PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทุกคนคิดยังใงกับดนตรีไทย

lucifer007
9th November 2012, 17:52
คือผมเล่นดนตรีไทยแล้วเพื่อนผมมันบอกว่าเล่นดนตรีไทยแล้วเหมือนตุ้ด ผมงงว่ามันเหมือนตุ้ดยังใง
แล้วคนอื่นๆคิดว่าใงครับ:confused::confused::confused:

madword
9th November 2012, 18:11
http://www.youtube.com/watch?v=9WwdTak1Unw&playnext=1&list=PL8A412D2195B4C62A&feature=results_video

ผมชอบดนตรีไทยครับ แต่ผมเล่นเป็นแค่ซออย่างเดียว
ปล. "ไม้ใหญ่จะยืนทะนงต้านแรงช้างสาร­อยู่ได้ก็ด้วยรากที่หยั่งลึกและ­แข็งแรง" ผมชอบประโยคนี้

kabukiput
9th November 2012, 18:17
ไม่ตุ๊ดนะครับ อันนั้นมันอยู่ที่คนไม่ใช่เครื่องหรือวิชาผมว่าเครื่องของไทยเอามาเล่นเป้นแนวModernก็สุดยอดหลายเพลงเลย แนะนำเพื่อนคุณให้เปิดกะโหลกด้วยเพลงจากรายการคุณพระช่วยนะครับ

Macmanaman33
9th November 2012, 18:19
ถามตัวเองก่อนเถอะ ว่ารักในสิ่งที่กำลังทำอยู่หรือเปล่า
ผมเล่นดนตรีสากลมาทั้งชีวิต แต่ผมยกย่องและอิจฉาคนที่เล่นดนตรีไไทยเก่งๆ
บางคนอยากเล่นแต่ไม่มีโอกาส บางคนมีโอกาสกลับทิ้งมันไป
ชื่อมั่นในตัวเองอีกหน่อยเถอะ ไม่มีเสียหรอก มีแต่ได้ ^^

Turbosapien
9th November 2012, 18:20
ไอ้คนที่พูดอย่างนั้นแหละครับกากสุดๆ มันไม่มีปัญญาที่จะเล่นอย่างเขาอ่ะดิ

heavenamp
9th November 2012, 18:26
http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=g3Jt5kzJMpc
ลูกศิษย์

http://www.youtube.com/watch?v=mK7QsQ4EIi0&feature=related
อาจารย์

808080808
9th November 2012, 18:28
ผมชอบขลุ่ยนะ เสียดายครับที่ภาครัฐหลายๆสมัยยังดัดหางปล่อยวัด เลยจะเอาอะไรกลับของดีที่ไม่มีใครสนับสนุน พวกนักลงทุนเขาคิดว่าเครื่องดนตรีไทยทำกำไรได้ไม่คุ้มเสียเหมือนเครื่องดนตรีฝรั่งเลยไม่สนใจ

lucifer007
9th November 2012, 18:28
ถามตัวเองก่อนเถอะ ว่ารักในสิ่งที่กำลังทำอยู่หรือเปล่า
ผมเล่นดนตรีสากลมาทั้งชีวิต แต่ผมยกย่องและอิจฉาคนที่เล่นดนตรีไไทยเก่งๆ
บางคนอยากเล่นแต่ไม่มีโอกาส บางคนมีโอกาสกลับทิ้งมันไป
ชื่อมั่นในตัวเองอีกหน่อยเถอะ ไม่มีเสียหรอก มีแต่ได้ ^^
ตอนเล่่นกับคนในวงก็สนุกดีครับเล่นเยอะๆเสียงมันดูมีพลัง :music
ผมชอบมันตรงนี้แหละ

CPERTT
9th November 2012, 18:29
ปัญญาอ่อนพูดมาได้ไงเหมือนตุ๊ด เพื่อนคุณนั้นแหละกาก ดนตรีของชาติเราแท้ ๆ มาพูดแบบนี้เจริญละ

gspretun
9th November 2012, 18:36
เออ ก็จริงนะพวกที่ชอบเล่นดนตรีไทย รร. ผม....
ตุ๋ดรับประทาน 40 เปอ555+

romeo_98
9th November 2012, 18:42
ดนตรีไทยมีเสน่ห์อยู่ในตัวเอง หากนำมาบรรเลงในแบบสากล ก็จะได้ความไพเราะไปอีกแบบ :cool:

http://www.youtube.com/watch?v=CsZhWI2FvGc

Kellidev
9th November 2012, 19:01
เหมือนตรงไหนครับ - -'' เพื่อนคุณท่าจะเพี้ยน

แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบดนตรีไทยนะ มันติดมาแต่เด็กอะ พวกครูสอนดนตรีไทยดุเก่ง ตีเก่ง
ชอบบ่นว่าเครื่องดนตรีมีครู เรียนแล้วเครียดมาก กดดัน ขัดกับความรู้สึกผมที่ว่าการเล่นดนตรีควรเป็นการผ่อนคลาย
สนุกสนาน เห็นดนตรีไทยเป็นงี้ผมเลยไม่ชอบ อะไรที่ติดมาแต่เด็กนี่มันคล้ายสันดานดิบอะ ถึงเหตุผลตอนเด็กมันฟังดูแล้วไร้สาระ แต่มันก็ติดจนแก้ไม่หาย - -''

numcang
9th November 2012, 21:03
คือผมเล่นดนตรีไทยแล้วเพื่อนผมมันบอกว่าเล่นดนตรีไทยแล้วเหมือนตุ้ด ผมงงว่ามันเหมือนตุ้ดยังใง
แล้วคนอื่นๆคิดว่าใงครับ:confused::confused::confused:

พวกที่ชอบดูถูก มากระแนะกระแหนแหละครับ ที่ตุ๊ด
คุณทำในสิ่งที่คุณอยากทำต่อไปเถอะครับ

sornram
9th November 2012, 23:08
ไม่เห็นเกี่ยวเลย แมนกว่าพวกทำอะไรไม่เป็น เอาแต่ด่าคนอื่นไปวันๆ

mhooza
10th November 2012, 19:29
คิดได้เนอะ เรื่องกะโหลกกะลาแค่นี้เอง

nakiann123
10th November 2012, 19:55
"ดนตรีไทยสร้างสมาธิหลอมจิตใจ ดนตรีไทยบ่มนิสัยให้อ่อนโยน"

ผมคนนึงที่เล่นทั้งดนตรีไทยและดนตรีสากล

ดนตรีไทยผมเล่นได้หลายอย่าง ทั้ง ระนาด, ซออู้, ขลุ่ย

ซึ่งมันไม่ตุ๊ดเลยครับ

เมื่อก่อน ผมอยู่ไม่นิ่งเลยครับ แต่พอมาเล่นดนตรีไทย เวลาเล่นมันต้องนิ่ง สงบ จะโยกหัวชาวร็อคแบบสากลไม่ได้ครับ

ผมว่าดนตรีไทยทำให้เราได้อะไรหลายอย่างมากๆครับ

~FeaR~
10th November 2012, 22:42
http://www.youtube.com/watch?v=u9G9M5A0zlw&feature=g-like

ลองฟังดูครับ แล้วจะรู้ว่าไพเราะแค่ไหน

http://www.youtube.com/watch?v=D0yrWmt-J_Y

อันนี้อีกครับ

ผมว่าที่เขาหาว่าตุ๊ดอ่ะ คือดนตรีไทยมันมีความไพเราะ อ่อนหวานไง ทุกคนเลยมองว่าพวกที่บอบบางจึงจะเล่นดนตรีไทย

คุณรักอะไรคุณทำไปเลยครับ ไอพวกที่ด่าคุณนั้นแหละ มันอิจฉาคุณที่เก่งดนตรี

intel4mb
10th November 2012, 22:53
ผมว่าดนตรีมันไม่แบ่งแยกชายหญิงหรอกครับ ตุ๊ดเล่นดนตรีสากลยังมี อย่าไปใส่ใจเลยครับ

m4a1m16a2
10th November 2012, 23:00
เพราะดีออก ไม่ตุ๊ดหรอกครับ คนว่าตุ๊ดนั่นแหละที่ตุ๊ด !

lucifer007
11th November 2012, 16:42
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ :):):)

pamzar5546
11th November 2012, 16:45
ก้อปลิ้งค์กระทู้ไปให้เพื่อนอ่านด้วยนะครับ จะได้รู้ ว่ามีคนด่าเพราะคิดแบบนี้ 55

opal160
11th November 2012, 18:44
เคยที่อยู่คนนึงเป็นนักศึกษามหหาลัยดังมากกก ย่านกลางกรุงเทพเนี่ยแหละ เค้ารู้ว่าเราเล่นดนตรีหลายอย่่างเลยถาม พอเราพูดแค่ระนาดไปแค่เนี้ย เค้าหัวเรอะ "เหอะๆ คิดว่าอะไร"แล้วเดินไปเลย....

ปล.ที่เราคิดนะที่คนเล่นน้อยเพราะผู้ใหญ่ชอบบอกเป็นของสูง อย่างนุ้นอย่างนี้ คนถึงเล่นน้อยเนี่ยแหละ ประมาณว่าสูงเกินไปอ่ะ แถมครูสอนส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบให้จดโน้ตด้วยมันเลยหายไป

sin1410
11th November 2012, 18:51
โอ้ววว โรงเรียนผมนะใครไปเรียนนี้เท่มากเลย

Stalkergame
12th November 2012, 01:22
ผมคิดว่าเพื่อนคุณน่ะ แปลกๆนะ ไม่เคยเจอใครเลย ที่จะบอกว่าเล่นดนตรีไทยแล้วเหมือนตุ๊ด

ว่าแล้วตุ๊ดไม่ตุ๊ด คงไม่ใช่ประเด็น เพราะบางคนอาจจะไม่มีหัวทางด้านดนตรี เลยคิดไปต่างๆนาๆ

ผมอยากจะบอกว่า ดนตรีไทยมันมีสเน่ห์มาก ตัวผมเองก็เรียนดนตรีอยู่ครับ
ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะเอาดนตรีไทยมาผสมในการทำเพลงด้วย ผมว่ามันมีบางอย่างที่ เครื่องดนตรีสากลทำออกมาไม่ได้ ทำนองที่มันแบบไทยๆน่ะ

โอเคพอละ มันไม่ค่อยเกี่ยวละ เอาเป็นว่าเรื่องความคิดของแต่ละคนมันเป็นไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
เหมือนกับว่าบางคนชอบฟังเพลงป๊อป แล้วบอกว่าแจ๊ส ฟังไปทำไม ฟังไม่รู้เรื่องห่วย
หรือ บางคนชอบฟังเพลงโปรเกสซีฟเมทัล แล้วบอกว่าเพลงป๊อป ฟังไปทำไม ซ้ำซาก
อะไรทำนองนั้นแหละครับ

การจะเป็นนักดนตรี ผมว่ามันต้องเข้าใจเรื่องนี้นะ เรื่องความคิดคนน่ะ แล้วแต่เขาเถอะ เราทำที่เรามีความสุขก็พอ
บางทีผมก็แพล่มยาวไป ขออภัยด้วยแล้วกันครับ ฮ่ะๆๆ

Zero[N]oSe.
12th November 2012, 08:09
ผมตอบแบบพอมีความรู้อยู่นิดหน่อยล่ะกัน

ดนตรีไทยเป็นแบบเปิด ซึ่ง improvise ได้มันมาก แต่ช่องเสียงมันใหญ่ไปหน่อย ไม่มีชาร์ปไม่มีแฟลต เหมือนๆอิสระในการเล่นมันลดลงแฮะ

แต่อย่างไรก็ตาม ลาวดวงเดือนที่ระนาดเล่นตู่กับเปียโน มันโคตรลงตัวเลย ฟังกี่ทีเคลิ้มทุกที

เครื่่องดนตรีทุกชนิด มันก็มีสเน่ห์ในตัวของมันเอง ไม่มีอะไรที่เล่นแล้วตุ๊ดหรอกคับ

...เป็นผม ผมจะมองแบบนี้

ถ้ามีคนเล่นเครื่องดนตรีชนิดหนึงๆ อยู่ ผมก็จะฟังผ่านๆไป

เมื่อถึงท่อนที่เครื่องดนตรีชนิดนั้น เล่นได้เร็วมาก หรือเมโลดี้แปลกๆ ชวนติดหู ผมจะหันขวับไปดู

แล้วอุทานว่า โอ้ เจ๋ง...มาก

ถ้าคุณเล่นแล้ว อารมณ์ความไพเราะ ส่งไปถึงผู้ฟังได้ จะไม่มีใครมาแซวคุณว่าตุ๊ดหรอกคับ เชื่อดิ

houkago-teatime
17th November 2012, 20:10
ผมเล่นดนตรีสากล แต่ผมไม่เคยที่จะดูถูกดนตรีไทยเลย

ผมยกย่องคนเล่นด้วย :)

NCIS{Fc}
18th November 2012, 02:37
ช่างหัวมันครับความคิดไม่น่าออกจากหัวคนไทย

ส่วนตัวผมเฉยๆนะเพราะดนตรีไทยไม่ค่อยหนักแน่นเท่าไร

killswitchman
18th November 2012, 21:07
ผมเล่นซึง เล่นง่าย เล่นเเล้วเพลิน

PPsweety
18th November 2012, 21:24
คุณจะดูหล่อแบบไทยๆมากครับ ดนตรีไทยผมฟังแล้วเพราะตลอด คนที่เล่นเก่งๆ สุดยอดครับ :cool:

zpmqhj
26th November 2012, 22:08
ผมไม่ชอบอ่ะครับ ไม่ชอบซักเครื่อง ถึงขั้น รังเกียจเลย

ปล.ความคิดส่วนตัวนะครับ