PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วย! คอมบูทไม่ติดครับ

Princecoke
24th November 2012, 20:09
เริ่มจากตอนแรกผมเล่นๆ คอมก็ค้าง แล้วก็ดีขึ้นมา แต่ผมรู้สึกว่ามันช้าๆลง เลยลองเช็ึคดู

มันขึ้นว่า Ram 4.0gb(usable 2.0gb)อาการเก่า ครั้่งที่แล้วผมเช็ดๆเมนบอร์ดก็หาย

ผมก็ลองทำเหมือนเดิม ทำไปทำมา ก็ไม่หาย คราวนี้มีปัญหาใหม่คือเปิดเครื่องแล้วคอมจะช้ามากๆ

เข้าไปดูใน window task manager CPUกินเกือบๆ100%ขึ้นลงไปมา แล้วเึครื่องก็ดับไปเลย เป็นแบบนี้ทุกครั้ง

เลยคิดว่าลองเอาซีลิโคลนมาทาดู คราวนี้บูทไม่ติดเลยฮะ มีเสียงร้อง ยาว 1 ครั้ง สั้น 3 ครั้ง มีไฟตรงช่่องเสียบการ์ดจอ

คิดว่าการ์ดจอน่าจะพังเลยเอาของเพื่อนมาเ้สียบดู เป็นเหมือนเดิมครับ ยาว 1 ครั้ง สั้น 3 ครั้ง แต่ซักวินาืทีหลังจากนั้นก็ร้องอีก 1 ครั้ง เหมือนเครื่องบูืทติดแต่จอไม่ขึ้นไรเลยครับ

มันเป็นไรเนี่ย T T

การ์ดจอผมก็ GTX 580 ของเพื่อนที่เอามาลอง GTX 260 PSUผมก็730 wutt

ลองถอดแรมถอดการ์ดจอเอายางลบมาลบแล้ว

http://www.youtube.com/watch?v=RhGT_G3ccrw&feature=plcp

chikuva
24th November 2012, 20:21
มีโอกาสที่บอร์ดจะเน่านะครับ
ทำความสะอาดแรมหรือการ์ดจอแล้วน่าจะทำความสะอาดช่องเสียบด้วยนะครับ

ลอง reset bios ดูด้วยครับ

Princecoke
24th November 2012, 20:25
มีโอกาสที่บอร์ดจะเน่านะครับ
ทำความสะอาดแรมหรือการ์ดจอแล้วน่าจะทำความสะอาดช่องเสียบด้วยนะครับ

ลอง reset bios ดูด้วยครับ

มันบูทไม่ติดเลยครับ

jobbyfatboy
24th November 2012, 20:49
ลองถอดการ์ดจอแล้วเปิดเครื่องดูก่อนครับว่ามันบูทได้เปล่า
ผมว่า MB ของท่านอาจจะไม่ค่อยดีแล้วล่ะครับ

Princecoke
24th November 2012, 21:03
ลองถอดการ์ดจอแล้วเปิดเครื่องดูก่อนครับว่ามันบูทได้เปล่า
ผมว่า MB ของท่านอาจจะไม่ค่อยดีแล้วล่ะครับ

ไม่ได้ครับ ร้องเหมือนเดิม

jobbyfatboy
24th November 2012, 21:07
งั้นอาจจะเป็นที่ RAM ก็ได้ครับ ลองถอด RAM มาทำความสะอาด แล้วก็ทำความสะอาด slot ด้วยก็ดีครับ ถ้ายังไม่ติดอีกก็คงเป็นที่ Mainboard แล้วล่ะครับ

maxkungg704
24th November 2012, 21:13
จากที่อ่านดู อาการของเสียงนั้นเหมือนกับของผม (สาเหตุมาจากฝุ่นที่เกาะอยู่ใต้พัดลมการ์ดจอมันหนามากเลยลัดวงจร ต้องไขน็อตถอดซีตซิ้งมาปัดฝุ่นกันเลย)

แต่พออ่านต่อ ท่านก็เทสการ์ดตัวอื่นก็ไม่ติดอีกเช่นกัน เป็นไปได้ว่า Slot อาจจะเสื่อม หรือบอร์ดอาจจะไปแล้ว แถมว่า CPU USE 100%

ทางที่ดีผมว่าท่านยกไปร้านเลยดีกว่าครับ ให้เค้าเช็คให้จะดีที่สุด เกรงว่าถ้ามัวแต่ลองผิดถูกไปเรื่อยๆ จะพาเอาเจ๊งไปทั้งเครื่องน่ะครับ

BoatHaHa
24th November 2012, 21:14
ลอง Clear Bios ดูก่อน ว่าแต่คอมท่าน OC รึเปล่าครับ

Princecoke
24th November 2012, 21:20
ลอง Clear Bios ดูก่อน ว่าแต่คอมท่าน OC รึเปล่าครับ

ไม่ได้ OC ครับ

Princecoke
25th November 2012, 00:26
เปิดติดแลเวครับ slot vga เสีย

ผมลองเปลี่ยนไปใส่ slot 2

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ