์ดดิจส์ใหม่นะ)

ปล.นี้คือวิธีสุดท้ายของสุดท้ายนะ ไม่อยากแนะนำวิธีนี้เท่าไหร่

headshot deluxe
9th November 2012, 14:53
ตอนแตกไฟล์มันจะใช้พื้นที่ temp ของ c: ครับ วินโดวส์มันกำหนดไว้อย่างนั้น
เช่น c: เหลือ 8 gb d: เหลือ 100 gb
จะแตกไฟล์ 10 gb ที่อยู่ใน drive d: เอาไปลงที่ d: จะทำไม่ได้ครับ เพราะ temp ของไฟล์ 10 gb มันใหญ่เกินกว่าเนื้อที่ที่ c: เหลือ
เหมือนกับคุณจะยกถังน้ำ หนัก 10 กก. จากโต๊ะ a ไปโต๊ะ b ดังนั้นโต๊ะทั้งสองตัวควรจะรับ นน. ถังน้ำได้ใช่ปะครับ ก็เปรียบเหมือนเนื้อที่ใน d: ของคุณ ต้นทางและปลายทางพอรับขนาดไฟล์
แต่ทีนี้ระหว่างทางจะต้องเดินผ่านโต๊ะ c ด้วย เพื่อวางพักครึ่งทาง ในกรณีนี้โต๊ะ c ก็ต้องรองรับ นน. ถังน้ำได้เหมือนกัน แม้ว่ามันจะวางแค่ชั่วคราวก็ตามที ดังนั้นโต๊ะ c: จะรองรับน้ำหนักได้ต่ำกว่า 10 กก. ไม่ได้ครับ โต๊ะจะหัก น้ำจะหก
ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า

ปัจจุบันนี้ผมว่า c: ควรเหลือไม่ต่ำกว่า 40gb ครับ ถึงจะใช้งานได้ราบรื่น