PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Notebook ลงวินโดว์ใหม่แล้วเข้าเน็ตไม่ได้ครับ

jackyjacky
11th November 2012, 18:02
เรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ = =
เพื่อนผมเล่นเกมเกมนึงไม่ได้ครับ เพราะวินโดว์ที่ใช้มันมีปัญหาอยู่
ผมเลยอาสาลงวินโดว์ใหม่ให้ครับ เพราะผมก็เคยลงๆ มาหลายรอบแล้ว
แต่ปัญหาคือที่ผมเคยลงนั้นล้วนเป็น PC หมดเลยครับ
คือพอ PC ลงเสร็จก็เอาแผ่นไดรเวอร์เน็ตต่างๆลงๆไปก็เล่นได้
แต่ของเพื่อนผมมันเป็นโน๊ตบุคครับ
ลงเสร็จข้อมูลก็หายหมดครับ Driver หายหมด
ตอนก่อนลงผมคิดว่า Notebook นั้น Driver พวก wireless มันจะมีติดตัวมาให้แล้ว -*-
เพราะเคยได้ยินมาว่ามันไม่ต้องใช้ Lan card Wireless card
พอลงเสร็จมันก็เข้าเน็ตไม่ได้ครับ เป็นรูปสายแลนไม่ได้เสียบ
ใน Device Manager ตรงการ์ดจอขึ้นว่า Standard VGA Graphics Adapter ครับ ผมก็งงเลยครับการ์ดจอหายไปไหนยังไง
หมายความว่าผมทำการ์ดจอพังหรอครับ T_T
แล้วเน็ตก็เข้าไม่ได้ครับ ต้องลงไดรเวอร์อะไรยังไงครับ T_T
เม้าส์ไร้สายของเพื่อนผมก็ใช้ไม่ได้ครับ คงเพราะไม่ได้ลงไดรเวอร์นั่นแหละ

ช่วยด้วยครับ:mad3

abandon123
11th November 2012, 18:07
ปกติมันจะมีแผ่นไดรเวอร์มาให้นะครับ
ลงไดรเวอร์จากแผ่นก็ใช้ได้ครับ
แต่ถ้าไม่มีแผ่น นายก็ใช้เครื่องนายโหลดไดรเวอร์มาลงให้เครื่องเพื่อนนายแล้วกัน :victory
และที่แน่ๆ ไม่มีอุปกรณ์อะไรพักหรอก :o

jackyjacky
11th November 2012, 18:36
ถ้าจะโหลดไดรเวอร์ wireless มาให้เพื่อนผมต้องหาใน google ว่าอะไรอะครับ ชื่ออะไรครับ

abandon123
11th November 2012, 19:23
ถ้าจะโหลดไดรเวอร์ wireless มาให้เพื่อนผมต้องหาใน google ว่าอะไรอะครับ ชื่ออะไรครับ
งั้นบอกยี่ห้อ กับรุ่น Notebook มาดีกว่า จะส่งลิงค์ให้

jackyjacky
11th November 2012, 19:25
อ่อไม่เป็นไรละครับ เพื่อนผมมันกำลังจะเอาไปซ่อมละครับ
ยีห้อผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เพื่อนผมมันยังไม่รู้ยีห้อตัวเองเลย =____=

abandon123
11th November 2012, 19:32
อ่อไม่เป็นไรละครับ เพื่อนผมมันกำลังจะเอาไปซ่อมละครับ
ยีห้อผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เพื่อนผมมันยังไม่รู้ยีห้อตัวเองเลย =____=

ซะงั้น :heat
ผมแนะนำว่าคราวหน้า ก่อนจะลงวินส์ใหม่ ควรเตรียมไดรเวอร์+โปรแกรม+สำรองข้อมูล Drive C ไว้ก่อนนะครับ
จะได้ไม่ต้องมาวุ่นวายภายหลัง
ตัวอย่างเช่น ผมจะเก็บไดรเวอร์ไว้ Drive D เสมอครับ :dance