PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม] SLI คืออะไรหลอครับ

ViPERGAMER
20th November 2012, 23:13
คือว่าผมเคยเห็นเค้าพูดกัน การ์ดจอ SLI ซื้อการ์ดจอตัวนี้มาทำ SLI

แล้ว SLI คืออะไรอ่ะครับ :confused:

ป.ล.แล้วการ์ดจอที่เป็น SLI แตกต่างกับที่ไม่เป็น SLI ยังไง // แล้วถ้าจะทำการ์ดจอให้เป็น SLI แบบที่เค้าทำกันต้องทำยังไงหลอครับ :confused:

รบกวนด้วยนะครับ:blush

AeMzA-KuN
20th November 2012, 23:22
SLI คือระบบ Multi GPU ของ ค่ายเขียวครับ คือระบบที่ใช้สำหรับการ์ดจอหลายตัว

pao_fulfill
20th November 2012, 23:32
SLI คือเทคโนโลยีในการใช้การ์ดจอ 2 ใบช่วยกันประมวลผลภาพ กราฟฟิกให้ดียิ่งขึ้นครับ
โดยการ์ดที่ใช้ต้องเป็นการ์ดชิปเซตเดียวกัน คนละยี่ห้อไม่เป็นไรใช้ได้เหมือนกัน เช่น GTX 570 + GTX 570
โดยการต่อคือการใช้ SLI bridge ในการต่อการ์ด 2 ใบเข้าด้วยกัน แล้วเปิดการใช้งาน SLI ผ่านทาง nvidia control panel
โดยการต่อจอภาพจะต่อที่การ์ดตัวแรก(ตัวบน) เพราะเป็นตัวประมวลผลหลัก

ผลจากการใช้ SLI คือเฟรมเรตที่สูงขึ้น สามารถต่อออกหลายจอภาพที่มีความละเอียดสูงๆได้อย่างมีประสิทธิภาพ

เหนือสิ่งอื่นใดที่ต้องนึกถึงคือ การใช้ไฟจาก psu ที่สูงขึ้นและ เมนบอร์ดที่รองรับเทคโนโลยี sli ครับ

speaknase
20th November 2012, 23:57
ว่าง่ายๆ คือการ เอาการ์ดจอ 2 ตัวมารวมร่างกันอ่าครับ ซึ่งสิ่งที่ได้นั้นคืออะไร .. ผมจะเปรียบเทียบให้ดู เคยดู dragon ball ไหมครับ เวลาที่ โงกุน กับ เบจิต้า รวมร่างกัน อะไรมันจะเกิดขึ้น นั้นก็คือมันจะเก่งขึ้น ใช่ครับ ซึ่งถ้าเราเอามาคิดในแง่ของการ์ดจอแล้วก็จะคล้ายๆกัน คือจะทำให้การ์ดจอ แรงขึ้น *2 มั้ง แต่ การ์ดตัวที่ 2 ที่เอามาทำ sli นั้น มันก็ทำงานไม่เต็ม 100 เปอร์เซ็นหลอก ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน (ฟังเค้ามาอีกที) แต่การทำ sli นั้น ควรจะเอา การ์ดจอ รุ่นเดียวกัน ซี่รีย์เดียวกันมาทำนะครับ ส่วนการ์ดคนละรุ่น และคนละซี่รี่ย์ นั้นทำได้หรือปล่าวอันนี้ผมไม่ทราบครับ รู้อย่างเดียว sli ไม่สามารถเอา การ์ดจอ ati หรือ amd มาทำได้ เพราะอะไร ผมก็ไม่รู้ครับ อิอิ

Yakuz
21st November 2012, 00:05
คิดซะว่าเหมือนตาข้างนึงครับ ถ้าเรา SLI ก็จะมีตาอีกข้าง(ก็มี 2 ตาละ) มันจะทำให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นไงครับเฟรมเรตจะไม่ได้ตกเยอะ :o

gintoki
21st November 2012, 00:10
ว่าง่ายๆ คือการ เอาการ์ดจอ 2 ตัวมารวมร่างกันอ่าครับ ซึ่งสิ่งที่ได้นั้นคืออะไร .. ผมจะเปรียบเทียบให้ดู เคยดู dragon ball ไหมครับ เวลาที่ โงกุน กับ เบจิต้า รวมร่างกัน อะไรมันจะเกิดขึ้น นั้นก็คือมันจะเก่งขึ้น ใช่ครับ ซึ่งถ้าเราเอามาคิดในแง่ของการ์ดจอแล้วก็จะคล้ายๆกัน คือจะทำให้การ์ดจอ แรงขึ้น *2 มั้ง แต่ การ์ดตัวที่ 2 ที่เอามาทำ sli นั้น มันก็ทำงานไม่เต็ม 100 เปอร์เซ็นหลอก ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน (ฟังเค้ามาอีกที) แต่การทำ sli นั้น ควรจะเอา การ์ดจอ รุ่นเดียวกัน ซี่รีย์เดียวกันมาทำนะครับ ส่วนการ์ดคนละรุ่น และคนละซี่รี่ย์ นั้นทำได้หรือปล่าวอันนี้ผมไม่ทราบครับ รู้อย่างเดียว sli ไม่สามารถเอา การ์ดจอ ati หรือ amd มาทำได้ เพราะอะไร ผมก็ไม่รู้ครับ อิอิ

เอออออ .......การยกตัวอย่างของท่านนี้มันแนวจริงๆ 55