PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดถึง Maplestory ..

SuperAArm
11th November 2012, 14:35
แนะนำให้เปิดเพลงนี้แล้วอ่านไปด้วย ^^

http://www.youtube.com/watch?v=wI-LD4iPeaI

เกมส์นี้เป็นเกมส์ออนไลน์เกมส์แรกในชีวิตเลยที่ผมเล่น .. เล่นตอน ป.5
อาชีพ พระ อัพก็มั่ว .. เพราะตอนนั้นเล่นไม่เป็น แ่ต่ก็ไม่คิดจะเล่นตัวใหม่
จนเวล 94 แล้วก็เลิกเล่นไป .. แล้วก็กลับมาเล่นใหม่ตอนอยู่ ปวช.1

แต่เมื่อมาเล่นใหม่ .. อะไร ๆ มันไม่เหมือนเดิม ลองไปเมืองโจร .. ก็ไม่มีกลุ่มปาตี้เควสกัน ก็ลองไปเมืองของเล่นอีก ปรากฏว่าเหมือนกัน
ออบิสก็เป็นด้วยย .. กลับกลายเป็นว่าเหมือนเกมส์เล่นคนเดียว ทุกคนต่างแยกย้ายกันเก็บเวล ตัวคนเดียว ไม่มีปาร์ตี้กัน

เห็นเขาบอกว่าที่เป็นแบบนี้เพราะว่าแพท BigBang ไม่ดี !

ซึ่งไม่เหมือนเมื่อก่อนน .. สังคมดีมากก เมืองโจร เืมืองของเล่น จะคึกครื้นมากก ๆ นั่งเืรือบินไปออบิสตีบาร๊อกที่มันบิน ๆ
ผมจำได้เลยสมัยที่ผมเล่น .. กิล Stepเทย ดังมากก มีแต่คนเวลสูง ๆ อยู่ แล้วก็ผู้เล่นชื่อ Stater ที่เลเวลตัน 200 คนแรกของเซิฟ ตามด้วย Sleepess
แล้วก็อีกคนนึงเล่น Beginer ( ไม่้มีอาชีพอ้ะ ) แต่****เก็บไปได้เวล 100 กว่า .. ( แลดูเหมือนนักดาบไร้สกิว )

ผมว่าเกมส์นี้เปิดมานานพอตัวเหมือนกันนะตั้งหลายปี
วันนี้อยู่ ๆ ก็คิดถึงเฉยย เลยมาโพสสักหน่อย ^^

http://4.bp.blogspot.com/_qfg-tuDgxAc/S0SuqKsRFFI/AAAAAAAAB1A/sF7UP01rPI0/s400/maplestory+pirate.jpg

http://images.mmosite.com/feature/2009/07/23/wallpaper1-maplestory_800-600.jpg

Valentine.
11th November 2012, 14:38
เคยฮัมตอนเคารพธงชาติตอน ป.3 อ่ะ เพลงนี้ คิดถึงมาก

ballba
11th November 2012, 14:42
ผมก็เหมือนกันครับ คิดถึงมากๆ

มันพรีเซ็นต์เกมส์ในห้างไหนไม่รู้ ตอนออกใหม่ ตอนผม ป.4 ป.5 นั่นแหละ

มันสนุก และมันไม่เหงา มีเพื่อนเยอะครับ แล้วมันได้ถ่ายทอดความรู้สึกของเราลงไปในเกมส์ครับ

ยิ่งตอนไปจีบสาวในเกมส์ ไม่รู้ ตัวจริงเป็นใครนะ แต่เติม @ cash 159 แล้วแต่งงาน โครตมีความสุข

เหมือนได้แต่งงานจริงๆ 555 พอโดนเลิกที *****ร้องไห้เสียใจจริง แบบว่าอินเนอร์ มาก 55

ตอนนั้นผมเล่น bandit เวล 59 เขาไปมีแฟนใหม่ เป็น knight เวล 82 เนี่ยหละ แต่มันรวยกว่าผม

มันส์แต่งงานกัน ไอผู้ชายก็ให้ คุมพู มือส้ม เก้าอี้ชมพู ของ+แอดมาก

ซึ่งผมจนมาก ไม่เหลืออะไรเหลือเพียงหัวใจช้ำๆ แล้วก็เข้าไปนั่งร้องเพลง อกหัก ในแมฟ เห็ดเขียว หอย ในเมือง henesry อะไรเนี่ยหละ 55

yin29576
11th November 2012, 14:46
ตี้เมืองโจร คิดถึงมาก - -*

เล่นไปเวลไม่เท่าไหร่ จำได้ไปตุ๋ยมอนที่เม็พที่เป็นชั้นๆข้างเมืองไรไม่รุอะ :cool:

bighipyoza
11th November 2012, 14:46
มันมีเรื่องราว เยอะเกมนี้ 5555 คิดถึงเหมือนกัน

Molotovskill
11th November 2012, 15:09
จบที่อาชีพเเมคคานิค พอดี - -ไม่น่าไปเร็วเลยเล่นตอนเปิดเเรกๆเลยเกมนี้คิดถึง

ปล. ผมชอบเพลงนี้มาก เวลาไปเดินไนทมาเกท -0-

http://www.youtube.com/watch?v=-1cwLfnlSH8

ChaninKung
11th November 2012, 15:19
ผมไม่คิดถึงเพราะผมเล่นอยู่บนios:)

Dark_Koc
11th November 2012, 15:24
ตอนนี้ผมเล่นเถื่อนอยู่ครับ 55+ ลืมไม่ลงจริงๆเกมนี้อะ

misterbeerza
11th November 2012, 15:26
ผมโคตรชอบอ่ะ เล่นเกมเดียวจนมันปิดเซิฟเลย

Fairy
11th November 2012, 15:30
รักมากเกมนี้ ...............

เล่นนักธนู Solo เดี่ยว นานๆจะแวะไปปาร์ตี้เควสสักนิดสักหน่อย เล่นจนเลเวล 90

เวลช้ามากตัวผมเพราะชอบทำเควสซึ่งแต่ล่ะเควสเรื่องราวก็แสนจะดราม่า

เกมนี้ผมเน้นทำเควสอย่างเดียวความเทพไม่สน เพราะเนื้อเรื่องมันสนุกดี

ตอนปิดเซิฟก็เล่นเอาหดหู่ไป สอง สามวัน

jakajanwax
11th November 2012, 15:31
สนุกมากครับ ผมชอบเกมแบบนี้มาก ไม่มีเควสตามเนื้อเรื่อง จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ อยากไปไหนก็ไป ไปได้ทั่วโลก ที่ผมชอบอยู่2เกมคือ ragnarok กับ maple นี่แหละครับ

theyus01
11th November 2012, 15:37
เสียดายมาก เกมส์ในตำนาน เลยแหละ

เหม่อมึuเอ๋อ
11th November 2012, 17:50
Maple sea คนไทยเล่นเยอะครับ ถ้าโหยหาระบบ PQ แนะนำให้ไปเล่นเลย PQ มีเป็นสิบๆ เต็มทุกอัน ทำ PQ ได้ยัน เวล 200 เลยครับ
ตอนนี้กำลังจะเข้าแพทช์ จัสติส แล้วตัวละครแฟนธอมก็จะเข้า ในวันพุธนี้แล้วด้วย เหมาะแก่การเริ่มต้นเลย

ถ้าเข้าไปเล่นแล้วไม่รุ้จะไปยังไง เข้าเฟสบุค เซิสหากลุ่ม maplesea.th ครับมีคนคอยช่วยเยอะ มีพาลงบอสไปเก็บหมวก (all18)
หาซื้อขายเอ็มก็ง่ายมีคนรับตลอด ถ้าสมัครไปแล้ว ยังไงก็ช่วยทำตามกฏของกลุ่มเขาด้วยนะครับ

edit ลืมบอกไป เซิฟนี้ใช้บัตร a-cash ของไทยเติมได้นะครับ ระบบมันรับเฉพาะราคา 245 ซื้อได้ที่เซเว่น แบบสลิป
คนที่เขาขายเอ็มก็จะรับเป็นบัตรนี่เช่นกัน เซิฟนี้ของแพง แต่หาตังง่ายมากๆครับ ถ้าเข้าไปแล้วเห็นของแพงไม่ต้องตกใจ
ถ้าหาเงินเป็น เริ่มใหม่ก็มีเป็นร้อยๆเอ็มได้สบาย

เซิฟนี้มีกิจกรรมในเกมให้ทำตลอดนะครับ กิจกรรมพวกเติมเงินไม่ค่อยมีมี ใครที่ชอบพวกโปรโมชั่น อาจจะไม่ถูกใจ
แต่ของแจกฟรีจากกิจกรรม เยอะจุใจแน่นอน

pangblackarmy
11th November 2012, 17:52
ผมคิดถึงเกมส์ PVP อะ T^T

moonbriswam
11th November 2012, 17:56
เป็นเกมที่เล่นกี่ครั้ง กี่ครั้งก็ไม่เบื่อจริงนะ ไม่น่าปิดไปเลย น่าเสียดายมากถึงมากที่สุด

poppysun
11th November 2012, 17:59
พอได้ยินเพลงก็อยากเล่นขึ้นมาเลย :music

phacawit
11th November 2012, 18:08
http://www.youtube.com/watch?v=qduebdsyxFo

ฟังทีไร ความทรงจำเก่าๆ คืนกลับมา ตอนนั้น ม.ต้น กับเพื่อนผมพากันมาตี้ไปเวล เป็นอะไรที่มีความสุกมากอะ เลิกเรียนก็นัดกันไปตีเควส หาของอะไรที่ไหน มีเงิน ของอะไรก็แบ่งๆ กัน
El Nath เป็นเมืองที่ผมกับเพื่อนๆ มักจะมาป่วนกันบ่อยๆ เวลาว่างๆ ไม่ได้ไปเวลไหน ไม่ก็ไปดำน้ำในอควาเล่น

คิดถึงโว้ยยยย T T

thevirus2539
11th November 2012, 18:18
คิดถึงมากกกกกกก ที่สุดในโลกๆๆๆๆๆๆๆ!!!
ผมเล่นมาตลอดเลย ตั้งแต่เปิดเกม แม้ว่าจะเลิกเล่นไปพักๆ ก้อกลับมาเล่นเสมอ สนุกตลอด อัพเดท อาชีพโหดมาตลอดโคตรมันเลอ :gamer

CORNETTO
11th November 2012, 18:23
น้ำตาจะไหล = =' เกมนี้ตำนานมากฮะ คิดถึงเมื่อก่อน :heart

Spermz
11th November 2012, 18:24
เกมออนไลน์ที่เปิดในไทยตอนนี้ น้อยเกมจะสนุกครับ ที่ผมเห็นก็มีเกมเก่าๆที่ยังเปิดอยู่ ที่สนุก

ส่วน Next GEN ก็ไม่รู้ว่าจะได้เล่นเมื่อไหร่

gogo2000
11th November 2012, 18:43
ใช่ครับ bigbang สกิลเว่อมากแต่ถ้าไม่ปรับ สดุลจะเสียครับ เพราะอาชีพเก่ามันกากกว่าอาชีพใหม่

Arpple
11th November 2012, 18:45
เมื่อเช้าเพิ่งเล่นเอง เซิฟ sea :dance

gap
11th November 2012, 18:48
ชอบตอนขึ้นเรืออะ ผมจำไม่ได้ว่าถ้าเราตกเรือไปจะเป็นยังไงและอยู่บนเรือมันจะมีตัวอะไรมาตีด้วยไม่รู้ :o

machine
11th November 2012, 18:56
MAPLESEA :D

bigspy77
11th November 2012, 19:03
เป็นเกมส์แรกที่ผมเริ่มเล่นเกมส์ออนไลน์แบบจริงจังและเติมเยอะที่สุด เล่นตั้งแต่ปีแรก เล่นโจรถึงเวล150 แล้วหยุดไปสักพักแล้วกลับมาเล่นอาชีพอื่นต่อมันวนเวียนอย่างนี้ไม่รู้จักจบจักสิ้น และสุดท้าย ท้ายสุดก็ปิดตัวลง เหลือไว้แต่ความทรงจำดีๆที่เคยเล่นมา น่าเศร้า asiasoft ทำร้ายใครหลายๆคนด้วยการยกเลิกสัญญาเกมส์ดีๆ

RunBKK
11th November 2012, 19:16
เป็นเกมส์ออนไลน์เกมส์แรกที่ผมเล่นเลยครับ ตอนนั้นอยู่ ป.5 เพื่อนมาแนะนำให้เล่น มีหนังสือคู่มือด้วยคิดถึงมากๆครับ เมื่อก่อนเพื่อนผมเล่นกันเกือบทั้งห้อง
ไปปาร์ตี้เควสเมืองโจรที่กระโดดอยุ่บนท่อแล้วเขียนว่า ตี้ด้วยเปนงานครับ@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
พอเบื่อตี้เควสก็ไปเวลเองในดันเจี้ยนเมือง Sleepy Wood โหยตีเห็ดผีจนมือหงิกกว่าจะเวล 30 แล้วขึ้นเรือไปเมือง Orbit เรื่อกว่าจะมาต้องรอหลายนาที แต่ก็คุ่มครับ
มีคนโยนของเล่นกันเต็ม คนเยอะจนคอมผมกระตุกเลยอะ พอขึ้นเรือ*****ได้เวลาเทพฆ่า Barlog บินได้ *****เราโดนมันซัดตายทีตกเรือเลยทีเดียว

โหยคิดถึงมาก น้ำตาจะไหล

l2ealIndY
11th November 2012, 20:04
คิดถึงมากเหมือนกันครับเป็นเกมที่ผมเล่นแล้วรู้สึกสนุกที่สุด สังคมเกมนี้ดีมาก ตัวละครน่ารัก ถึงจะเวลอืดหน่อยก็เถอะ แต่ก็ทนได้ เวลไปคุยกับเพื่อนไป ปาตี้เควสexpน้อยๆแต่ก็สนุกดี

ยิ่งตอนอาชีพโจรสลัดมาใหม่ๆ ปาตี้เควสเมืองโจรนี่เต็มทุกแนล

ยิ่งตอนนั้นผมอยากได้หมวกซามากแต่ยังอ่อนอยู่ ลงทุกรอบตายทุกรอบเลยครับเศร้าจริงๆ :hehe

devilnae14
11th November 2012, 20:10
T~T เกมออนไลน์ เกมแรก ของผม ยังจำ ทุกเพลง ได้เลย ไม่เคยลืม T_T

เพราะสิ่งนี้
11th November 2012, 20:40
คิดถึงหอยแดงน้อยๆ ที่เคยเวล
เห็ดเขียวสุดโหดเมื่อตอนละอ่อน
ตลาดเมืองวอ
ชุมชนบ้านเห็ด
ตี้โจร
คานิวอ
เวล 10 อันแสนยากเย็น
ปาร์ตี้ลงดันลึกๆ
ลงซาที 3 ตี้
จ๊อบ 3 คือพระเจ้า
ดาว 25 แสนแพง

เล่นตั้งแต่เบต้า ยันเมปิด ไม่ 200 สักที ได้แค่ 150(ปาดาว) 120(วอแสง) 120(ดูอัลเบลด) 155 (นักนู) 50(อรัน ตัวลงคานิวอ)
พูดแล้วคิดถึงนะ เมเปิ้ลเป็นเกมส์ออนไลน์อันดับต้นๆของต่างประเทศ แต่ในไทย กลับเน่าสนิท บัคเป็นปี ของเทพลงแคส เห้อเศร้าผู้บริการจริงๆ

geomanOo
11th November 2012, 20:44
ผมเล่นเถื่อนอยู่ อิอิ

Ter01
11th November 2012, 20:50
ผมเชื่อว่า มันจะกลับมาอีกครั้ง ผมก็ไม่รู้หลอกนะครับว่าเมื่อก่อนเกมนี้เป็นยังไง ผมเล่นตอนช่วงก่อนevanมา ละพอมาก็หายไป ไปเล่นอีกทีช่วงยุคดูเอล เบรด ละก็เล่นยันวันพฤหัสบดีก่อนเกมปิดเลย(เกมปิดวันศุกร์) ผมเล่นอยู่Xyria ชื่อว่าFrandrago

arkstory
12th November 2012, 01:05
llก๊ายอมllย้ว Gabel ผมเริ่มเล่นตั่งแต่โจรสลัดมา จนถึงวันสุดท้ายเลยครับ เกมนี้สังคมดีสุดแล้วละครับ :yes

onisuke
12th November 2012, 17:15
ผมเล่นคู่กับ getamped ครับ เมื่อก่อน คิดถึงเหมือนกัน ความทรงจำ ไวเด็ก เวล 26 ไปทั่ว word เล่นโจร มีสกิลหายตัว สกิลเดียวพอไปได้หมด 55 5