PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ::อาชีพที่ดีที่สุดในโลก::

John Marston
10th November 2012, 22:15
:: อาชีพที่ดีที่สุดในโลก ::

อีกหนึ่งช่วงเวลาที่เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อในชีวิต คือชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ซึ่งมันก็มาพร้อมกับการสอบเข้าเรียนในมหาวิทยาลัย ในช่วงที่ใกล้จะสมัครสอบ ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีว่าจะลงคณะไหน เรียนอะไร เย็นวันหนึ่งจึงเดินเข้าไปคุยกับพ่อ

ธรรม : พ่อครับ! ผมจะเลือกเรียนคณะไหนดี ให้มันจบออกมาแล้วมีงานที่ดีทำ

พ่อ : สิ่งที่ลูกจะเรียนนะ พ่อเลือกไว้ให้ตั้งแต่แรกแล้ว

ธรรม : อะไรเหรอพ่อ

พ่อ : สิ่งที่พ่อจะให้ธรรมเรียนก็คือสิ่งเดียวกันกับสิ่งที่อยู่ในใจธรรมนั่นแหละ ชอบอะไรก็เรียนอันนั้นไปเลยเพราะสิ่งที่ลูกชอบกับสิ่งที่ลูกเรียนมันจะอยู่กับลูกไปตลอดชีวิต ดังนั้นลูกคือคนตัดสินใจ พ่อว่านะ! จะเรียนอะไรก็ตามแต่ ไม่ต้องไปห่วงหรอกว่าจบมาแล้วจะมีงานแบบไหนให้เราทำ เพราะว่ามัน "ไม่มีงานใดหรอกที่ต่ำ ถ้าเราทำด้วยใจที่สูง"

ธรรม : ครับพ่อ! แต่แม่หรือญาติ ๆ ก็อยากให้ผมเรียนหมอกันทั้งนั้น ก็มันมีทั้งเงิน มีทั้งเกียรติ สังคมไทยก็ยอมรับว่าเป็นอาชีพอันดับหนึ่ง แต่ผมก็ไม่ได้อยากเป็นเท่าไหร่หรอก เอาไงดีพ่อ!

พ่อ : งั้นพ่อขอถามอะไรเราซักข้อนะ ธรรมคิดว่าอะไรที่มันสำคัญที่สุดในโลกนี้ อากาศ, น้ำ, ดิน, มนุษย์, สัตว์ หรือธรรมคิดว่าอะไร

ธรรม : เอ่อ! อืม! ไม่รู้ซิพ่อ

พ่อ : น้ำหยดเล็ก ๆ มันทำให้เกิดผืนป่า ป่าย่อย ๆ มันช่วยฟอกอากาศให้สดชื่น อากาศเพียงน้อยนิดทำให้เกิดสิ่งมีชีวิต ชีวิตมนุษย์พักพิงอยู่บนผืนแผ่นดิน หรือแม้แต่จุลินทรีย์ที่ดูไร้ค่ามันยังช่วยย่อยสลายสิ่งต่าง ๆ ให้เกิดสมดุล พ่อเองก็ไม่รู้เหมือนกันหรอกนะว่าสิ่งไหนมันสำคัญที่สุดในโลกนี้ แต่ว่าถ้าขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดไป โลกใบนี้มันก็จะไม่เป็นโลกอีกต่อไป แล้วมันจะมีอาชีพไหนไหมละลูกที่ดีที่สุดหรือสำคัญที่สุด มันอยู่ที่ตัวเราจะมองจะตัดสินใจต่างหาก อย่าตัดสินใจอะไรเพียงเพราะบรรทัดฐานของสังคมจนเกินไป

ธรรม : เข้าใจแล้วครับพ่อ

พ่อ : สิ่งที่ลูกต้องเรียนก็เรียนตามหัวใจตัวเองนั่นแหละ ไม่ต้องห่วงหรอกว่าจบออกมาแล้วจะมาทำอะไร เพราะไม่ว่าจะทำอะไรขอแค่ทำให้มันสุด ๆ เพราะมันจะเป็นความรู้สึกที่ยิ่งใหญ่เวลาที่เราบอกใครไปว่า "เราเก่งในสิ่งที่เราเป็น" แม้ว่าหน้าที่นั้นมันจะเป็นเรื่องที่เล็กน้อยต้อยต่ำเพียงใดก็ตาม และมีอีกสิ่งหนึ่งที่พ่ออยากจะบอกลูกมากคือ อย่าไปดูถูกใครหรือดูถูกอาชีพใด ๆ เพียงเพราะเราคิดว่าเขา "โง่" หรือต้อยต่ำ ในโลกนี้ไม่เคยมีคนโง่ ทุกคนล้วนแต่เป็นคน "อัจฉริยะ" เพราะถ้าเราไป "ตัดสินปลาโดยใช้ความสามารถในการปีนต้นไม้ ทั้งชีวิตมันก็จะคิดว่ามันโง่"

ธรรม : ขอบคุณครับพ่อ

วันนั้นหลังจากที่ผมคุยกับพ่อเสร็จ ผมก็ตัดสินใจได้ว่าสิ่งที่ผมต้องการจะเรียนในมหาวิทยาลัยคือสิ่งใด และมีอีกสิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้มันก็คือ "ใจเราเป็นเช่นไร โลกเราก็จะเป็นเช่นนั้น ถ้าใจเราแคบโลกของเรามันก็แคบ ถ้าใจเรากว้างโลกของเรามันก็กว้าง และถ้าใจเราสว่างต่อให้โลกมืดซักแค่ไหนก็จะยังคงเห็นทางไปเสมอ" อย่าไปดูถูกใคร อย่าไปดูถูกอาชีพใด เพราะถ้าขาดใครไป โลกนี้มันก็คงไม่น่าอยู่อีกต่อไป

ในโลกนี้ไม่เคยมีคนที่ "ไร้ค่า"

มีเพียงแค่คนที่ "เห็น" หรือ "ไม่เห็น" คุณค่าในตนเอง

"ดินหนึ่งก้อนอาจมีค่ามากกว่าทองหนึ่งก้อน เพราะอย่างน้อยต้นไม้ก็ไม่สามารถงอกเงยได้บนก้อนทอง"

ที่มา : หนังสือ "คิดต่าง สร้างใหม่"

Blackperl
10th November 2012, 22:28
ชอบประโยคนี่มากๆ "ใจเราเป็นเช่นไร โลกเราก็จะเป็นเช่นนั้น ถ้าใจเราแคบโลกของเรามันก็แคบ ถ้าใจเรากว้างโลกของเรามันก็กว้าง และถ้าใจเราสว่างต่อให้โลกมืดซักแค่ไหนก็จะยังคงเห็นทางไปเสมอ"

ขอบคุณที่นำบทความดีๆมาให้อ่านครับ

poomshift
10th November 2012, 22:29
"ตัดสินปลาโดยใช้ความสามารถในการปีนต้นไม้ ทั้งชีวิตมันก็จะคิดว่ามันโง่" ชอบๆๆ

sattawat1979
11th November 2012, 00:20
กระทู้มีสาระมากครับ ชอบๆ ^_^

ผมเองทุกวันนี้ทนทำงานที่ตัวเองไม่ถนัดและไม่รักในงานเลย แต่ที่ทนทำเพราะเงินเดือนมันดี และอยู่ใกล้บ้าน

เลิกงานกลับบ้านรู้สึกเหนื่อยล้ามาก คนเราทำอะไรที่ไม่รัก มันจะเบื่อและเหนื่อยเร็ว

ถ้าผมเก็บเงินได้ซักก้อนนึง ผมจะออกมาทำงานที่ตัวเองฝัน ^_^

Prirya
11th November 2012, 00:41
อาจเป็นกระทู้ Best of the year ชอบมาก
สงคมก็เหมือนนาฬิกา ถ้าเฟืองๆหนึ่งไม่ทำงาน นาฬิกาก็จะไม่เดิน ทุกเฟืองไม่ว่าเล็กใหญ่สำคัญหมด บ้านเมืองสะอาดเพราะคนกวาดถนน ขอทานจะสร้างคนที่เผื่อแผ่ แม่ค้าแผงลอยจะสร้างเทศกิจที่โคตรขยัน(จับ)
ถ้าเรารักอะไรก็ทำไปเถอะถ้าไม่เดือดร้อนสุจริตชน

PhraoBWS
11th November 2012, 00:42
ข้าน้อยขอคารวะ กระทู้น่าเชิดชู:cool:

jimwar
11th November 2012, 00:48
ชีวิตจริงมันจะใช่หรือ

sattawat1979
11th November 2012, 00:56
แต่ก็นะ จากประสบการณ์ผมนะครับ ผมก็ทำงานมาหลายที่ อายุงานก็มากอยู่

อันที่จริงคนที่โชคดีได้ทำงานที่ตัวเองชอบมันมีน้อยมากๆครับ ส่วนใหญ่พอทำๆไปก็เบื่องานด้วยกันทั้งนั้น

บอกตามตรงว่า ผมทำงานจนอายุ 30 กว่า ยังไม่รู้ว่าตัวเองอยากทำงานอะไรเลย - -''

เคยรองานอยู่บ้านมาเป็นปีๆ ก็ไม่รู้จะไปทำอะไรดี มันนึกไม่ออก สุดท้ายพอเงินเก็บมันใกล้หมด ก็ต้องกลับมาหางานอีกรอบอยู่ดี

พอได้งานทำไปทำมันก็เบื่ออีก วนเวียนอยู่อย่างนี้ ซ้ำซาก จำเจ อยู่ในวังวนของมนุษย์เงินเดือน - -''

ผมเปลี่ยนงานมาหลายที่ จนตอนนี้มาได้งานปัจจุบันที่ทำอยู่ ก็ยังเบื่ออีก แต่ทีนี้ผมเลือกที่จะ ''ทน'' ถ้ายังไม่เจอตัวเลือกที่ดีกว่า ผมก็จะ ''ทน'' ทำงานนี้ต่อไปครับ

ผมถือคติว่า ''ทำงานที่ตนเองไม่รักว่าเครียดแล้ว แต่ตกงานแล้วไม่มีเงินใช้นี่เครียดยิ่งกว่า'' คนส่วนใหญ่พออายุมากๆก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้นแหละครับ

สำหรับผมตอนนี้เลยทำงานโดยดูเงินเดือนเป็นหลักครับ เพราะไม่ว่าทำงานอะไรมันก็เบื่อ ก็เครียดด้วยกันทั้งนั้น ไหนๆก็ต้องเครียดกับงานอยู่ดี ก็ขอได้เงินเดือนเยอะๆไปเลยดีกว่า

ทำงานเหนื่อย แต่ได้เงินเยอะมันก็ยังพอยิ้มได้อยู่ แต่ถ้างานหนักแล้ว เงินน้อยนี่สิ อันนี้ผมทนไม่ได้จริงๆ ^ ^''

[P][O][O][M]z
11th November 2012, 00:59
กระทู้มีสาระก่อนนอนนี่ดีจิง ๆ :declare

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
11th November 2012, 01:16
พ่อหล่อ :rofl

popking22
11th November 2012, 01:29
อยากทำงานด้านดนตรีมากเบย

NOOBBRINGER
11th November 2012, 01:48
IT'S ALL UP TO YOU FINISH IT!!!:cool:

ILOVEKUN
11th November 2012, 01:51
ได้เข้ามาอ่านกระทู้ที่มีสาระก่อนนอนด้วย ขอคาราวะเลยท่าน

allenkheel
11th November 2012, 02:06
คนเรายืนอยู่คนละด้าน หันหน้าเข้าหากัน เพราะฉะนั้น ทางที่เราเดินไปข้างหน้าอาจจะเป็นทางถอยของคนอีกคนได้ หรือทางที่คนอีกคนเดินไปข้างหน้าก็คือทางถอยของเรา เพราะฉะนั้นจึงเลือกตอบใจตนเองให้ได้และเชื้อมั้นในสิ่งที่เราอยากจะเป็น แด่ความสุขของมวลมนุษย์ทุกคน .

framzana123
11th November 2012, 18:35
เยี่ยมๆๆๆๆๆๆๆๆ :friend

wuttichai
12th November 2012, 00:01
นาน ๆจะเจอ กระทู้แบบนี้ :)

BNCC41
12th November 2012, 00:08
"ไม่มีงานใดหรอกที่ต่ำ ถ้าเราทำด้วยใจที่สูง" ชอบคำนี้ c:

TAnwa1219
12th November 2012, 05:47
ผม : แม่ ผมเรียนอะไรดีครับ
แม่ : แล้วแต่เลย จะเรียนอะไรก็เรียน เอาให้จบละ!
ผม : ผมชอบถ่ายภาพจัง ว่าอยากเรียนถ่ายภาพดู
แม่ : ถ่ายภาพก็ดี จะมีงานทำไหมละ แล้วแต่ละกัน
ผม : ก็ประมาณนี้แหละ อาร์ตๆหน่อย
แม่ : แม่ก็ไม่ค่อยมีตังค์ จบมาอย่าลืมเลี้ยงแม่ละ 555 ดูสิพ่อทำงานเหนื่อยน่าดูเลย ไปเรียนก็ใช้เงินประหยัดๆนะ
.
.
.
แม่ : แล้วลูกจะเรียน วิศวะ สาขาอะไรละ
ผม : ...... ก็เครื่องกล ไม่ก็ไฟฟ้าละมั้งครับ

RabbitsZombie
12th November 2012, 09:32
มีแต่คนดูถูกสาขางานก่อสร้าง แต่ผมก็ไม่สนใจ ทำลงไปเพราะใจรัก

สาขางานก่อสร้างวันนี้ คือวิศวะโยธาในวันหน้า

เทคนิคสถาปัตย์ในวันนี้คือ สถาปนิกในวันหน้า เหอๆ

RED DEVILL
12th November 2012, 11:38
ให้ข้อคิดดีมากๆเลย เยี่ยม

DKz
12th November 2012, 12:15
ข้าน้อยขอคารวะ กระทู้น่าเชิดชู:cool:

ช่ายยย ขอคาระวะ

harnibal409
12th November 2012, 15:44
"ดินหนึ่งก้อนอาจมีค่ามากกว่าทองหนึ่งก้อน เพราะอย่างน้อยต้นไม้ก็ไม่สามารถงอกเงยได้บนก้อนทอง"
ชอบประโยคนี้มากเลย

quanchi
12th November 2012, 15:51
อืม