PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามมมม หน่อยย จิ

Deaddragon
13th November 2012, 22:49
cpu ตระกูลAMD ทำพวกโปรแกรม aftereffect ไรพวกนี้ ไม่ดีหรอคับ เห็นได้ยินมา
งง

poowangdee
13th November 2012, 22:57
ไม่รู้สิฮะ ป๋มก็ใช้ได้ตามปกติ
ถ้าจะให้ดีแนะนำไปฝั่นตาอินก็ได้ครับ แล้วขอแรมเยอะๆหน่อย

marrlody52
13th November 2012, 23:04
ถ้าเอามาทำงาน ไม่แนะนำของ AMD ครับ เช่น FX-6100 ถ้าเอามาแปลงไฟล์วีดีโอหรือทำงานตัดต่อวีดีโอยังสู้ i3 ไม่ได้เลยครับ แต่ ตระกูล fx ถ้าเอามาเล่นเกมจะมีประสิทธิภาพมากกว่า และแน่นอนราคาของ intel ก็ย่อมสูงกว่าถ้าเทียบในมาตราฐานเดียวกันกับค่าย AMD 8คอร์ AMD พอๆกับ 4คอร์ intel ครับ

AMD = เน้น คอร์ เปิดหลายหน้าจอ ประมวลผล AI

Intel = เน้นประสิทธิภาพ คงทนกว่า จิ๋วแต่แจ๋ว

Snomoke
13th November 2012, 23:12
ถ้าเอามาทำงาน ไม่แนะนำของ AMD ครับ เช่น FX-6100 ถ้าเอามาแปลงไฟล์วีดีโอหรือทำงานตัดต่อวีดีโอยังสู้ i3 ไม่ได้เลยครับ แต่ ตระกูล fx ถ้าเอามาเล่นเกมจะมีประสิทธิภาพมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ และแน่นอนราคาของ intel ก็ย่อมสูงกว่าถ้าเทียบในมาตราฐานเดียวกันกับค่าย AMD 8คอร์ AMD พอๆกับ 4คอร์ intel ครับ

AMD = เน้น คอร์ เปิดหลายหน้าจอ ประมวลผล AI

Intel = เน้นประสิทธิภาพ คงทนกว่า จิ๋วแต่แจ๋ว
คงทนกว่าเรื่องนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ AMD เล่นเกมไม่ใช่ว่ามีประสิทธิภาพมากกว่าแต่ ราคาถูกกว่า ทุกคนเป็นเจ้าของได้ และสามารถเล่นเกมได้เหมือนกัน(ถ้าไม่ปั่นคะแนน)
ส่วน Intel(แพง หรือผมจนไม่แน่ใจ) เห็นเค้าว่า Ivy มันร้อน ราคาสูงกว่า จิ๋วแต่แจ๋วนี่ไม่น่าใช่ เค้าใหญ่อยู่แล้ว

marrlody52
13th November 2012, 23:18
คงทนกว่าเรื่องนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ AMD เล่นเกมไม่ใช่ว่ามีประสิทธิภาพมากกว่าแต่ ราคาถูกกว่า ทุกคนเป็นเจ้าของได้ และสามารถเล่นเกมได้เหมือนกัน(ถ้าไม่ปั่นคะแนน)
ส่วน Intel(แพง หรือผมจนไม่แน่ใจ) เห็นเค้าว่า Ivy มันร้อน ราคาสูงกว่า จิ๋วแต่แจ๋วนี่ไม่น่าใช่ เค้าใหญ่อยู่แล้ว

อ่าครับ ที่ว่าจิ๋วแต่แจ๋วหมายถึง คอร์ครับ คอร์น้อยและกินไฟน้อยกว่าแต่ แรงกว่าเยอะ intel ขึ้นชื่อเรื่องความทนครับ คอมเก่าผม ใช้มา 3 ปี cpu core 2 duo การ์ดเปลี่ยนไป 2 ครั้ง ยังอยู่รอดจนเปลี่ยนมาของปัจจุบัน cpu 50 องศา + ตลอดเวลาใช้

heavenamp
13th November 2012, 23:24

อย่าดูที่ราคาอย่างเดี่ยวครับ ลองอ่านด้านล่างดู

อย่างเช่นตัว amd fx 8350

ถ้า overclock เท่าที่ดู หลายๆเว็บที่ Idle 8350 กินไฟมากกว่า 3570K 3770K อยู่ประมาณ 40-50 W
Load กินไฟมากกว่า 70-100

ถ้าเล่นวันละ 10 ชั่วโมง จะกินไฟฟ้าต่อวัน ต่ำสุด 0.4 หน่วย มากสุด 1 หน่วย
ใน 1 ปี กินไฟ 146-365 หนว่ย

ค่าไฟที่หอ สมมุติ คิด 5 บาท 730-1825 บาท(สำหรับคนที่อยู่หอ ค่าไฟมากกว่า 5 บาทอยู่แล้ว แต่คนที่อยู่บ้าน อาจจะถูกกว่า)
ถ้า 2 ปี 1460-3650

เอาค่าไฟที่มากกว่าไปบวกกับค่า cpu 8350 ราคา 6590

ราคาที่ได้มามันพอๆกับ I7 เลยนะครับ ที่สำคัญบางคนไม่ได้ใช้งานแค่ปีสองปี

marrlody52
13th November 2012, 23:42
ถ้ามีงบพอ ควรเล่น intel ครับ ได้ทั้งงานและเกม :yes

แต่เวลาเล่นเกมเจอ AI เยอะอาจมีหน่วงครับ เช่น bf3 ออนไลน์เจอคน 20 คน +

battosai2010
13th November 2012, 23:52
ผมใช้ AMD render after effect ก็ไม่เห็นอะไรนะครับ ถ้าให้ดีรู้สึกจะให้ไปสนใจ การ์ดจอมากกว่า quadro พวกเนี่ยะ 555 แพงใส้ติ่งเลย 555

arthur_cg
14th November 2012, 02:32
after effect มันเน้นที่ CPU หนักเลยถ้าเครื่องเราไม่มีการ์ดงาน การแรนเดอร์ของ AE มันไม่เหมือน Pr คือAEมันแรนเดอร์เสร็จไม่เก็ยไว้ที่แรม แน่นอนครับเครื่องยิ่งแรมมากยิ่งได้เปรียบ แต่ถ้าเป็นPrมันแรนเดอร์เสร็จแล้วมันจะเก็บไว้ที่HDDเรา อีกอย่าง Pr มันสามารถใช้CUDAบนการ์ดเกมส์ได้ด้วยซึ่งAE ยังทำไม่ได้

แต่ก็นะ งานพวกนี้ต้องยกให้IntelและNvidiaเลยเพราะแรนเดอร์ไวกว่า (จริงๆก็ยังมีFXพวก8Core ที่แรนเดอร์ได้ไกล้เคียงI7)
ส่วนงาน CAD กับSolidWork นั้นก็ใช้การ์ดของAMDไปดีกว่า มันพรีวิวเร็วกว่าNvidiaมากเลยหละ