PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สั้นๆ] สื่อนอกคาด ได้ใช้มือถือจอโค้งปีหน้า!

John Marston
15th November 2012, 23:18
[ สื่อนอกคาด ได้ใช้มือถือจอโค้งปีหน้า!]

http://www.i3.in.th/gallery/content/14/6704_flexible_organic_display.jpg

--------------------------------------------------------------------

ข่าวล่าสุดรายงานว่า ขณะนี้ Samsung กำลังอยู่ในขั้นตอนสุดท้ายของการพัฒนาหน้าจอยืดหยุ่น (flexible display) ให้กับอุปกรณ์พกพา และคาดว่าจะสามารถเริ่มการผลิตเป็นจำนวนมากได้ภายในครึ่งแรกของปีหน้า

จุดเด่นของหน้าจอลักษณะนี้คือ ทำมาจากพลาสติก ซึ่งมีความทนทานมากกว่าแก้ว สามารถโค้งงอได้ ทั้งยังเบากว่า และมีต้นทุนถูกกว่าด้วย

น่าสนใจจริงๆ ครับว่าเทรนด์สมาร์ทโฟนในปีหน้าจะเป็นอย่างไร แต่เชื่อว่าคงไม่ได้มีเพียงประสิทธิภาพที่จะเพิ่มขึ้น หรือหน้าจอใหญ่ขึ้นอย่างเดียว แต่คงต้องมีลูกเล่นเจ๋งๆ มาอวดกันแน่นอน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่มา: Techreport (http://techreport.com/news/23902/flexibile-smartphone-displays-expected-next-year)

------------------------

rokill123z
15th November 2012, 23:20
ล้ำมาก จอสัมผัสยังไม่ได้ใช้เลย

IL Genuine
15th November 2012, 23:42
แล้วชิพกับส่วนประกอบต่างๆก็โค้งตามด้วยรึเปล่าเนี่ย เอิ่ม.....

Emo
15th November 2012, 23:52
ผมสั่งจอง ไป ละ :o:o

อีก 60 ปีได้

theover
16th November 2012, 00:05
น่าลอง (ถ้าถูกนะ)

bloodtea
16th November 2012, 00:11
ป๊าด มา ไว แท้

Prirya
16th November 2012, 00:22
จอนูน>จอแบน>จอเว้า(จอโค้ง)......>จอกลมแน่ๆ

spykesDR.
16th November 2012, 00:57
จอแบบนี้ Samsung ทำออกมานานแล้ว

CodeMagane
16th November 2012, 07:13
อยากใช้แบบ Hologram อะ 555+

krauser13
16th November 2012, 08:01
เป็นเทคโนโลยีอย่างหนึ่งของledครับ น่าจะเรียกว่าtoledนะ ไม่ก็อะไรหน้าledนี่ล่ะ=.=

sydyon
16th November 2012, 08:46
ถามจริงเถอะ จอโค้งแล้วไง -.-

ความโค้งของมัน ทำอะไรได้ (สำหรับมือถือ) มันจะดูเหมือนของเล่นเด็กกิ๊กก๊อกไปเลย ใช้จอสัมผัส มีตัวเครื่อง ไม่บางเกิน ไม่เบาเกิน ดีไซน์เหมาะๆของ apple ต่อไปดีกว่า

ถ้าเป็นแบบแปลน เอาไว้นำเสนอล่ะก็โอเค อันนั้นมันสะดวกอย่างเห็นได้ชัด

หรือเป็นจอทีวีติดผนังก็โอเคอยู่นะเพราะมันบางมาก

ใครคิดว่า ถ้าเอาจองอได้ มาทำเป็นมือถือ มันจะดียังไง บอกผมทีได้ไหม ผมหาข้อดีของมันไม่เจอจริงๆ -.- แบบว่า บางลง อ่ะโอเคนะ แต่บางเหมือนกระดาษ คงพกกันไม่ไหว

Ragnex
16th November 2012, 10:19
จอโค้ง ก็ถือได้ว่าเปลี่ยนมิติการออกแบบได้หลายอย่างเลยนะครับ ลองนึกภาพ สมาร์ทโฟนที่จอทั้งจอเป็นสายนาฬิกาข้อมือดูครับ

bb2012
16th November 2012, 10:20
ถามจริงเถอะ จอโค้งแล้วไง -.-

ความโค้งของมัน ทำอะไรได้ (สำหรับมือถือ) มันจะดูเหมือนของเล่นเด็กกิ๊กก๊อกไปเลย ใช้จอสัมผัส มีตัวเครื่อง ไม่บางเกิน ไม่เบาเกิน ดีไซน์เหมาะๆของ apple ต่อไปดีกว่า

ถ้าเป็นแบบแปลน เอาไว้นำเสนอล่ะก็โอเค อันนั้นมันสะดวกอย่างเห็นได้ชัด

หรือเป็นจอทีวีติดผนังก็โอเคอยู่นะเพราะมันบางมาก

ใครคิดว่า ถ้าเอาจองอได้ มาทำเป็นมือถือ มันจะดียังไง บอกผมทีได้ไหม ผมหาข้อดีของมันไม่เจอจริงๆ -.- แบบว่า บางลง อ่ะโอเคนะ แต่บางเหมือนกระดาษ คงพกกันไม่ไหว

:confused: ทำไมจะไม่ดีอะครับ ถ้าเป็นจอที่บิด โค้งงอได้ ก็ไม่ต้องกลัวแล้วละว่าจะหัก จะแตก เพราะทำจากพลาสติกชั้นยอด รวมถึงยังปูแนวทางไปสู่มือถือที่มีแต่จอพลาสติกอย่าเดียวในอนาคต ที่ไม่มีแบตเตอรี่ ไม่มีหน่วยความจำ ชิปประมวลผลอะไรใดๆ เลย เพราะใช้แต่การเชื่อมต่อไร้สาย พลังงานก็ใช้เคลื่อนไวเลสที่จะมีจุดกระจายพลังงานอยู่ทุกหน ทุกแห่ง หน่วยความจำกับระบบประมวลผลก็ใช้ผ่านระบบไร้สายเช่นเดียวกัน โดยที่หน่วยความจำอาจเป็นเซิร์ฟเวอร์ขนาดยักษ์ แล้วแบ่งใช้ยูสเซอร์ละ 100 GB ก็ได้ หน่วยประมวลผลก็อาจมีเพียงซิปเล็กๆ ก็ได้ ที่เหลือก็ใช้การประมวลผลร่วม

อันแนะ พูดจนเวอร์ไปหลายสิบปีเลย
แต่ก็นะครับ ถ้าไม่มีใครเริ่ม แล้วอนาคตจะเกิดขึ้นได้อย่างไรก็ขอฝากคติทิ้งท้ายหน่อยนะครับ

basz17
16th November 2012, 11:38
ข่าวสั้นจริงๆ :preved

AlcobalenO
17th November 2012, 22:43
แหล่มเลย โดนน้ำแล้วเงียบ (สงสัย)ไม่ช๊อต นะเออ 55+

sydyon
19th November 2012, 21:20
:confused: ทำไมจะไม่ดีอะครับ ถ้าเป็นจอที่บิด โค้งงอได้ ก็ไม่ต้องกลัวแล้วละว่าจะหัก จะแตก เพราะทำจากพลาสติกชั้นยอด รวมถึงยังปูแนวทางไปสู่มือถือที่มีแต่จอพลาสติกอย่าเดียวในอนาคต ที่ไม่มีแบตเตอรี่ ไม่มีหน่วยความจำ ชิปประมวลผลอะไรใดๆ เลย เพราะใช้แต่การเชื่อมต่อไร้สาย พลังงานก็ใช้เคลื่อนไวเลสที่จะมีจุดกระจายพลังงานอยู่ทุกหน ทุกแห่ง หน่วยความจำกับระบบประมวลผลก็ใช้ผ่านระบบไร้สายเช่นเดียวกัน โดยที่หน่วยความจำอาจเป็นเซิร์ฟเวอร์ขนาดยักษ์ แล้วแบ่งใช้ยูสเซอร์ละ 100 GB ก็ได้ หน่วยประมวลผลก็อาจมีเพียงซิปเล็กๆ ก็ได้ ที่เหลือก็ใช้การประมวลผลร่วม

อันแนะ พูดจนเวอร์ไปหลายสิบปีเลย
แต่ก็นะครับ ถ้าไม่มีใครเริ่ม แล้วอนาคตจะเกิดขึ้นได้อย่างไรก็ขอฝากคติทิ้งท้ายหน่อยนะครับ

ขอบคุงสำหรับคำตอบ