PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีข้อสงสัยของเกม MAGICKA กับตัว MAGICKA COLLECTION ครับโปรดเข้ามาตอบที

nanohero
10th November 2012, 00:07
คือผมจะถามเกี่ยวกับเกม Magicka ซักนิดนึงหน่ะครับ

คือว่า ถ้าเรามีตัว Magicka ธรรมดาๆ มันจะมีภาคเดียวใช่มั้ยครับ

และไอตัว MAGICKA COLLECTION เนี้ยมันเป็นตัวรวมใช่มั้ยครับ

MAGICKA COLLECTION ประกอบไปด้วย

Includes 15 items:

Magicka,
Magicka: Vietnam,
Magicka: Wizard’s Survival Kit,
Magicka: Nippon,
Magicka: Marshlands,
Magicka: Final Frontier,
Magicka: The Watchtower,
Magicka: Frozen Lake,
Magicka: Lonely Island Cruise,
Magicka: Gamer Bundle,
Magicka: The Stars Are Left,
Magicka: Holiday Spirit Item Pack,
Magicka: Horror Props Item Pack,
Magicka: The Other Side of the Coin,
Magicka: Party Robes

:ask นี่คือ DLC ใช่มั้ยครับไอ 15 ตัวข้างบนนี่

:ask แล้วถ้าใช่ DLC นี่คืออะไรหรอครับ งงนิดหน่อย

และก็ ถ้าเราลงตัวธรรมดาแล้วเรา Update ในตัว Update นั้นมี DLC ด้วยคือ

This update has the following DLC included:

Wizard's Survival Kit DLC
Vietnam DLC
Marshlands DLC
Nippon DLC
Final Frontier DLC
The Watchtower DLC
Frozen Lake DLC
Party Robes DLC
Lonely Island Cruise DLC
Gamer Bundle DLC
Holiday Spirit Item Pack DLC
Horror Props Item Pack DLC
The stars Are Left DLC
The Other Side Of The Coin DLC
Olympian Onslaught DLC
Triathlon of Terror DLC
Athletic Technique DLC
Sporting Goods DLC
Olympian Onslaught DLC
Heirlooms Item Pack DLC
Peculiar Gadgets Item Pack DLC
Aspiring Musician Robes DLC
Mega Villian Robes DLC
Dungeons & Daemons DLC

:ask ไอ DLC ของตัว Update นี่มันเป็นตัวเดียวกับของ collection ใช่มั้ยครับ ? เช่น (magicka collection มี Magicka: Vietnam,) และตัว Update มี Vietnam DLC ไอ2ตัวนี้มันเหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ

:ask ถ้าเราลงธรรมดาแล้วอัพเดทปุ๊บ มันก็จะเป็นเหมือนตัว collection ใช่มั้ยครับ

graphicphoto
10th November 2012, 01:02
เขาหมายถึงมีDLCตัวใหม่Updateเพิ่มขึ้นมารึเปล่าครับ? ไม่ได้แจกฟรี:sweat

nanohero
10th November 2012, 01:18
เขาหมายถึงมีDLCตัวใหม่Updateเพิ่มขึ้นมารึเปล่าครับ? ไม่ได้แจกฟรี:sweat

อ่านคำถามดีๆครับ ผมไม่ได้หมายถึง อะไรฟรีเลย และไม่ได้หมายถึง DLC ตัวใหม่อะไรเลยครับ ไม่เกี่ยวกับเพิ่มขึ้นมาหรือเปล่า และรู้อยู่แล้วว่ามันไม่ฟรี แต่แค่ถามถึงว่ามันต่างกันไหม

ที่ผมถามคือ ระหว่าง ภาคเสริม(มั้ง)ของ magicka collection กับ DLC ของ Update นั้น มันเป็นตัวเดียวกันหรือเปล่า เพราะเห็นมันชื่อเดียวกัน แต่ไม่แน่ใจ

และถ้าใช่ เป็นตัวเดียวกันคือ ภาคเสริม แสดงว่า เราไม่ต้องหา magicka collection แต่ลง magicka ธรรมดา แล้วใช้ Update เอาเพื่อให้ได้ภาคเสริมเหมือนกับตัว collection..

และ

เช่น (magicka collection มี Magicka: Vietnam,เพิ่มขึ้นมาจากตัวธรรมดา) และผมมี magicka ธรรมดาแล้วได้ลง Update เพิ่ม แล้วมันมีมี Vietnam DLC มาด้วย จึงอยากจะรู้ว่า ไอ Vietnam ของ 2 อย่างเนี้ยมันคือตัวเดียวกัน เป็นภาคเสริมเหมือนกัน ?

[I]อีกนิดนึง คือถ้าลงตัว collection เราจะมีภาคเสริมเพิ่มมา 15 ตัว แต่ถ้าเราลงของธรรมดา มันจะไม่มีไอ 15 ตัวนี้ มีแต่เนื้อเรื่องหลักอย่างเดียว แต่ถ้าผมใช้ธรรมดาแล้วได้ลง Update เพิ่มเข้าไปซึ่งตัวอัพเดทมี DLC

พอลงเสร็จแล้ว ตัวเกมของเราก็จะมี ภาคเสริม 15ตัว เหมือนตัวของ collection ใช่หรือเปล่า/I]

tatooman007
10th November 2012, 01:53
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเกมส์นี้ผมไม่เคยเล่น ฉะนั้นตอบไม่ตรงประเด็น หรือ ตอบผิดก็ขออภัยครับ

:answer ลง Update เสร็จ ก็จะได้ภาคเสริมแน่นอนครับ แต่อาจจะมากกว่า หรือน้อยกว่า 15 ตัวที่ท่านกล่าวถึงหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ ถ้า Update ล่าสุด ท่านก็ได้ครบ แบบ Magicka Collection ครับ

ตอบ #1 : Magicka Collection มี DLC เท่านี้ ตามลิงค์ - http://store.steampowered.com/sub/16053/
ตอบ #2 : มันก็คือ DLC ก็แค่บางตัวอาจอยู่ใน Magicka Collection และบางตัวอาจจะไม่มีใน Magicka Collection มันต้องซื้อแยกครับ ถ้าคำถามนี้ตอบรวบง่ายๆคือ ข้างต้น คุณบอกว่ามี Magicka ธรรมดา คุณอัพเดทให้ตาย DLC ก็ไม่ขึ้นมาครับ มันต้องซื้อครับ คุณมีเกมส์แล้ว มันก็ซื้อตัว Magicka Collection ไม่ได้อยู่ดี คุณต้องไปซื้อแยกหมดครับ

ผมมั่นใจว่า จขกท. ไม่ได้ถามแบบ Steam :)

Dawnofwar
10th November 2012, 04:13
ตอบ #1 : Magicka Collection มี DLC เท่านี้ ตามลิงค์ - http://store.steampowered.com/sub/16053/
ตอบ #2 : มันก็คือ DLC ก็แค่บางตัวอาจอยู่ใน Magicka Collection และบางตัวอาจจะไม่มีใน Magicka Collection มันต้องซื้อแยกครับ ถ้าคำถามนี้ตอบรวบง่ายๆคือ ข้างต้น คุณบอกว่ามี Magicka ธรรมดา คุณอัพเดทให้ตาย DLC ก็ไม่ขึ้นมาครับ มันต้องซื้อครับ คุณมีเกมส์แล้ว มันก็ซื้อตัว Magicka Collection ไม่ได้อยู่ดี คุณต้องไปซื้อแยกหมดครับ
ตอบ #3 : คำตอบแบบเดียวกับ คำตอบที่ 2
ตอบ #4 : คำตอบแบบเดียวกับ คำตอบที่ 2

nanohero
10th November 2012, 20:43
ตอบ #3 : คำตอบแบบเดียวกับ คำตอบที่ 2
ตอบ #4 : คำตอบแบบเดียวกับ คำตอบที่ 2

อ่อครับ สงสัยผมจะพิมพ์แบบ กำกวมไปนิดนึงอาจจะทำให้หลายๆคนอ่านแล้วงง คือสิ่งที่ผมต้องการจะถามคือ

ใน Magicka Collection นั้นมี DLC ชื่อว่า(สมมุติ) Magicka: Vietnam, อันนี้คือเป็น DLC แต่ไม่รู้ว่าคือ DLC อะไร

ส่วนของ Update มันก็จะมี DLC Vietnam DLC เหมือนกันแต่อันนี้เป็นชุด ครับ ที่สงสัยคือว่า DLC ของ collection นั้นมันเป็นภาคเสริมหรือว่าจะเป็นเหมือนของ Update คือเป็นชุด เหมือนกันหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ