PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับโน็ตบุค จะพัง!!

tide16227
21st November 2012, 07:54
ดังรูปเลยครับ แค่เปิดหนัง ฟัง เพลง เล่นเน็ต ความร้อนดันปาไป 80-90 องศาแทบกรี๊ดดด!!!
พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ พอดีทำงานในโน็คบุคบ่อยซะด้วย ไม่มีเงินซ่อม ประกันก็หมด:sweat

tide16227
21st November 2012, 07:57
ดันหน่อยนะ

ชาว JKG ตื่นสายกัน เกินครึ่งของบร์อดแน่เลย

mini_bank
21st November 2012, 08:04
ใช้มานานแค่ไหนแล้วครับ ลองเอา Blower เป่าฝุ่นในช่องระบายความร้อนก่อนครับ บางที่ฝุ่นมันไปตันอยู่ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี และหากท่านพอแกะเป็น ให้ถอดมาทาซิลิโคลนใหม่ หากต้องการระบายความร้อนให้ดีขึ้นก็ไปหาซื้อแผ่นทองแดงมารองแทนแผ่นซิลิโคลนครับ มันจะน้ำความร้อนได้ดีกว่า แต่ก่อนซื้อต้องูด้วยนะครับว่าเครื่องเราต้องใช้แผ่นทองแดงหนาเท่าไหร่

tide16227
21st November 2012, 08:09
ใช้มานานแค่ไหนแล้วครับ ลองเอา Blower เป่าฝุ่นในช่องระบายความร้อนก่อนครับ บางที่ฝุ่นมันไปตันอยู่ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี และหากท่านพอแกะเป็น ให้ถอดมาทาซิลิโคลนใหม่ หากต้องการระบายความร้อนให้ดีขึ้นก็ไปหาซื้อแผ่นทองแดงมารองแทนแผ่นซิลิโคลนครับ มันจะน้ำความร้อนได้ดีกว่า แต่ก่อนซื้อต้องูด้วยนะครับว่าเครื่องเราต้องใช้แผ่นทองแดงหนาเท่าไหร่

เรื่องที่ท่านแนะนำผมพอทำได้ แต่ก่อนที่ทำได้ต้องคงต้องแกะเครื่องออกมาก่อน

ซึ่งผมไม่มีความสามารถทางด้านนั้นเพราะผมเคยลอง แกะทำเพื่อนๆแล้ว แกะออกมาได้แค่ช่องแรม

นอกนั้นทำเป็นไม่มีใครพอจะทราบวิธีถอดภายในของ DELL Inspiron N5010 บ้างครับทำไม่เป็น

เคยมีคนบอกว่าต้องถอด คีบอร์ดออกก่อน แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีอ่ะครับ

butsopjing
21st November 2012, 08:19
เอาไปร้าน แล้วลงซิลิโคนใหม่ครับ ^^

tide16227
21st November 2012, 08:28
ผมเคยลอง ไป banana IT มา รอบนึงเค้าบอกรุ่นนี้พี่ ไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือป่าว

เพราะว่าพี่ไม่เคยถอดรุ่นนี้ แป่วววว:dash

เล่นซะผมไปไม่เป็นเลย พี่เค้าบอกว่าให้ช่าง Dell มาดู แต่ประกันหมด เคลมไม่ได้แล้ว

CHRONO
21st November 2012, 08:37
มาอาการเดียวกับผมเลยช่วยดัน อยากรู้เหมือนกัน ผมได้เช็กกาจด์จอดูล่อไป 80-90 เครื่องร้อนมากอะทั้งที่แค่เปิดเครื่องเล่นเว็บธรรมดาโน็ตบุคผมใช้มา 3 ปีละ ไม่รู้ป็นไรกราจจอจะลาโลกหรือเปล่าวก็ไม่รู้

tide16227
21st November 2012, 08:38
เอ่อลืมบอกครับ โน็คบุคผม อายุ จะ 2ขอบละ ปลายมกราคม ก็ครบพอดี

tide16227
21st November 2012, 08:39
สงสัยช่างคอมบอร์ดนี้ จะเปลี่ยนไปเป็นช่างแอร์กันหมด:D

ขำๆอ่ะครับ (แอบดัน)

aucrazy
21st November 2012, 09:01
ของผมโน๊ตบุ๊ก AMD อะหือ เวลาเล่น the sim นี่เสียงอย่างดัง แถมร้อนมากๆๆๆๆๆ กระตุกด้วย แต่มันก็ไม่พังนะ 3ปีกว่าละ เอาไปเล่นห้องแอร์หายหระตุกเลย

tide16227
21st November 2012, 11:45
ผมว่าเป็นแบบนี้กันหลายคน แต่ทางแก้ คงต้องมีค่าใช้จ่ายที่สูง

แต่ครั้งนี้ผลเป็นครั้งที่ 2 ละ โชคดีครั้งแรกมีประกัน สาเหตุเหมือนกับที่ผมได้อ้างอิงไว้ข้างบน

เนื่องจากความร้อนสูงเกินจนผิดปรกติกจนเครื่องดับ ครั้งแรกช่างมาเคลมไป และดูเหมือนสาเหตุที่บอกจะไม่ตรงจุด (คิดเอาเอง)

ช่างวิธีแก้คือเปลี่ยน เมนบอร์ดใหม่ ช่างก็ทำให้ และก็หาย หลังจากนั้น 7เดือนให้หลังๆก็กลับมาเป็นอีก

ผมจึงอยากหาวิธีแก้แบบอื่นๆดูบ้าง เพราะครั้งแรกถึงกับต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดกันเลยทีเดียว

ใครพอจะทราบโปรดช่วยแนะนำด้วยนะครับ

nanohero
21st November 2012, 20:29
ตอนเล่นนี่วางโน๊ตบุ๊คเอาไว้แบบไหนครับ ? วางไว้บนพื้น บนโต๊ะ บนตักคุณ หรือ ? อันนี้เป็นวิธีแบบง่ายๆที่ไม่เกี่ยวกับเครื่องใน 555+

ผมแนะนำเวลาเล่นลอง เอาพัดลมเป่าโน๊ตบุ๊คตรงๆดูครับ หรือไม่ก็ลองเอาโน๊ตบุ๊คไปเล่นห้องแอร์ดู *(เวลาเล่นไม่ควรเอาโน๊ตบุ๊คมาวางไว้บนตักคุณนะ นานๆเข้าจะตักคุณจะมีปัญหา)

แล้วดูซิความร้อนมันลดลงมั้ย ที่ๆคุณเล่นมันอาจจะร้อนก็ได้ครับอุณหภูมิภายนอกก็มีผลต่อเครื่องนะครับ ถ้าคุณเอาไปเล่นกลางแดด เครื่องมันก็ร้อน ถ้าคุณเอาเครื่องไปเล่นในขั้วโลกเหนือ เครื่องมันก็เย็นครับ

และสุดท้าย "แค่เปิดหนัง ฟัง เพลง เล่นเน็ต ความร้อนดันปาไป 80-90 องศาแทบกรี๊ดดด!!!" แค่นี้ความร้อนมันก็ขึ้นได้ครับ

ตอนเล่นครบทุกอย่างคุณลองไปเปิดดูการทำงานของคอมดูว่ามันทำงานหนักหรือเปล่า ทำงานประมาณ กี่เปอร์เซ็น ถ้ามันทำงานหนักกว่าปกติ ความร้อนขึ้นมันก็ปกติอยู่แล้ว

ลองเปิดทีละอย่าง เล่นอย่างเดียวพอเล่นหลายอย่างคอมมันก็ทำงานหนักขึ้นอยู่แล้วครับ ธรรมดา อย่างคุณเปิด Browser เงี้ย คุณเปิด 1 TAB มันก็กินแรมน้อย แต่ถ้าคุณเปิด 5 TAB มันก็กินเยอะขึ้นเยอะขึ้น

อีกอย่างนึงคือ คุณมีที่รองโน๊ตบุ๊คใช้หรือเปล่าครับ ? ถ้าไม่มีก็ไปหามาใช้ดูน่าจะดีกว่าเดิม

mini_bank
21st November 2012, 21:49
แกะไม่ยากอย่างที่คิดครับ สำคัยที่ต้องใจเย็นและรอบคอบ ลองไปดุ Clip ใน youtube ก่อนครับ ใส่หัวข้อตามนี้เลย

Disassemble DELL Inspiron N5010

http://www.youtube.com/watch?v=6qbA_xNaMD8

เพียบเลยครับ ของผมก้แกะ Asus G73SW เองมาแล้ว แนะนำ Trick ให้นิดนึงครับว่า ตอนแกะออกที่ละขั้นให้ถ่ายรูป และ Print รุปออกมาวงกลม จุดยึดและน๊อตต่างๆ เอาน๊อตที่เราไขออกมาวางไว้ตรงจุดบอกกระดาษที่ Print มานั่นแหละครับ จะได้ไม่หาย เดี๋ยวจะหาว่าฝรั่งชอบทำมาเกินแบบผม จนตอนนี้ยังไม่รู้ว่าน๊อต 2 ตัวที่เหลือนี่มันเอาไปใส่ตรงไหน -*-

tide16227
22nd November 2012, 07:24
ตอนเล่นนี่วางโน๊ตบุ๊คเอาไว้แบบไหนครับ ? วางไว้บนพื้น บนโต๊ะ บนตักคุณ หรือ ? อันนี้เป็นวิธีแบบง่ายๆที่ไม่เกี่ยวกับเครื่องใน 555+

ผมแนะนำเวลาเล่นลอง เอาพัดลมเป่าโน๊ตบุ๊คตรงๆดูครับ หรือไม่ก็ลองเอาโน๊ตบุ๊คไปเล่นห้องแอร์ดู *(เวลาเล่นไม่ควรเอาโน๊ตบุ๊คมาวางไว้บนตักคุณนะ นานๆเข้าจะตักคุณจะมีปัญหา)

แล้วดูซิความร้อนมันลดลงมั้ย ที่ๆคุณเล่นมันอาจจะร้อนก็ได้ครับอุณหภูมิภายนอกก็มีผลต่อเครื่องนะครับ ถ้าคุณเอาไปเล่นกลางแดด เครื่องมันก็ร้อน ถ้าคุณเอาเครื่องไปเล่นในขั้วโลกเหนือ เครื่องมันก็เย็นครับ

และสุดท้าย "แค่เปิดหนัง ฟัง เพลง เล่นเน็ต ความร้อนดันปาไป 80-90 องศาแทบกรี๊ดดด!!!" แค่นี้ความร้อนมันก็ขึ้นได้ครับ

ตอนเล่นครบทุกอย่างคุณลองไปเปิดดูการทำงานของคอมดูว่ามันทำงานหนักหรือเปล่า ทำงานประมาณ กี่เปอร์เซ็น ถ้ามันทำงานหนักกว่าปกติ ความร้อนขึ้นมันก็ปกติอยู่แล้ว

ลองเปิดทีละอย่าง เล่นอย่างเดียวพอเล่นหลายอย่างคอมมันก็ทำงานหนักขึ้นอยู่แล้วครับ ธรรมดา อย่างคุณเปิด Browser เงี้ย คุณเปิด 1 TAB มันก็กินแรมน้อย แต่ถ้าคุณเปิด 5 TAB มันก็กินเยอะขึ้นเยอะขึ้น

อีกอย่างนึงคือ คุณมีที่รองโน๊ตบุ๊คใช้หรือเปล่าครับ ? ถ้าไม่มีก็ไปหามาใช้ดูน่าจะดีกว่าเดิม

ตอนที่ผมเปิดพร้อมกัน CPU กินไปประมาณ 15-20% แล้ว Ram ก็กินไป 45% อ่ะครับ

ผมว่ามันคงไม่น่าจะเยอะเท่าไร(เดาเอา) แต่ถ้าผมเล่นเกมคือ ดับสถานเดียวเลย ไม่เกิน 1ช.ม. ก็ไปแล้ว

เมื่อวานละเล่น Angry Bird Star war เล่นได้ 45นาทีกว่าๆๆโดนประมาณดับและก็เปิดทันที ได้ 1นาทีกว่าๆก็ดับต่อ

เลยทิ้งไปประมาน 15 นาทีถึงจะเปิดได้ เปิดมาก็เชคความร้อน อยู่ที่ประมาน 86-88องศา

แต่ผมเคยลองใช้พัดผมที่รองตัวเครื่องอ่ะครับ มันจะยืดเวลาได้ประมาณ 20-30% คิดเอาประมาณนี้เพราะจำไม่ได้ - -

มีใครมีวิธีอื่นก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

tide16227
22nd November 2012, 07:25
แกะไม่ยากอย่างที่คิดครับ สำคัยที่ต้องใจเย็นและรอบคอบ ลองไปดุ Clip ใน youtube ก่อนครับ ใส่หัวข้อตามนี้เลย

Disassemble DELL Inspiron N5010

http://www.youtube.com/watch?v=6qbA_xNaMD8

เพียบเลยครับ ของผมก้แกะ Asus G73SW เองมาแล้ว แนะนำ Trick ให้นิดนึงครับว่า ตอนแกะออกที่ละขั้นให้ถ่ายรูป และ Print รุปออกมาวงกลม จุดยึดและน๊อตต่างๆ เอาน๊อตที่เราไขออกมาวางไว้ตรงจุดบอกกระดาษที่ Print มานั่นแหละครับ จะได้ไม่หาย เดี๋ยวจะหาว่าฝรั่งชอบทำมาเกินแบบผม จนตอนนี้ยังไม่รู้ว่าน๊อต 2 ตัวที่เหลือนี่มันเอาไปใส่ตรงไหน -*-

ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ยังขาดเครื่องมือในการถอดอยู่

kawinwaja
22nd November 2012, 07:37
ของผมไม่ใช่ Dell แต่ก็แกะทาซิลิโคลนเอง 2 ครั้งแล้วครับ อายุของเครื่องก็น่ารุ่นราวคราวเดียวกัน:pleasantry

mini_bank
22nd November 2012, 10:11
อาการแบบนี้ผมว่าอย่าไปฝืนเล่นเลยครับ เดี๋ยวจะพาลเอาอุปกรณ์อื่นพังไปด้วย เช่น HDD ไปตามร้านทั่วไปที่ Pantip ก็ได้ครับไม่กี่ร้อยบาท ซื้อซิลิโคนดีๆกับแผ่นทองแดงไปให้ช่างใส่ด้วย รับรองช่วยได้มากเลยครับ ก่อนซื้อแผ่นทองแดงลองถามช่างดูก่อนนะครับว่าต้องใช้ความหนากี่มิล เพราะบางจุด มันใช่เป็นแผ่น Thermal tape อาจจะมีความหนามากกว่าปกติ หากซื้อแผ่นทองแดงบางมาใส่จะไม่แนบสนิท ทำให้ยิ่งนำความร้อนได้แย่ไปใหญ่

ดู Layout ของ Dell N5010 แล้ว ที่มันร้อนอาจเพราะว่า Heatpipe ที่นำความร้อนออกจาก CPU กับ VGA มันค่อนข้างไกลจากพัดลมพอสมควรเลยนะครับ อาจทำให้ความร้อนระบายออกไม่ทัน เพราะเห็นมันพาดจากกลางๆเครื่องไปด้านข้างเลย

ดูแล้วอุปกรณ์ไม่มีอะไรครับ แค่ไขควงหัวแฉก กับหัวแบน และก็แหนบปากงอ

tide16227
22nd November 2012, 19:28
อาการแบบนี้ผมว่าอย่าไปฝืนเล่นเลยครับ เดี๋ยวจะพาลเอาอุปกรณ์อื่นพังไปด้วย เช่น HDD ไปตามร้านทั่วไปที่ Pantip ก็ได้ครับไม่กี่ร้อยบาท ซื้อซิลิโคนดีๆกับแผ่นทองแดงไปให้ช่างใส่ด้วย รับรองช่วยได้มากเลยครับ ก่อนซื้อแผ่นทองแดงลองถามช่างดูก่อนนะครับว่าต้องใช้ความหนากี่มิล เพราะบางจุด มันใช่เป็นแผ่น Thermal tape อาจจะมีความหนามากกว่าปกติ หากซื้อแผ่นทองแดงบางมาใส่จะไม่แนบสนิท ทำให้ยิ่งนำความร้อนได้แย่ไปใหญ่

ดู Layout ของ Dell N5010 แล้ว ที่มันร้อนอาจเพราะว่า Heatpipe ที่นำความร้อนออกจาก CPU กับ VGA มันค่อนข้างไกลจากพัดลมพอสมควรเลยนะครับ อาจทำให้ความร้อนระบายออกไม่ทัน เพราะเห็นมันพาดจากกลางๆเครื่องไปด้านข้างเลย

ดูแล้วอุปกรณ์ไม่มีอะไรครับ แค่ไขควงหัวแฉก กับหัวแบน และก็แหนบปากงอ

ขอบคุณครับ แต่ผมจะบอกเค้าว่ายังไงดีอ่ะครับเรื่อง ความหนาหรือขนาดของทองแดง พอดีผมดูไม่เป็น - -

แต่เวลาเครื่องเปิดนานๆเครื่อง ครึ่งฝั่งซ้ายจะร้อนอยู่ฝั่งเดียว

yousellgun
29th November 2012, 10:43
อาการแบบนี่น่าจะเกิดจากฝุ่นเข้าไปจับบริเวณพัดลมและช่องระบายอากาศของ NB

วิธีแก้ไขแกะบอดี้โน๊ตบุคออกมาทำึความสะอาดพัดลมถ้าให้ดีทาซิลิโคนซีพียูใหม่ด้วย (ถ้าไม่มีความชำนาญไม่แนะนำให้ทำเอง)

ถ้าเครื่องยังเป็นแบบนี่อยู่ไม่ควรรีบร้อนใช้เครื่องนะครับ เด้วมันจะช่วนเพื่อนๆบริเวณใกล้เคียงไปสวรรค์ด้วย ถ้าเกิดชิบพังขึ้นมาละซวยเลย 3000 บาทน่าจะได้

top_ac
29th November 2012, 19:39
อาการแบบนี่น่าจะเกิดจากฝุ่นเข้าไปจับบริเวณพัดลมและช่องระบายอากาศของ NB

วิธีแก้ไขแกะบอดี้โน๊ตบุคออกมาทำึความสะอาดพัดลมถ้าให้ดีทาซิลิโคนซีพียูใหม่ด้วย (ถ้าไม่มีความชำนาญไม่แนะนำให้ทำเอง)

ถ้าเครื่องยังเป็นแบบนี่อยู่ไม่ควรรีบร้อนใช้เครื่องนะครับ เด้วมันจะช่วนเพื่อนๆบริเวณใกล้เคียงไปสวรรค์ด้วย ถ้าเกิดชิบพังขึ้นมาละซวยเลย 3000 บาทน่าจะได้
+1 ครับ
ขอเสริมครับ
อาการร้อนค้างหรือร้อนจนดับเพราะ
1 ฝุ่นเข้าไปเเยอะ จนพัดลมทำงานหนัก ระบายอากาศไม่สดวก (อาการนี้เป็นกันบ่อยๆสำหรับเครื่องใช้นานเเล้ว)
2 เครื่องอาจกะเเทก ทำให้ซิ้งบริเวณ หน้าสัมผัส CPU หลุดหรือไม่เเน่น จะระบายความร้อนไม่ได้เต็มที่ครับ

ลองดูครับ ^ ^