PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พ่อลิขิตชีวิตผมไว้หมดแล้วแต่ผมไม่ชอบอย่างที่พ่อลิขิตไว้ TT

Price
22nd November 2012, 12:47
ณ ปัจจุบัน อยู่ ม.3 อยู่จังหวัดอุบล
พ่อหวังไว้แบบนี้
1.ม.4 ต้องสอบ รร. เบ็ญจมมหาราชให้ได้ (ซึ่งเป็น รร. ดังในจังหวัดอุบล)
2.สอบเตรียมตำรวจให้ได้ (นายร้อย)
3.อาชีพต้องเป็นตำรวจเท่าไหร่ (ซึ่งผมไม่ชอบเอาซะเลย)
ผมหวังไว้แบบนี้
1.ม.4 จะเรียนต่อ รร. เดิม โรงเรียนลือคำหาญวารินชำราบ (ซึ่งได้เข้าแน่นอนเพราะเป็นศิษเก่าเกรดผ่านตามเกรด)
2.อาชีพผมอยากเป็นวิศวะคอม อยากเป็นมากครับ ไม่ก็ครู 2อาชีพนี้แหละครับ สอนมัธยมนะครับ
ความขัดแย้งของผม
1. รร.เบ็ญ รับนักเรียนนอก 15% ประมาณ 20-30 คนคนภายนอก รร. นะครับ (กลัวสอบไม่ติดไม่มีที่เรียนอ่ะครับ)
2. ไม่ชอบอาชีพตำรวจครับ

ช่วยทีครับ

กำล่ะ แสดงความคืดเห็นแบบนี้ กระทู้เพิ่มซะงั้น พึ่งรู้

NotOFAlone
22nd November 2012, 13:04
ลองคุยกับพ่อให้เข้าใจดิ

Price
22nd November 2012, 13:08
ไม่ได้แล้วครับ คุยเท่านั้นแหละ ด่ากระจาย

GtXl24o7l3c
22nd November 2012, 13:11
อ้าว คนอุบลนี่ ผมอยู่ นารี นะครับ ^^

ทำตามที่ตัวเองต้องการเถอะครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลังแบบผม :dash

Nanrigter
22nd November 2012, 13:17
เป็น ตำรวจ ไม่ได้มีอะไรเสียหายเลยนิครับ...

แต่ก็ว่าเถอะ คนเราไม่ได้ชอบอะไรเหมือนกันไปหมดนิครับ...

เอาเป็นว่าค่อยๆคุย หาทางออกของปัญหา กับคุณพ่อให้เข้าใจละกันครับ...

โชคดี...............

Price
22nd November 2012, 13:21
ถึง GtXl24o7l3c
พ่อเราไม่เข้าใจเราเลยอยากได้หน้ามากกว่าถ้าผมสอบติดเบ็ญได้ก็อาจจะหน้าบานเลยทีเดียว
แต่ถ้าสอบ ลือ ติด ก็เฉยๆหรือไม่พอใจ

Coldser02
22nd November 2012, 13:22
เดินทางตามฝันเลยครับอยากเป็นอะไรก็เป็น

มะก่อนผมก็เป็นแบบคุณแต่ผมเลือกจะเป็น แบบของผม

คนเราต้อง ลิขิต ชีวิตตัวเองครับเชื่อผม

Price
22nd November 2012, 13:22
ถึง Nanrigter
ไม่ได้ว่าไม่ดีนะ แต่ผมไม่ชอบผมอ่านข่าวเกี่ยวกับพวก 18มงกฏ ปลอมเป็นเจ้าหน้าตำรวจทำยังงี้ยังงั้น ผมเลยไม่ชอบ อนาคตประชาชนอาจจะไม่เชื่อใจตำรวจก็ได้

Price
22nd November 2012, 13:24
ถึง Coldser02
ผมอยากเป็น วิศวะคอม แต่พ่อให้เป็นตำรวจ
ผมอยากต่อ รร. ลือคำหาญ แต่พ่ออยากให้ต่อ รร. เบ็ญจมมหาราช ซึ่งมีแต่พวกเส้นใหญ่ๆ นักเลงเยอะมาก เห็นแก่ตัวสูง บางคนนะครับ

Igotyoubaby
22nd November 2012, 13:26
เชื่อสิ พ่ออยากให้เราเจอสิ่งดีๆในชีวิต หน้าที่การงานที่ดีสังคมที่ดีๆ
ผมไม่ขอแนะนำไรมากนะ เพราะอนาคตของคุณไม่ได้ขึ้นอยุ่กับผมหรือใครๆ มันขึ้นยุ่กับคุณทั้งนั้น

DragonB
22nd November 2012, 13:26
เลือกทำในสิ่งที่ตัวเองชอบครับ เขาไม่ได้อยู่กับเราจนวันตาย เราต่างหากที่ต้องอยู่กับตัวเองไปตลอด พ่อแม่ไม่มีวันดึงขาลูกได้หรอก ถ้าเราเลือกเดินเอง

Price
22nd November 2012, 13:31
ถึง DragonB
อ่อครับผม แต่พ่อไม่เข้าใจผมเลย

Price
22nd November 2012, 13:33
ถึง Igotyoubaby
ผมทราบนะว่าพ่ออยากให้เราได้ดี
แต่ผมอยากต่อ รร. หนึง พ่ออยากให้ต่อ อีก รร. หนึง
ขัดแย้งกัน ทะเลาะกัน

lato
22nd November 2012, 13:35
มีดีก็โชว์ออกมา ชีวิตของเราใช้ซะ

GtXl24o7l3c
22nd November 2012, 13:39
พ่อเราไม่เข้าใจเราเลยอยากได้หน้ามากกว่าถ้าผมสอบติดเบ็ญได้ก็อาจจะหน้าบานเลยทีเดียว
แต่ถ้าสอบ ลือ ติด ก็เฉยๆหรือไม่พอใจ

"อยากได้หน้า" ไม่หรอกมั้ง พ่อแม่ต่างก็อยากให้สิ่งที่ดี ๆ แก่ลูกทั้งนั้นแหละ

ถ้าคุณไหวก็ไป เบ็ญจมมะ เถอะ ดีกว่า ลือ แน่นอน

ถ้าได้เข้า เบ็ญ แล้ว ไม่จำเป็นต้องเป็นตำรวจนิ มีอีกหลายทางที่เราเลือกได้

ถ้าเข้าได้ก็ค่อยๆ คุยกับคุณพ่อดู

ปล. มาอยู่ นารี กะเราไหม :p

360mins
22nd November 2012, 13:41
บางทีเราก็ต้องเลือกในสิ่งที่ไม่ชอบน่ะครับ อายุของผมก็มากพอตัว เห็นอะไรมาเยอะ พ่อของน้องก็คงอยากให้ลูกมีหน้าที่การงานมั่นคงด้วยน่ะครับ

จริงอยู่ทำในสิ่งที่รักมันก็ดี แต่พอมาถึงจุดจุดหนึ่งตอนเรียนจบ ถ้าเกิดทำงานไปแล้วรู้สึกไม่ใช่ล่ะ ก็แย่เหมือนกันนะ อันนี้ก็ต้องลองเลือกดีดีศึกษาเยอะๆ

เอาแบบว่าจบมารู้เลยว่างานที่จะได้ทำมันเป็นยังไง ผมจบคอมมาเหมือนกันครับ เป็นโปรแกรมเมอร์ได้ซักพัก แบบทำได้ดีเลยล่ะ แต่เราไม่ชอบมันน่ะ งานบริษัทมัันไม่สนุกเอาเสียเลยโดยเฉพาะโปรแกรมเมอร์

อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวน่ะครับ ทุกวันนี้ก็เลยออก บ. จากการเป็นพนักงานมารับงานอิสระทำเว็บไซต์ส่วนตัว ก็ถือว่ายังดีที่เจอสิ่งที่ชอบ ช้ากว่านี้ก็คงไม่ดีละ

ผมเคยสอบได้ทหารอยู่เหมือนกัน แต่ก็สละสิทธิ์ไปทุกวันนี้ก็ยังแอบรู้สึกเสียดาย ก็เอาเป็นว่าลองคิดดูดีดีครับศึกษาเยอะๆหลายๆด้าน นายร้อยไม่ใช่สอบกันได้ง่ายๆแน่นอนครับ

Price
22nd November 2012, 13:45
อ่อครับ
ผมไม่ไหวหรอกครับ เรียนหนัก ใช้เงินเยอะจริงๆ
จะให้ไป นารีเหรอ จะดีเหรอ เห็นว่า ผู้หญิงขายตัวเยอะมากและก็ตุ๊ดเยอะได้ใจ
ขอเฟสนายหน่อยมีไหม

Price
22nd November 2012, 13:47
ถึง 360mins

อ่อครับ แต่ผมไม่ชอบเลย ตำรวจ สิ่งที่ผมอยากเป็นตอนนี้ คือ วิศวะคอม กับ ครูสอนมัธยมปลาย

Kellidev
22nd November 2012, 13:48
พ่อแม่อยากให้เราได้ดีครับ แต่ชีวิตเรายังไงเราก็ต้องเลือกเอง
เป็นตัวของตัวเองดีกว่า อย่าไปเป็นสิ่งที่คนอื่นอยากให้เป็น เสีย self เปล่าๆ
คุยเหตุผลดีๆครับ ผมว่าพวกท่านต้องเข้าใจ

philosopher
22nd November 2012, 13:51
แล้วแม่อยู่ข้างใครครับ ลองให้แม่ช่วยคุยดูด้วยสิ

GtXl24o7l3c
22nd November 2012, 13:51
อ่อครับ
ผมไม่ไหวหรอกครับ เรียนหนัก ใช้เงินเยอะจริงๆ
จะให้ไป นารีเหรอ จะดีเหรอ เห็นว่า ผู้หญิงขายตัวเยอะมากและก็ตุ๊ดเยอะได้ใจ
ขอเฟสนายหน่อยมีไหม

ไม่ไหวหรอครับ ไม่ลองไม่รู้นะ ตอนผมจะต่อ นารี ก็คิดว่าไม่ไหว แต่ก็มาจนได้ ไม่ลองไม่รู้

ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ก็บอกคุณพ่อเลยครับ เหตุผมที่อยากต่อ ลือคำหาญ

เรื่องมา นารี ผมล้อเล่นครับ :sweat

intel4mb
22nd November 2012, 13:52
คุยกับพ่อไม่รู้เรื่องก็คุยกับแม่ครับ ให้แม่ช่วยคุยกับพ่อ ถ้าไม่มีอะไรดีขึ้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วครับ ว่าจะทำตามหรือทำตามที่ตัวเองคิด

quanchi
22nd November 2012, 13:53
จะเรียนอะไรก็ต้องดูด้วยว่า อนาคตเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานรึเปล่า อย่าลืมว่าบางสาย คนตกงานตรึมเพราะผลิตออกมามากเกินความต้องการ
เมืองไทย มักผลิตบัณฑิตออกมาตามกระแสนิยม ไม่ได้ดูความต้องการของตลาดครับ เอาง่ายๆดูพยาบาลที่ประม้วงให้บรรจุรับราชการตอนนี้สิครับ
ผลิตออกมามากเกินไป ทั้ง มหาลัยรัฐ เอกชน แถมวิทยาลัยสาธารณสุขอีก ...

Price
22nd November 2012, 13:54
ถึง Kellidev

อ่อครับๆ ผมเข้าใจ

Price
22nd November 2012, 13:54
ถึง philosopher

แม่จริงตายไปแหละ แม่เลี้ยงก็ ตามใจพ่อเสมอ

Price
22nd November 2012, 13:55

ไม่ลองหรอกครับ ไม่ติดมา ผมจะไม่มีที่เรียนนะซิ

Zpatan
22nd November 2012, 13:56
สอบตำรวจถ้าได้แต่ใจเราไม่เอามันอยู่ยากนะครับอย่างผมได้นักเรียนนายสิบตอนผมเรียนคนไม่ไหวเขาก็ออกครับออกแรกๆอาจจะไม่เสียตังแต่ถ้าอยู่เป็นอาทิตแล้วมาออกมันเสียตังให้หลวงเยอะนะครับบางคนอยู่มา2อาทิตไม่ไหวออกทีเสียไป2แสนกว่าคิดให้ดีนะครับถ้าใจเราไม่เอามันอยู่ยากนะ

ถึง Zpatan

ก็ผมไม่ชอบอ่ะครับ คงรู้ดี ถ้าไปทำงานกับสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ มันทรมารมากนะ เห็นเขาว่าแบบนั้น

ไม่ชอบก็บอกพ่อตั้งแต่ตอนนี้ครับว่าไม่ชอบไม่อยากเป็นตำรวจอยากเรียนต่ออยากทำอย่างอื่นอะไรก็ว่าไป แต่ตอนนี้ผมว่าเจ้าของกระทู้ใช้editแทนเอาดีกว่านะครับ

เพราะถ้าอัตราโพสต่อวันเยอะเกินไปอาจซวยได้นะ

Price
22nd November 2012, 13:56
ถึง intel4mb

แม่ช่วยไรได้ล่ะ พ่อเป็นหัวหน้าครอบครัว ไม่สามารถ เถียงได้ 5+

Price
22nd November 2012, 13:58
ถึง quanchi

อ่อครับ สมัยนี้ก็ด้านโทคโนโลยีแหละครับ รุ่ง เจริญสุดๆ และผมเคยฝันว่าอยากทำธุรกิจ ทั่วรถทั่วประเทศ แต่มันยังเป็นแค่ฝัน

Price
22nd November 2012, 13:59
ถึง Zpatan

ก็ผมไม่ชอบอ่ะครับ คงรู้ดี ถ้าไปทำงานกับสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ มันทรมารมากนะ เห็นเขาว่าแบบนั้น

atomza07
22nd November 2012, 21:21
มาเบ็ญ เถอะครับจะได้เป้นรุ่น้องผม ฮ่าๆๆ 555 ล้อเล่นๆ จริงอย่างที่คุณว่าแหละ เบ็ญรับนอกน้อยมากอ่ะ แต่สู้ๆผมเป็นกำลังใจให้ 555 จงทำตามในสิ่งที่เราเลือก ไม่ใช่ทำตามสิ่งที่ตนเองควรเป็นในสายตาคนอื่นครับ

LIVE
22nd November 2012, 21:30
เอางี้ครับ ลองไปสอบที่่พ่อคุณให้ไป ถ้าติดก็เรียน ม.4 ที่นั่นต่อก็ได้เป็นวิศวะได้เหมือนกัน ไม่ติดก็บอกผมทำเต็มที่แล้ว คุณก็จะได้เรียนที่เดิมต่อไป..

madarain
22nd November 2012, 21:47
ผมอยุ ม.อุบลลล เกี่ยวไหมหนิ 555

UkuleleAlone
22nd November 2012, 21:52
ถ้าพ่อทำอย่างนี้ต่อไปผมก็จะไปเป็น ตุ๊ด!!!!!!!!!! บอกพ่อแบบนี้

ผู้บริหาร
23rd November 2012, 05:26
ทำตามฝันตัวเองครับ ดีที่สุด ชีวิตคุณเอง อนาคตคุณเอง คุณต้องเลือกเอง กฏน่ะแหกไปเหอะครับ มันไม่ผิด

เพราะผมก็แหกกฏทุกอย่าง ทำตามใจตัวเอง แต่ไม่ให้เดือดร้อนใคร แต่อย่าไปโกรธพ่อ-แม่เราเท่านั้นหล่ะ

ปล.เชื่อในความคิดตัวเอง

oolldjlloo
23rd November 2012, 05:52
ผมก็เคยถูกตั้งความหวังไว้สูง และเคยทำลายความหวังไป เพราะเดินตามทางที่ตัวเองเลือก ปัจจุบันนี้ ผมก็เดินอยู่บนทางที่เลือกแล้วและไม่ดีไม่รวยเหมือนสิ่งที่พวกท่านที่มีพระคุณพูดและตั้งไว้ แต่มันสุขใจที่ได้ชีวิตในแบบที่ตัวเองต้องการ การเลือกทางเดินเอง ถ้ามันไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้โดยตรง ก็จงรู้ว่า การเลือกเดินไปตามทางของเรา ไม่ได้ที่จะทำร้ายหรืออกตัญญู

jjjena1234
23rd November 2012, 06:14
ผมถูกพ่อกำหนดหนักกว่านายอีกนะ - -
ตอนนี้อยู่ ม.2
-จบ ม.3 ต่อญี่ปุ่น
-จบที่ญี่ปุ่น เกี่ยวกับวิศวะโรงงาน

หนักมากๆ 555+ ตอนนี้เรียนญี่ปุ่นถึง2ทุ่ม เรียนหนักมาก - -

bulakorn123
23rd November 2012, 06:21
ผมแนะนำให้ไปเส้นทางที่ตนเองชอบซะดีกว่าครับ ผู้ปกครองสมัยนี้เข้าใจผิดอยู่หลายเรื่องเหมือนกัน

win554
23rd November 2012, 17:55
ผมก็อยู่ อุบลครับ ม.1-3ผมเรียนนารี ตอนแรกว่้าจะไปเตรียมแต่สมองไม่ให้ เลยไปเทคนิค สาขา เทคนิคคอมครับ

universalpt
23rd November 2012, 19:01
คุยไปเลยครับว่าคุณชอบอะไร อยากเรียนด้านไหน ใฝฝันว่าอยากเป็นอะไร การเรียนการทำอะไรในสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบมัน ทรมาน มากครับ

boye
23rd November 2012, 21:39
คนอุบลนี่หว่า
คุยกับพ่อให้เข้าใจสิวุ้ย

ปล.ร้านขายเกมแท่อยู่อุบลมีที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่ศรีสะเกษ

spiritseed
23rd November 2012, 21:52
ทำแล้วพ่อแม่สบายใจก็ทำไปเถอะคับ เงยหน้ามองฟ้าก้มหน้ามองดินแล้วไม่อายใครก็ทำไปเถอะ เรียนอะไรก็เรียนได้ อยู่ที่คุณเลือกจะเป็น หมอที่รวยที่สุดก็ไม่ได้อยู่ในโรงพยาบาล แต่เป็นเจ้าของสายการบิน วิศวะที่รวยที่สุดก็ไม่ได้อยู่ในไซต์งานแต่เป็นเจ้าของ MK ความคิดจะเป็นตัวกำหนดการกระทำคับ การเรียนไม่กี่ปีเอามกำหนดชีวิตอีก 40ปี มันหน้าตลกออก

gogo2000
23rd November 2012, 22:07
ผมไม่พูดไรมากนะครับ เท่าที่ดูพ่อคุณคงคาดหวังให้คุณเป็นอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ผมแนะนำให้คุณพิสูจน์ตัวเองครับ ว่าคุณสามารถเป็นของตัวเองได้คิดเองได้ เป็นผู้ใหญ่ คุณอาจจะไปสอบตำรวจ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าถ้าคุณสอบติดคุณก็จะเอา
คุณไม่เอาตำรวจก็ได้แต่อย่างน้อยคุณก็ทำให้พ่อคุณเอาไปพูดได้ว่าคุณสอบติดอันนู้น อันนี้ ถึงแม้ว่าคุณจะไม่เอาก็ตาม

ปล.ผมศิษย์เก่าเบ็ญ ตอนนี้โรงเีรียนผมเป็นยังงั้นไปแล้วเหลอ เซ็งอะ แต่ทำใจไว้ละ ก่อนจบม.6ผมยังโดนม.1กร่างใส่เลย รู้สึกเซ็งรร.แย่ลงทุกวัน

ปล2.อาชีพวิศวะที่ตกงานกันเยอะไม่ใช่เพราะไม่มีตำแหน่งนะครับ มันมี แถมมีเยอะมาก แต่ที่ทำให้วิศวะไม่มีงานคือ ตัววิศวกรเองเลือกงามมากเกินไป รุ่นพี่ผมบอกมา

Price
23rd November 2012, 22:37
สวัสดีครับ ผมเป็นรุ่นพี่คุณนะครับ อยู่ม.5/15 รร.เบ็ญจะมะมหาราช
พี่แนะนำว่า อ่านหนังสือด้วยนะครับ ทบทวนม.ต้นให้หมดครับ ไม่ยากๆ ข้อสอบไม่ยากหรอก
ถ้าทบทวนม.ต้นได้หมดก็สอบเตรียมทหารได้ แต่ถ้าอยากเรียนวิศวะคอม ก็ตั้งใจครับ ลองคุยกับท่านดีๆ ไม่ลองไม่รู้ครับ
ถ้าขอไม่ได้ก้อย่าเสียใจนะครับ ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

ปัญหาคือถ้าสอบไม่ติดแล้วผมจะเรียนอยู่ไหนอ่ะครับ ผมก็ไม่มีที่เรียน

เมื่อไม่กี่วันก่อน ผมได้กลับไปดูหนังเดอะเมทริกซ์อีกรอบ มีประเด็นนึงที่ปรากฏบ่อยๆคือ เรื่อง "ทางเลือก"

และตอนนี้คุณก็กำลังเจอทางเลือกเช่นกัน ทางเลือกมีแค่สองทาง และคุณจำเป็นต้องตัดสินใจ เมื่อคุณเลือกทางเลือกหนึ่งย่อมหมายถึงต้องละทิ้งอีกทาง และอาจไม่มีโอกาสเปลี่ยนใจกลับมาเลือกใหม่ได้อีกแล้ว

ถ้าคุณเลือกทำตามแผนที่พ่อวางไว้
ถ้าคุณเก่งพอจะเรียนและเรียนไปได้ พ่อคุณอาจจะมีความสุข และเมื่อเป็นทางที่พ่อคุณเลือก ถ้าเจอปัญหาอะไร รับรองได้ว่าพ่อคุณจะช่วยคุณจัดการเท่าที่พ่อคุณจะทำได้ โดยไม่ต้องกังวลอะไรมาก แต่ มีคนสุขก็ต้องมีคนทุกข์ ความทุกข์ทั้งหมดที่เกิดจากการทำสิ่งที่คุณไม่ชอบ คุณจะต้องแบกรับมันเองทั้งหมด และอาจจะไปจนตลอดชีวิต คุณอาจจะต้องอยู่กับชีวิตที่เต็มไปด้วยความทุกข์จนวันสุดท้ายของชีวิตคุณ ถ้าโชคดีคุณอาจจะได้กลับมาเลือกใหม่ ถ้าโชคดีนะครับ

แต่ถ้าคุณเลือกทำตามใจตัวเอง
ถ้าพ่อคุณไม่โหดร้ายจนเกินไป เค้าก็จะยังคงส่งคุณเรียน แม้จะไม่ใช่สิ่งที่พ่อคุณชอบ เค้าก็คงจะทำเพื่อลูก แต่ถ้าพ่อคุณไม่ได้ใจดี คุณอาจจะโดนไล่ออกจากบ้าน คุณอาจจะต้องทำงานหาเงินเรียนเอง แค่อาจจะนะครับ ที่ผมพูดคือสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้น ไม่มีความแน่นอน

ผมจะไม่บอกว่าคุณควรเลือกอะไรคุณต้องตัดสินใจเอง พยายามคิดข้อดีข้อเสียทั้งหมด แล้วคำนวณดูดีๆ หาทางแก้ คุณควรคิดดูดีๆ

เรื่องผู้ปกครองบังคับลูกเรียนคุณไม่ใช่คนแรก มีอีกหลายคนโดนเหมือนคุณ

บางคนเก่งพ่อแม่อยาให้เป็นหมอ แต่ตัวเองอยากเป็นนักบิน แต่ก็ไปเรียนหมอให้พ่อแม่ พอจบ เค้าโชคดีได้กลับมาเลือกอีกครั้ง และเลือกที่จะเป็นนักบินตามที่ฝัน แต่ก็ไม่ได้ทิ้งวิชาชีพแพทย์ ทำงานสองอย่างไปด้วยกัน
คนนี้มีตัวตนจริง ลองไปค้นหาคำว่า หมอต้วง

บางคนเรียนตามผู้ปกครองบอกเรียนไปได้ไม่กี่ปี ถึงจะเรียนได้ดีก็เถอะ แต่ก็มันไม่ชอบ ถึงมีความรู้ แต่ไม่มีความสุข ในที่สุด อาจจะต้องหาวิธีให้ได้เรียนอย่างที่ชอบให้ได้ อาจจะทำให้ตัวเองตกเพื่อให้ผู้ปกครองเห็นว่าสายนี้ไม่ไหว อาจจะหาญาติพี่น้องคนอื่นให้ช่วยส่งเรียน

แต่ก็มีบางคน ไปตามทางที่ตัวเองอยากไป แต่ก็ไม่ไหวก็มี

เรื่องให้คุยกับพ่อให้เข้าใจ สำหรับพ่อบางคน มันยากจริงๆ โดยเฉพาะพ่อที่วางแผนชีวิตลูกไว้เรียบร้อยแล้ว ส่วนใหญ่จะใจแข็งยิ่งกว่าหิน และมีความเชื่อมั่นในตัวเองสูงมาก จนไม่เชื่อไม่ฟังคนอื่น ไม่มีอะไรจะเปลี่ยนแปลงได้

สุดท้ายขอให้คุณคิดดูดีๆ อย่าเชื่อคนอื่นมาก บางคนบอกให้คุณไปนั่นไปนี่ แต่ก็ไม่เคยบอกเลยว่าถ้าคุณไปตามที่บอกคุณจะเจอกับอะไร แค่บอกให้ไปเพราะตามใจพ่อหรือเพราะตามใจตัวเอง แล้วก็ กด ส่งข้อความ
คุณควรคิดถึงอนาคตดีๆ เพื่อ อนาคตของคุณ เพื่อชีวิตของคุณ เพื่อวันพรุ่งนี้ของคุณ

อ่อครับ ถ้าไม่ทำอย่างที่พ่อบอก ก็โดนพ่อด่าโดนพ่อตี แน่นอนครับ ถ้าผมสอบไม่ติดขึ้นมาผมหมดอนาคต 100% หรืออาจจะรอ 1ปีเพื่อสอบเข้า ม.4 อีกครั้ง ตายกันพอดี

ผมเข้าใจ ผมก็ไม่ชอบงานข้าราชการ ครับสบายก็จริง แต่ไม่ใช่แนวทางเรา

ก็คงไม่มีความสุขอะละครับ

ถูกครับ ทรมารมาก กับการทำอาชีพที่ตัวเองไม่ชอบตลอดชีวิต ผมเคยคิดว่าจะทำธุรกิจนะ

ko555555
23rd November 2012, 22:58
เมื่อไม่กี่วันก่อน ผมได้กลับไปดูหนังเดอะเมทริกซ์อีกรอบ มีประเด็นนึงที่ปรากฏบ่อยๆคือ เรื่อง "ทางเลือก"

และตอนนี้คุณก็กำลังเจอทางเลือกเช่นกัน ทางเลือกมีแค่สองทาง และคุณจำเป็นต้องตัดสินใจ เมื่อคุณเลือกทางเลือกหนึ่งย่อมหมายถึงต้องละทิ้งอีกทาง และอาจไม่มีโอกาสเปลี่ยนใจกลับมาเลือกใหม่ได้อีกแล้ว

ถ้าคุณเลือกทำตามแผนที่พ่อวางไว้
ถ้าคุณเก่งพอจะเรียนและเรียนไปได้ พ่อคุณอาจจะมีความสุข และเมื่อเป็นทางที่พ่อคุณเลือก ถ้าเจอปัญหาอะไร รับรองได้ว่าพ่อคุณจะช่วยคุณจัดการเท่าที่พ่อคุณจะทำได้ โดยไม่ต้องกังวลอะไรมาก แต่ มีคนสุขก็ต้องมีคนทุกข์ ความทุกข์ทั้งหมดที่เกิดจากการทำสิ่งที่คุณไม่ชอบ คุณจะต้องแบกรับมันเองทั้งหมด และอาจจะไปจนตลอดชีวิต คุณอาจจะต้องอยู่กับชีวิตที่เต็มไปด้วยความทุกข์จนวันสุดท้ายของชีวิตคุณ ถ้าโชคดีคุณอาจจะได้กลับมาเลือกใหม่ ถ้าโชคดีนะครับ

แต่ถ้าคุณเลือกทำตามใจตัวเอง
ถ้าพ่อคุณไม่โหดร้ายจนเกินไป เค้าก็จะยังคงส่งคุณเรียน แม้จะไม่ใช่สิ่งที่พ่อคุณชอบ เค้าก็คงจะทำเพื่อลูก แต่ถ้าพ่อคุณไม่ได้ใจดี คุณอาจจะโดนไล่ออกจากบ้าน คุณอาจจะต้องทำงานหาเงินเรียนเอง แค่อาจจะนะครับ ที่ผมพูดคือสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้น ไม่มีความแน่นอน

ผมจะไม่บอกว่าคุณควรเลือกอะไรคุณต้องตัดสินใจเอง พยายามคิดข้อดีข้อเสียทั้งหมด แล้วคำนวณดูดีๆ หาทางแก้ คุณควรคิดดูดีๆ

เรื่องผู้ปกครองบังคับลูกเรียนคุณไม่ใช่คนแรก มีอีกหลายคนโดนเหมือนคุณ

บางคนเก่งพ่อแม่อยาให้เป็นหมอ แต่ตัวเองอยากเป็นนักบิน แต่ก็ไปเรียนหมอให้พ่อแม่ พอจบ เค้าโชคดีได้กลับมาเลือกอีกครั้ง และเลือกที่จะเป็นนักบินตามที่ฝัน แต่ก็ไม่ได้ทิ้งวิชาชีพแพทย์ ทำงานสองอย่างไปด้วยกัน
คนนี้มีตัวตนจริง ลองไปค้นหาคำว่า หมอต้วง

บางคนเรียนตามผู้ปกครองบอกเรียนไปได้ไม่กี่ปี ถึงจะเรียนได้ดีก็เถอะ แต่ก็มันไม่ชอบ ถึงมีความรู้ แต่ไม่มีความสุข ในที่สุด อาจจะต้องหาวิธีให้ได้เรียนอย่างที่ชอบให้ได้ อาจจะทำให้ตัวเองตกเพื่อให้ผู้ปกครองเห็นว่าสายนี้ไม่ไหว อาจจะหาญาติพี่น้องคนอื่นให้ช่วยส่งเรียน

แต่ก็มีบางคน ไปตามทางที่ตัวเองอยากไป แต่ก็ไม่ไหวก็มี

เรื่องให้คุยกับพ่อให้เข้าใจ สำหรับพ่อบางคน มันยากจริงๆ โดยเฉพาะพ่อที่วางแผนชีวิตลูกไว้เรียบร้อยแล้ว ส่วนใหญ่จะใจแข็งยิ่งกว่าหิน และมีความเชื่อมั่นในตัวเองสูงมาก จนไม่เชื่อไม่ฟังคนอื่น ไม่มีอะไรจะเปลี่ยนแปลงได้

สุดท้ายขอให้คุณคิดดูดีๆ อย่าเชื่อคนอื่นมาก บางคนบอกให้คุณไปนั่นไปนี่ แต่ก็ไม่เคยบอกเลยว่าถ้าคุณไปตามที่บอกคุณจะเจอกับอะไร แค่บอกให้ไปเพราะตามใจพ่อหรือเพราะตามใจตัวเอง แล้วก็ กด ส่งข้อความ
คุณควรคิดถึงอนาคตดีๆ เพื่อ อนาคตของคุณ เพื่อชีวิตของคุณ เพื่อวันพรุ่งนี้ของคุณ

ballpoi007
23rd November 2012, 23:01
ผมเข้าใจ ผมก็ไม่ชอบงานข้าราชการ ครับสบายก็จริง แต่ไม่ใช่แนวทางเรา

ก็คงไม่มีความสุขอะละครับ

Zon
23rd November 2012, 23:50
อย่าไปคิดมากเลยครับ ตอนเด็กๆผมก็เป็นอย่างนี้ล่ะ ก็ลองสอบตำรวจตามที่พ่อบอกไปก่อน คิดซะว่าเป็นการทดแทนบุญคุณ
ซิ่งจะสอบติดหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวเราเอง (จะเเกล้งตอบมั่วๆก็ได้นะ จะได้ไม่ติด 55) แล้วก็บอกพ่อไปว่าผมพยายามที่สุดแล้วนะคับแต่ไม่ติด เชื่อซิพ่อไม่บ่นมากหรอกเพราะท่านก็รู้ว่ามันสอบติดยากกกก...

แต่ขอบอกว่าชีวิตมันอีกไกล คิดให้ดีๆๆมองให้ถี่ถ้วน อาชีพตำรวจไม่ได้แย่นะ ออกจะสบายด้วยซ้ำและก็มั่นคงมากด้วย อย่างผมนี่ผ่านช่วงเวลานั้นมาแล้วก็รู้สึกเสียใจเหมือนกันที่ไม่ได้ไปสอบ
แต่ถ้าอยากเรียน วิศวะคอม ก็ต้องทำงานในบริษัทซึ่งมันก็กดดันเอาเรื่องอยู่ จะออกมาทำเองก็ไม่รู้จะไปรอดอีกหรือป่าว ทั้งยังมีปัญหาอื่นๆ ต่างๆๆนาๆๆ เยอะแยะ มันต่างจากข้าราชการเยอะเลยล่ะ

ที่พ่อบังคับนู้นนี่นั้นเพราะท่านไม่อยากเห็นคุณลำบาก จริงๆนะ ผมคงพูดอะไรไม่ได้มากหรอก เพราะตอนอายุเท่าคุณผมก็คิดเหมือนที่คุณคิดอยู่ตอนนี้ล่ะ แต่พออายุมากขึ้นคุณจะเริ่มมองเห็นสิ่งที่เรียกว่า"ชีวิต"เอง อยากรู้ว่าเป็นยังไงลองถามพวกรุ่นพี่ที่เรียนจบทำงานแล้วดู
อยากบอกว่า ตอนที่ต้องออกหางาน+ตอนนั่งทำงานในออฟฟิต มันไม่ค่อยจะสนุกเท่าไหร่หรอกนะ

ถ้าให้แนะนำผมว่า สอบตำรวจให้ติดดีกว่า งานไม่หนักมากเวลาว่างก็มีเยอะอยู่ และก็เอาเวลาว่างที่มีไปศึกษาสิ่งที่ชอบก็ได้แต่ถ้าไม่ชอบก็ลองทำตามที่ผมบอกไป โดนด่าไม่กี่วันหรอก
สุดท้ายอยากจะบอกว่า เพื่อนผมที่จบมาด้วยกันมีแต่บอกว่า"เสียดายที่ไม่ได้สอบ"จริงๆๆนะ