PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ลี้ลับ]ช่วยวิเคราะห์ทีครับผม

kabukiput
26th November 2012, 00:05
กราบสวัสดีชาวJokergamethทุกท่านครับผม ก่อนอื่นขอแนะนำตัวกับทุกท่านก่อนครับเผื่อใครๆไม่รู้จัก(ซึ่งก็มีเยอะนะ) ผมชื่อพุดครับผม

ผมมีเรื่องแปลกๆมาเล่าให้ฟังอยากจะให้ชาวโจ๊กได้ช่วยกันวิเคราะห์ฮะ

คือเรื่องมันเกิดขึ้นในบ้านผมเองครับผม มันเป็นเรื่องแปลกที่ตั้งแต่ผมอยู่บ้านมา5ปีกว่าๆจะปีแล้วยังไม่เคยเจอ แต่ล่าสุดนี่หนักสุดจริงๆครับ เมื่อวาน(วันเสาร์ที่ผ่านมา) ผมมีนัดต้องไปหาหมอตอน5โมงเย็น ซึ่งผมก็ค่อนข้างรีบออกไป แต่ผมก็ไม่ลืมที่จะล๊อกกลอนประตูบ้านซึ่งผมก็รีบไงเลยล๊อกไปแค่ตัวข้างบนเท่านั้นแต่ที่แน่ๆคือ กลอนที่ล๊อกผมหมุนให้ตัวล๊อกนี่ไปขัดกันแล้วซึ่งไม่มีทางเลื่อนลงแน่ๆ จนไปหาหมอเสร็จทำธุระเสร็จกลับมาบ้าน ผมทะเลาะกับแม่นิดหน่อย แล้วแม่ก็เอาผ้าออกไปซักข้างนอก จนเรามานั่งดูข่าวกันแม่ก็ถามขึ้นมา

"ทำไมก่อนออกจากบ้านไม่ล๊อกประตูหลังเป็นประจำเลย"

ผมถึงกับหน้าซีด หันไปถามแม่ว่าตัวไหน บนหรือล่าง แม่บอกว่าทั้งสองตัวเลย ผมถึงกับหน้าซีดกว่าเดิมแล้วลนลานขึ้นมาเลย ผมบอกแม่ว่าผมล๊อกแล้วจริงๆ แม่บอกว่าน่าแปลกเหมือนกันเพราะหลังๆในบ้านมีอะไรแปลกๆเยอะ เค้าสงสัยตั้งแต่ของในห้องแต่งตัวโดนรื้อแล้ว อันนี้ยังไม่ได้บอกเค้าว่าผมนี่แหละรื้อเพราะตอนนั้นโมโหไรไม่รู้ แต่ที่สำคัญคือผมบอกแม่ว่ามันมีเรื่องแปลกๆจริงๆ เพราะบางคืนผมนั่งเล่นเกมนั่งทำงานอยู่มันมักจะมี "เสียงของตกจากที่ไหนซักที่" ทั้งๆที่ไม่มีลมในบ้านเลย เพราะผมเป็นคนที่ชอบปิดบ้านทุกมุม ดึงม่านหมด ถ้าเป็นลมผ่านม่านไม่น่าจะทำให้ล้มได้เพราะมันน่าจะโดนทำให้แรงลดลงไปบ้าง บางทีก็มีเสียงคลานแกรกๆบนฝ้าเพดานบ้างอันนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นหนู

แต่ต้องเล่าย้อนไปก่อนหน้านั้น5ปี บ้านหลังนี้ที่อยู่เนี่ย เป็นบ้านสร้างใหม่ ไม่เคยมีประวัติคนตายก่อนที่ผมกับครอบครัวจะย้ายเข้ามาอยู่ ซึ่งเราเห็นตั้งแต่ตอนสร้างเลย ผมย้ายมาตั้งแต่ม.2จนตอนนี้จะจบปี1แล้ว เรายังไม่เคยมีพิธีกรรมตามประเพณีอย่างนึงเลย นั่นก็คือการขึ้นบ้านใหม่ ซึ่งแน่นอน ตามความเชื่อโบราณคือถ้าไม่ขึ้นบ้านใหม่ก็จะไม่มีเจ้าที่ไม่มีผีบ้านผีเรือนคอยเฝ้าคอยปกปักรักษาให้ ฉะนั้นสัมพเวสีจะเข้ามาได้ แต่ผมไม่เคยเห็นเลยนะครับ บอกตรงๆ แต่ที่สำคัญที่เราไม่ได้ทำพิธีคือ 1.พ่อผมเข้าเวรตลอดไม่ค่อยว่างกันเท่าไหร่ แม่ทำงานทุกวัน วันอาทิตย์ก็ยังทำอยู่ ส่วนผมเองช่วงนี้ก็เรียน ซึ่งแน่นอนว่าไม่มีใครว่างไปนิมนต์พระท่านมาทำพิธีให้ แล้วที่สำคัญคือผมไม่รู้หรอกว่าเรา3คนเนี่ย ใครไปพาเค้าเข้ามาในบ้าน(ซึ่งอาจจะมี) แต่ที่แน่ๆคือตอนนี้ผมเดือดร้อนพอสมควรเพราะผมเป็นคนเดียวในบ้านที่ต้องอยู่ดึกเกือบทุกวัน ทำงานบ้างเล่นบ้างปะปนกันไป มันเสียวนะ

แม้ว่าผมจะเกิดวันเสาร์ที่18 เดือนธันวา ซึ่งยายผมบอกว่าผมเป็นคนที่เกิดเสาร์ ดวงจะแข็งไม่เจอง่าย แล้วยิ่งเกิดเสาร์5ด้วย(ไม่รู้จริงมั๊ย)ยิ่งแข็งเข้าไปอีก แต่ผมก็หวาดผวาเหมือนกัน

ยังไงซะก็อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยกันวิเคราะห์เหตุการณ์นี้ทีครับผม

ทำไมไม่ลองคิดว่าอาจจะเป็นโจรขึ้นบ้านล่ะครับ
ข้อมูลน้อยไปครับ น้ำเยอะไปหน่อยวิเคราะห์ไม่ได้ครับ
บ้านตำรวจเลยนะครับผม แล้วที่สำคัญคือประตูหลังมันเป็นประตูไม้1ชั้นแล้วมีประตูเหล็กลูกกรงอีก1ชั้นอันนี้ลืมบอกไป แล้วที่สำคัญคือล๊อกทั้ง2บาน

มันมีหลายสาเหตุครับ อย่างกรณีของตกในบ้านบ่อยๆมีหลายสาเหตุครับเช่น บ้านเอียง ดินทรุด ใต้ดินเป็นทางผ่านน้ำ สิบล้อผ่านประจำ ชั้นวางของไม่รับน้ำหนัก โหย..เยอะ ขอข้อมูลอีกนิดนะครับ

บ้านผมอยู่ในหมู่บ้านครับผม ค่อนข้างเงียบสงบ ซอยอยู่ลึกจนบางทีแท๊กซี่จะออกยังหลงเลย ฉะนั้นรถไม่ผ่านครับ ส่วนเรื่องทรุดนี่มีสิทธิ์เป็นไปได้อยู่เพราะมีช่วงนึงแถวๆหมู่บ้านผมมีอีกหมู่บ้านมาสร้าง แต่ตอนมันเกิดมันเลยช่วงตอกเสาเข็มมาแล้ว ที่สำคัญ เมื่อก่อนผมเคยมีเรื่องได้ยินเสียงเรียกตอนดึกๆผมนึกว่าแม่มาเรียกเลยกำลังจะตอบไป แต่นึกขึ้นได้ว่าแม่เข้าห้องไปก่อนที่จะไดยินเสียงซึ่งเค้าออกมาไล่รอบนึงแล้วก็สงสัยว่าจะมาไล่อีกทำไม แค่นั้นล่ะผมปิดคอมขึ้นนอนเลยตอนช่วงตี4กว่าๆ

แล้วเมื่อก่อนช่วงนึงที่ยังใช้ตู้กดน้ำอยู่ในบ้าน ผมเป็นคนต้องยกน้ำประจำ เคยรู้สึกเหมือนมีมือขาวๆมาโอบเอว แล้วก็วันนึงตอนผมขึ้นไปอาบน้ำข้างบน แม่บอกว่าเห็นเหมือนผมลงมาเลยจะทัก แต่ตอนนั้นผมไม่ได้ลงมาเลย

ส่วนเรื่องชั้นวางของ แทบไม่ค่อยมีครับ

อีกเรื่องนึงที่น่าคิดครับ หลายๆท่านบอกว่าโจรรึเปล่า อันนี้พึ่งคิดได้ครับ ถ้าโจรเข้า มันจะสะเดาะกลอนจากข้างนอกได้อย่างไร แต่ถ้ามันสะเดาะได้ ถ้าเข้ามาในบ้าน ต้องมีการรื้อค้นบ้าง เพราะผมไปนานพอสมควร แล้วก็ต้องมีร่องรอยให้ตรวจดูได้บ้าง แล้วที่สำคัญซอยที่ผมอยู่คนเยอะมากแล้วจะมีบ้านนึงที่มีกล้องCCTVอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเห็นมั๊ย เดี่ยวลองบอกพ่อไปขอดูก่อนครับ

AT[m]-l3LADE
26th November 2012, 00:23
สั้นๆ ทำบุญซะ ไม่ก็เรียกคุณริวมาเลย

sexylove
26th November 2012, 00:32
-l3LADE;1744970']สั้นๆ ทำบุญซะ ไม่ก็เรียกคุณริวมาเลย

แนะนำให้ทำบุญบ้างครับผม:)

edwardza02
26th November 2012, 00:40
แนะนำติดเหล็กดัดครับ จะได้ปลอยภัยจากขโมย ขโจร

bankkoker
26th November 2012, 00:40
น่าคิดนะครับ แต่เรื่องที่เล่ามามันยังไม่ชัดพอ แบบว่ายังมีเหตุผลมาหักล้างได้เยอะอยู่ คงต้องดูไปยาวๆเจอแบบชัดๆ น่าจะต้องทำบุญครั้งใหญ่แหละครับ

IL Genuine
26th November 2012, 00:49
paranormal activity ไทยสินะ

namg
26th November 2012, 00:54
ทำไมไม่ลองคิดว่าอาจจะเป็นโจรขึ้นบ้านล่ะครับ
ข้อมูลน้อยไปครับ น้ำเยอะไปหน่อยวิเคราะห์ไม่ได้ครับ

kabukiput
26th November 2012, 00:55
ขอบคุณทุกท่านมากครับผม จริงๆก็อยากทำอยู่ครับ เคยคุยกับแม่อยู่แต่ไม่มีใครว่างตรงกันเลย เพราะถ้าพ่อไม่เข้าเวรเช้า แม่ก็จะไม่อยู่บ้านไปทำงาน นานๆจะหาเวลาอยู่กัน่วางๆได้ซักทีนึง

paranormal activity ไทยสินะ

เออเนอะ น่าสนแฮะ ผมว่าเผลอๆทำออกมานี่ดังกว่าฝรั่งซะอีกแฮะ เพราะนั่นมันเมคแม่นเบ๊าะ

Death_Backers
26th November 2012, 01:00
มันมีหลายสาเหตุครับ อย่างกรณีของตกในบ้านบ่อยๆมีหลายสาเหตุครับเช่น บ้านเอียง ดินทรุด ใต้ดินเป็นทางผ่านน้ำ สิบล้อผ่านประจำ ชั้นวางของไม่รับน้ำหนัก โหย..เยอะ ขอข้อมูลอีกนิดนะครับ

kabukiput
26th November 2012, 01:07
บ้านตำรวจเลยนะครับผม แล้วที่สำคัญคือประตูหลังมันเป็นประตูไม้1ชั้นแล้วมีประตูเหล็กลูกกรงอีก1ชั้นอันนี้ลืมบอกไป แล้วที่สำคัญคือล๊อกทั้ง2ตัว

บ้านผมอยู่ในหมู่บ้านครับผม ค่อนข้างเงียบสงบ ซอยอยู่ลึกจนบางทีแท๊กซี่จะออกยังหลงเลย ฉะนั้นรถไม่ผ่านครับ ส่วนเรื่องทรุดนี่มีสิทธิ์เป็นไปได้อยู่เพราะมีช่วงนึงแถวๆหมู่บ้านผมมีอีกหมู่บ้านมาสร้าง แต่ตอนมันเกิดมันเลยช่วงตอกเสาเข็มมาแล้ว ที่สำคัญ เมื่อก่อนผมเคยมีเรื่องได้ยินเสียงเรียกตอนดึกๆผมนึกว่าแม่มาเรียกเลยกำลังจะตอบไป แต่นึกขึ้นได้ว่าแม่เข้าห้องไปก่อนที่จะไดยินเสียงซึ่งเค้าออกมาไล่รอบนึงแล้วก็สงสัยว่าจะมาไล่อีกทำไม แค่นั้นล่ะผมปิดคอมขึ้นนอนเลยตอนช่วงตี4กว่าๆ

DkTaP82
26th November 2012, 01:19
อย่างมงายครับ ไม่มีไรหรอก ยิ่งแสวงหาใจก็กลัวเปล่า คิดเสียว่าโจรหรือโขมย พวกนี้จะดีกว่า

บ้านไม่ต้องทำบุญก็ได้ครับ จริงๆแล้วมันอยู่ที่ตัวคน ทำให้ใจชื้น ให้รู้สึกดีแค่นั้น

อย่าไปสนใจเลย ตั้งแต่เรื่องวันเดือนปีเกิดว่าจะเห็นสิ่งเหล่านี้ง่ายหรือมาก

เน้นให้ ทำสมาธิ ไหว้พระสวดมนต์ ภาวนาให้เป็นคนมีสติปัญญาดี ก็พอ แล้วคุณจะรู้เองว่า อะไรกันแน่ที่สงสัยอยู่

ไม่เชื่อลองดู 55

kabukiput
26th November 2012, 01:25
ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ จริงๆปกติผมก็ไม่ได้กลัวมากขนาดนั้น เพียงแต่มันเยอะจนผวาบ้างแค่นั้นเอง

M4A1Predator
26th November 2012, 11:16
ติดกล้องวงจรปิดไว้ก็ดีนะครับ
กัน ขโมยขโจร ส่วนตัวผมไม่เชื่อหรอกครับ
ลี้ลับอะไร
เรื่องเสียงนี่ต้องลองคิดดูดีๆ