PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามอะไรเกี่ยวกับ Power Supply หน่อยครับ

nextcancel
12th November 2012, 19:20
ผมมีเรื่องอยากจะถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ Power Supply งง จริงๆครับ
1. ถ้าไฟไปเลี้ยง "เมนบอร์ด" ไม่พอจะเป็นยังไงแล้วจะรู้ได้ยังไงว่าเมนบอร์ดใช้ไฟเท่าไร
2. ถ้าจะซื้อ "การ์ดจอ" ใหม่ต้อง การ์ดมันจะใช้ไฟเท่าเดิมหรือเปล่าครับ ถ้าใช้มากกว่าเดิมต้องซื้อพาวเวอร์ ใหม่เหรอครับ
3. ถ้าจะซื้อใหม่จะรู้ได้ยังไงว่ามันจะส่งไฟให้ถูกที่รึเปล่าหรือส่งไฟไปมากกว่าเดิม แล้วมันจะปรับไฟให้มันสมดุลยังไง

DKz
12th November 2012, 19:27
เออ ใช่อยากรู้เหมือนกัน

คุณบอม
12th November 2012, 19:31
ตอบข้อ 1 ต้องดูโดยรวมครับ ทุกอุปกรณ์ เพราะเมนบอร์ดเป็นแค่ตัวกลางที่เชื่อมต่อระหว่าง hardware กับ hardware
ตอบข้อ 2 ก็ต้องดูที่การ์ดละครับว่ากินไฟเท่าไร/ก็ต้องดู psu ของเดิมคุณว่าจ่ายไฟพอกับการ์ดจอตัวที่จะซื้อใหม่หรือป่าว
ตอบข้อ 3 ไม่ต้องไปสนใจมัน ไฟจะสมดุล นิ่งไม่นิ่งอยู่ที่ psu ที่คุณใช้อยู่ ถ้าดีก็นิ่ง ไม่ดีก็ไม่นิ่ง ปรับไฟสมดุล เท่าที่รู้มันทำไม่ได้นะ
ปล.ตอบแบบคล่ำทางเอา ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม