PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่าด้วยเรื่องของ "แมงมุมขายาวบ้าน"

Speedy-K.O.
25th November 2012, 19:38

ในวันหยุดที่แสนสบายวันหนึ่ง ขณะกำลังทำความสะอาดบ้านหรือเดินสำรวจบ้านหรือกำลังนอนอยู่นั้น คุณเหลือบไปเห็นแมงมุมตัวเขื่องสีน้ำตาลหรือสีดำทะมึนมีขนเกาะเพดานหรือผนังอยู่ คุณผงะและส่งเสียงร้องตกใจออกไป แมงมุมตัวนั้นไม่ขยับแต่อย่างใด เมื่อสติของคุณกลับเข้าสู่ปกติ คุณมองหาของใกล้ตัวและพบกับไม้กวาด คุณเดินเข้าไปใกล้มันและยื่นปลายไม้กวาดไปที่มัน "ชิ่วๆ" คุณส่งเสียงไล่โดยหวังว่ามันจะหนีไป แต่สิ่งมีชีวิตตรงนั้นยังคงไม่ไปไหน...

"คงเหลือทางเดียว..." คุณนึกในใจถึงวิธีการสุดท้ายที่จะทำให้ให้สิ่งนั้นหายไป คุณรวบรวมความกล้าและเงื้อปลายไม้กวาดพร้อมที่จะฟาดลงไป แต่ทันใดนั้นเอง แมงมุมสีน้ำตาลวิ่งอย่างรวดเร็วมาทางคุณ "จ๊าก...!" คุณแหกปากร้องพร้อมกับวิ่งหนีโดยไม่สนใจอะไรรวมถึงชะตากรรมของไม้กวาดคู่ทุกข์คู่ยาก มันไม่มีอะไรที่น่ากลัวและน่าตกใจเท่าเจ้าแมงมุมตัวนั้นอีกแล้ว...(อยากให้ตูเจอประสบการณ์นี้เลย... :sweat )

คุณอาจจะเจอกับประสบการณ์แย่ๆ เช่นนั้นก็ได้ แมงมุมที่คุณเห็นนั้นเราเรียกว่า แมงมุมขายาวบ้าน* (common/domestic/brown huntsman spider, banana spider, housekeeping spider; Heteropoda venatoria ) ครับ แมงมุมชนิดนี้จัดอยู่ในวงศ์ Heteropodidae/Sparassidae (Giant crab spider) ที่พบได้ในเขตร้อนชื้นเป็นส่วนใหญ่ มันมักจะหลบซ่อนตัวในตอนกลางวันและออกล่าอาหารในตอนเย็นและกลางคืน จุดเด่นของแมงมุมวงศ์นี้คือ มันจะเคลื่อนที่ไปด้านข้างเหมือนปูครับ และที่สำคัญมันสามารถปีนป่ายในพื้นผิวที่เรียบรวมถึงผิวแก้วด้วยครับ

แมงมุมชนิดนี้นอกจากจะมีลักษณะตาที่มีเอกลักษณ์แล้ว (ไม่ขอลงรายละเอียดนะครับ) ส่วนที่เด่นชัดอีกอย่างคือตรงส่วนที่เรียกว่า carapace (ส่วนอกและส่วนหัวเชื่อมติดกัน) จะมีจุดสีดำสองจุด

แมงมุมชนิดนี้เชื่อว่าเข้ามาในอเมริกาโดยติดมากับกล้วยที่นำเข้ามาจากเอเชีย มันจึงได้ชื่อว่า banana spider นั่นเองครับ นอกจากพบตามบ้านแล้ว เราอาจจะพบมันได้ตามเปลือกไม้ในสวนหรือในป่าได้ครับ

อาหารของพวกมันก็คือ แมลงสาบ และแมลงชนิดอื่นๆ ครับ มันเป็นแมงมุมที่ไม่สร้างใยครับ เพราะฉะนั้น มันจะหากินโดยการวิ่งไล่จับเหยื่อ จากนั้นก็จะใช้เขี้ยว (chelicerae) ฝังลงไปในร่างเหยื่อและปล่อยพิษออกมา

แม้มันจะมีเขี้ยวพิษที่ทำให้แมลงตายได้ แต่มันไม่ใช่แมงมุมมีพิษสำหรับมนุษย์ อย่างไรก็ตาม อย่าใช้มือจับมันจะดีกว่า (จะมีใครกล้าทำไหมนะ!? อย่างน้อยผมไม่ยุ่งล่ะคนนึง x___x )

http://upic.me/i/cg/zorori_03.gif สำหรับผมกลัวแมงมุมที่สุดล่ะ โดยเฉพาะไอ้ตระกูลมีขนเนี่ยแหละ แล้วใครกลัวเหมือนผมมั่งมั้ยน่อ....

Credit : http://www.fwdder.com/topic/74485 http://image.free.in.th/z/iz/zorori04.gif

ในโอกาสนี้ผมขอเล่าประสบการณ์ตรงจากตัวเองเลยนะครับ
เมื่อตอนผมยังเด็กอายุประมาณ 9 ขวบ ผมและน้องๆอีก 3 คนได้ร่วมทำภาระกิจกู้ชาติ โดยมีอาวุธประจำกายคือ ปืน M4A2 (ปืนอัดลมชักยิง 300 กว่าบาท) และน้องๆมก็มี ปืน HK ติดกล้องเล็งพร้อมขาทราย ที่พึ่งซื้อมาด้วยกัน ต่างคนต่างแยกย้ายกันไปทำตามภาระกิจที่ผมได้สั่งไว้
ก็มีแต่ผมที่ไปคนเดียว ขณะที่ยิงต่อสู้กับศัตรูอยู่นั้นกระสุนผมก็เริ่มหร้อยหรอเต็มที่ แต่ศัตรูยังเหลืออยู่อีกบานเต ผมจึงต้องหากระสุนเพิ่ม ตามเหลือไปเห็นเจ้ากล่องยุทธภัณ กล่องหนึ่งขนาดไม่ใหญ่มาก(มารู้ตอนหลังว่าเป็นกล่องกระสุนปืนจากสงครามเวียดนามที่ตาผมได้มา) ผมรีบวิ่งไปคว้ากล่องนั้นมา
ปากก็ร้องขอความช่วยเหลือจากลูกทีม แต่ได้พบว่าลูกทีมเลิกเล่น และไปนั่งกินข้าวอยู่ในบ้านกันหมดแล้ว เหลือผมที่ต้องต่อสู้เพียงคนเดียว ขณะที่ผมกำลังยิงต่อสู้โดยไม่สนใจอะไรอยู่นั้นผมก็ได้พบว่า มีเจ้าสัตว์ประหลาดขนาดมหึมาไต่ออกมาจากกล่องกระสุนแล้ววิ่งตรงมาเกาะหยุดอยู่ที่ระหว่าง ปาก และจมูก
ขาที่ยาวเหยียดของมันพาดมากลางเบ้าตาของผม พระเจ้าช่วย !!!!!!!! ไอ้เจ้า แมงมุนขายาวของ จขกท. ตัวนั้นมันอยุ่ตรงหน้าผม เรียกให้ใครช่วยก็ไม่กล้าขยับ หลับตาก็ไม่ได้ ร้องไห้ก็ทำได้แค่น้ำตาตกใน ผมได้แต่ยืนนิ่งๆไม่ไหวติงอะไร จนเวลาผ่านไปเกือบครึ่ง ชม. พ่อ แม่ ก็เริ่มออกตามหา จนมาพบผมอยู่ใน
สภาพ แน่นิ่งไปแล้ว ตะโกนภามว่าเป็นไรผมก็ตอบไม่ได้ จนพ่อผมเดินเข้ามาดูใกล้ๆจึงพบว่า ผมโดนโจมตีโดยศัตรูไม่ระบุสัญชาติ พ่อผมรู้แล้วว่าเจ้า M4A1 ที่ผมยังถืออยู่ทำอะไรมันไม่ได้ พ่อผมจึงต้องจัดหาอาวุธพิเศษมาเพื่อจัดการมัน พ่อผมนำหนังยางวงใหญ่มาตัดออก และบอกให้ผมอยู่นิ่งๆ จากความเชี่ยวชาญ
ด้านการยิงแมลงวันของพ่อผม แป็ดดดดดด!!!! พ่อผมไม่พูดพร่ำ ลั่นไกออกมา ปลายหนังยางเคลื่อนผ่านปลายจมูกผม ตัวเจ้าสัตว์ประหลาดนั่นกระเด็นหายไป แต่ยังเหลือไว้เพียงขาของมันยังเกาะอยู่ที่ใบหน้าาของผม

ความกลัวแมงมุงเข้ากระดูกดำของผมเริ่มต้นขึ้นเมื่อวันนั้นเองงงงงงงง ........................... จบ
ถ้าผมโดนยังนี้ ช็อก อ้ากกกกกกก...... เป็นลมดีกว่า คร่อกกกกกก....... -*-

ไม่ได้กลัวตอนที่เห็นหรอก แต่กลัวตอนที่เห็นแล้วมันหายไป:eek:
ใช่ครับ ถ้าไม่ไล่หรือกำจัดมันไปก่อน ผมคงใช้ชิวิตในบ้านแบบระแวงตลอดเวลาเลยล่ะ =___=

ผมเคยโดนมันกัดทีนึงนะ วันต่อมาผมชักใยได้ ปีนตึกได้

ช่วยบอกที นี่ผมเป็นอะไรวะเนี่ย O_o
เหรอ.... จะเชื่อดีมั้ยเนี่ย :o

GtXl24o7l3c
25th November 2012, 19:42
ขายาวน่าขนลุกมาก โดยเฉพาะตอนมันวิ่งเข้ามาหาเราแบบเร็ว ๆ

gap
25th November 2012, 19:43
ผมรู้อย่างเดียว เจอเมื่อไรวิ่งเมื่อนั้น :o

G..M..INW
25th November 2012, 20:41
ตีมันยังไม่กล้าเลย ยี๋ ~

Prometheus
25th November 2012, 20:44
ตัวเล็กๆผมไม่กลัวนะ แต่ตัวใหญ่ๆที่เห็นโครงสร้างร่ายกายมันชัดๆเนี่ย อือหือ มันน่ากลัวมาก ก ก ก ก

niknana
25th November 2012, 21:08
ในโอกาสนี้ผมขอเล่าประสบการณ์ตรงจากตัวเองเลยนะครับ
เมื่อตอนผมยังเด็กอายุประมาณ 9 ขวบ ผมและน้องๆอีก 3 คนได้ร่วมทำภาระกิจกู้ชาติ โดยมีอาวุธประจำกายคือ ปืน M4A2 (ปืนอัดลมชักยิง 300 กว่าบาท) และน้องๆมก็มี ปืน HK ติดกล้องเล็งพร้อมขาทราย ที่พึ่งซื้อมาด้วยกัน ต่างคนต่างแยกย้ายกันไปทำตามภาระกิจที่ผมได้สั่งไว้
ก็มีแต่ผมที่ไปคนเดียว ขณะที่ยิงต่อสู้กับศัตรูอยู่นั้นกระสุนผมก็เริ่มหร้อยหรอเต็มที่ แต่ศัตรูยังเหลืออยู่อีกบานเต ผมจึงต้องหากระสุนเพิ่ม ตามเหลือไปเห็นเจ้ากล่องยุทธภัณ กล่องหนึ่งขนาดไม่ใหญ่มาก(มารู้ตอนหลังว่าเป็นกล่องกระสุนปืนจากสงครามเวียดนามที่ตาผมได้มา) ผมรีบวิ่งไปคว้ากล่องนั้นมา
ปากก็ร้องขอความช่วยเหลือจากลูกทีม แต่ได้พบว่าลูกทีมเลิกเล่น และไปนั่งกินข้าวอยู่ในบ้านกันหมดแล้ว เหลือผมที่ต้องต่อสู้เพียงคนเดียว ขณะที่ผมกำลังยิงต่อสู้โดยไม่สนใจอะไรอยู่นั้นผมก็ได้พบว่า มีเจ้าสัตว์ประหลาดขนาดมหึมาไต่ออกมาจากกล่องกระสุนแล้ววิ่งตรงมาเกาะหยุดอยู่ที่ระหว่าง ปาก และจมูก
ขาที่ยาวเหยียดของมันพาดมากลางเบ้าตาของผม พระเจ้าช่วย !!!!!!!! ไอ้เจ้า แมงมุนขายาวของ จขกท. ตัวนั้นมันอยุ่ตรงหน้าผม เรียกให้ใครช่วยก็ไม่กล้าขยับ หลับตาก็ไม่ได้ ร้องไห้ก็ทำได้แค่น้ำตาตกใน ผมได้แต่ยืนนิ่งๆไม่ไหวติงอะไร จนเวลาผ่านไปเกือบครึ่ง ชม. พ่อ แม่ ก็เริ่มออกตามหา จนมาพบผมอยู่ใน
สภาพ แน่นิ่งไปแล้ว ตะโกนภามว่าเป็นไรผมก็ตอบไม่ได้ จนพ่อผมเดินเข้ามาดูใกล้ๆจึงพบว่า ผมโดนโจมตีโดยศัตรูไม่ระบุสัญชาติ พ่อผมรู้แล้วว่าเจ้า M4A1 ที่ผมยังถืออยู่ทำอะไรมันไม่ได้ พ่อผมจึงต้องจัดหาอาวุธพิเศษมาเพื่อจัดการมัน พ่อผมนำหนังยางวงใหญ่มาตัดออก และบอกให้ผมอยู่นิ่งๆ จากความเชี่ยวชาญ
ด้านการยิงแมลงวันของพ่อผม แป็ดดดดดด!!!! พ่อผมไม่พูดพร่ำ ลั่นไกออกมา ปลายหนังยางเคลื่อนผ่านปลายจมูกผม ตัวเจ้าสัตว์ประหลาดนั่นกระเด็นหายไป แต่ยังเหลือไว้เพียงขาของมันยังเกาะอยู่ที่ใบหน้าาของผม

ความกลัวแมงมุงเข้ากระดูกดำของผมเริ่มต้นขึ้นเมื่อวันนั้นเองงงงงงงง ........................... จบ

Phromrat
25th November 2012, 21:10
โอ๋โห ~ แมงมุมบ้านไหนว่ะนั้น

maxidococo
25th November 2012, 21:13
ไม่ได้กลัวตอนที่เห็นหรอก แต่กลัวตอนที่เห็นแล้วมันหายไป:eek:

SoLuSamBaLu
25th November 2012, 21:19

เป็นผมคงกรี๊ด..............สุดเสียงปัดๆๆเพราะคิดภาพตามแล้วมันสยองมาก แมงมุมนี่สุดๆล่ะ ยี๊....

liltc
25th November 2012, 21:24
จำได้ละ เจอแมงมุมไอตัวนี้ติดอยู่ตรงผนังห้องน้ำตอนเด็กๆ วิ่งหนีแถบไม่ทัน ตั้งแต่นั้นผมก้กลัวแมลงมุมมาจนถึงวันนี้แหละ แค่รูปยังไม่อยากดูเลย T^T

Michiri
25th November 2012, 21:41
พี่อยากจะเป็นสไปเดอร์แมน

http://www.youtube.com/watch?v=2eMeNUTmudk

DeadCarnival
25th November 2012, 21:49
รู้สึกชื่อเรียกเจ้านี่มันจะเยอะมากเลยนะ

thizo
25th November 2012, 21:52
ผมก็กลัว จนจำขึ้นหัวสมองเลยครับ

แต่ถ้าเราเจอ เราไม่ไล่ ระวังมันอาจจะทำร้ายเราตอนหลับนะครับ

เผลอๆ เราจะตายแบบไม่รู้ตัว ^^

ballba
25th November 2012, 22:12
ผมเคยโดนมันกัดทีนึงนะ วันต่อมาผมชักใยได้ ปีนตึกได้

ช่วยบอกที นี่ผมเป็นอะไรวะเนี่ย O_o

-=CoMMy=-
25th November 2012, 22:21
ผมเกลียดแมงมุม :dash

keroro07
25th November 2012, 22:25
ไม่อยากจะเล่า นั่นเเลตัวทำความสนุกของผม จับมันมาทรมารสารพัดเเล้ว โคตรมันส์:cool::cool::cool::cool:

nakiann123
25th November 2012, 22:39
เอาแก้มาครอบมันไว้ แล้วจับมันขัง แล้วก็ ใช้เทียนจุดแล้วดับ เพื่อรมควันมัน 6555555+

maxkungg704
25th November 2012, 23:16

นี่มันหนังสงคราม + ดราม่าชัดๆ คาราวะท่าน 1 จอก