PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าเกิดโจรเข้าบ้านเราจะทำไงดี?

John Marston
26th November 2012, 21:35
โจรเข้าบ้าน ทำไงดี

ด้วยปัญหาจากคนว่างงานที่มีเยอะขึ้นทำให้อาชญากรรมเพิ่มขึ้นตามลำดับเป้าหมายสำคัญของเหล่าโจรคือบ้านที่มีแต่ผู้หญิงอาศัยอยู่ แล้วเราจะทำอย่างไรให้อยู่บ้านได้อย่างปลอดภัย กรณีที่คุณอยู่บ้านแล้วพบว่าโจรเข้ามาย่องเบาๆกลางดึก แถมคุณยังตื่นนอนและรู้ตัวเสียด้วย วิธีเหล่านี้จะช่วยให้คุณปลอดภัยกว่าการไม่เตรียมรับมือใดๆ เลย ดังนี้

1. ตั้งสติให้มั่น ไม่ว่าโจรจะมาในรูปแบบใดคุณต้องตั้งสติไว้ให้ดี เพราะคุณจะคิดหาทางออกได้เสมอ อย่างเช่น โจรเข้ามาแบบคนเดียวหรือสองคน มีเป้าหมายเพื่อย่องเบาๆไม่ให้เรารู้ตัว เราอาจจะแกล้งหลับต่อไปและระหว่างที่โจรขนของก็รีบโทรแจ้งตำรวจ รวมทั้งรีบหาที่ซ่อนแบบที่โจรคิดไม่ถึง บอกสมาชิกในบ้าน หรือรีบเผ่นออกจากบ้าน แต่ถ้าเกิดโจรมากันเป็นแก๊ง และจับสมาชิกในบ้านมัดรวมกัน ให้คุณอยู่เฉยๆ ไม่ควรต่อสู้กลับเพราะโจรอาจฆ่าคุณได้

2. โทรศัพท์มือถือใกล้ตัว สิ่งที่ต้องคว้าไว้ก่อนคือโทรศัพท์มือถือให้คุณรีบโทรไปที่ 191 ทันทีที่ออกจากบ้านได้ แต่ถ้าเกิดคุณถูกมัดให้ค่อยๆ กดเบอร์ 191 และพูดคุยกับคนร้ายเพื่อให้รายละเอียดตำรวจที่กำลังรับฟังอยู่ เช่น หมู่บ้าน...นี้โดนยกเค้าประจำเลย อย่างบ้านที่อยู่นี้เลขที่...หมอดูก็เคยทักว่าดวงไม่ดี ทำไมพวกคุณมากันตั้ง 7 คน เอารถอะไรมา เป็นต้น เพื่อตำรวจจะได้รู้ที่อยู่ของคุณและประเมินสถานการณ์ได้ว่ากำลังอยู่ในภาวะอันตราย

3. จดจำรายละเอียดโจร ถ้าดูแววแล้วลักษณะโจรจะไม่สามารถชวนคุยได้ ให้คุณจดจำรูปพรรณสัณฐาน ทรงผม แผลเป็น บุคลิก พื้นเพ ซึ่งทราบได้จากภาษาให้คุณสังเกตเงียบๆ ไม่ต้องชวนคุยหรือเถียง เพราะจะก่อให้เกิดอารมณ์ด้วยกันทั้งสองฝ่าย ที่สำคัญจดจำสิ่งของที่โจรขโมยไปด้วย เช่น นาฬิกา พระเครื่อง เครื่องใช้ไฟฟ้า เป็นต้น

4. เรียนรู้การใช้อาวุธ ถ้าโจรหวังเข้ามาทำร้ายหรือต้องการจะข่มขืนให้คุณใช้อาวุธที่ไม่ผิดกฎหมาย เช่น สเปรย์พริกไทย ท่อนไม้ เครื่องช็อตไฟฟ้า โดยต้องตั้งไว้ในที่ที่หยิบสะดวก เช่น หัวเตียง ใต้หมอน จากนั้น อาจจะตะโกนให้เพื่อนบ้านทราบว่าไฟไหม้ คนจะตื่นขึ้นมาดูเหตุการณ์ได้ง่ายกว่าที่คุณจะตะโกนว่าช่วยด้วยเพียงอย่างเดียว

5. รอดแล้วเล่าเรื่อง เมื่อรอดจากเหตุการณ์ขโมยขึ้นบ้านแล้ว ก็ควรให้ข้อมูลแก่เจ้าหน้าที่ตำรวจถึงเส้นทางเข้าออก เวลาที่โจรเข้าและออก สิ่งที่โจรรื้อค้น รูปพรรณ เสื้อผ้า พาหนะ รวมทั้งทรัพย์สินที่โจรหยิบไป เพื่อจะได้ติดตามทรัพย์สินอย่างทันท่วงที

ถ้าเกิดเหตุการณ์เกิดขึ้นกับคุณๆจะทำยังไงกันครับ

ที่มาข้อมูล siamsouth.com
ที่มารูปภาพ klongdigital.com

ballba
26th November 2012, 21:39
แถวบ้านผมมีแต่โจรกระจอก มันมาขโมยพวก ไม้กวาด กะละมัง ไม้แขวนเสื้้อ หายประจำ หลังบ้าน

บางวัน กางเกงใน ผมก็หายครับ = =

warhead007
26th November 2012, 21:41
มีดพับกับมีดควงอยู่หน้าคอม มีดปาดตาลอยู่ในลิ้นชัก ไม้หน้า 3 อยู่ใต้โต๊ะ ดาบสปาร์ต้าอยู่ที่หัวนอน มีดใบตายอยู่ในตู้เสื้อผ้าบนห้องนอน :o:o:o

PhraoBWS
26th November 2012, 21:43
เซงเลย บ้านผมอยู่ลึกเข้ามาในซอยโดดๆ ตะโกนไฟไหม้ก็ไม่ได้

anuchit2010
26th November 2012, 21:44
แถวบ้านผมมีแต่โจรกระจอก มันมาขโมยพวก ไม้กวาด กะละมัง ไม้แขวนเสื้้อ หายประจำ หลังบ้าน

บางวัน กางเกงใน ผมก็หายครับ = = ****ดดดด แบบนี้นายต้องระวังตูดไว้ให้ดี ซะแล้วนะ

Granado
26th November 2012, 21:47
มีดพับกับมีดควงอยู่หน้าคอม มีดปาดตาลอยู่ในลิ้นชัก ไม้หน้า 3 อยู่ใต้โต๊ะ ดาบสปาร์ต้าอยู่ที่หัวนอน มีดใบตายอยู่ในตู้เสื้อผ้าบนห้องนอน :o:o:o
เกรงว่าโจรจะเอาของพวกนั้นมาทำร้ายมากกว่านะ

kidsylenser
26th November 2012, 21:52
เคยเจอครับ มากัน 4-5 คน วันนั้นผมกับพี่นอนดึกมาก ได้ยินเสียงก๊อกแก๊ก เลยเดินไปดูกับพี่

เห็นคาตาเลยมันกำลังปีนเข้ามาในบ้าน เสร็จแล้ว 1 ในพวกมันหันมาเห็นผมกับพี่ มันก็บอกเพื่อน เฮ้ยมีคนอยู่ แล้วก็หนีไปหมดเลย

ปล.ตอนนี้ที่นอนผมมี คมแฝก (ของแท้โบราณ ตั้งแต่รุ่นตารุ่นยายผมได้อะ) มาอีกจะฟาดหน้าให้ :mad3

dewgtr
26th November 2012, 22:01
ถ้าเป็นผม ผมเห็นอะไรขว้าง*****หมดเลย หนังสือ กรอบรูป หมอน ฯลฯ

Buffalo
26th November 2012, 22:08
ถ้าเข้าเฉยๆไม่เท่าไหร่ แต่ถ่ามันวางยา้เบื่อหมาผมก่อนแล้วค่อยเข้ามานี่ มันไม่ได้ไปนอนคุกดีๆแน่ละ อย่างน้อยต้องอยู่โรงบาลฯก่อนซักเดือนสองเดือน

warhead007
26th November 2012, 22:15
เกรงว่าโจรจะเอาของพวกนั้นมาทำร้ายมากกว่านะ
เออมันก็จริงของคุณนะ เดี๋ยวหาที่ซ่อนที่มันเนียนๆกว่านี้หน่อยดีกว่า

Blackperl
26th November 2012, 22:23

สร้างลิ้นชักไว้ใต้เตียงแล้วสุ่มจับขึ้นมา ฮึๆๆ

sattawat1979
26th November 2012, 22:44
ถ้าโจรเข้าบ้าน ถ้าผมยิงมันตายจริงๆ ผมจะผิดไหมครับนี่??

แบบว่าเกลียดพวกเศษเดนมนุษย์พวกนี้มาก เกลียดซะยิ่งกว่าขี้ซะอีก ไม่มีปัญญาทำมาหากิน แล้วชอบเบียดเบียนคนอื่น น่ายิงให้ตายเลย - -*

ตอนนี้ผมกำลังซื้อบ้านใหม่ซะด้วย ยิ่งเสีวๆอยู่ - -''

warhead007
26th November 2012, 22:46
ถ้าโจรเข้าบ้าน ถ้าผมยิงมันตายจริงๆ ผมจะผิดไหมครับนี่??

แบบว่าเกลียดพวกเศษเดนมนุษย์พวกนี้มาก เกลียดซะยิ่งกว่าขี้ซะอีก ไม่มีปัญญาทำมาหากิน แล้วชอบเบียดเบียนคนอื่น น่ายิงให้ตายเลย - -*

ตอนนี้ผมกำลังซื้อบ้านใหม่ซะด้วย ยิ่งเสีวๆอยู่ - -''
น่าจะผิดนะครับ ทำเกินกว่าเหตุ

nodoka
27th November 2012, 00:34
ผมคิดตลอดนะถ้าสมมติโจรเข้าบ้านแล้วผมเผลอฆ่าโจรตายผมจะผิดไหม แต่ผมโชคดีที่ไม่เคยโดน เอาเข้าจริงถ้าโดนแล้วผมอาจทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน

kidsylenser
27th November 2012, 00:39

ตำรวจดูลักษณะการตายครับ ถ้าคุณยิงใส่ไปแบบหมดแม๊ก ก็อาจจะโดนเพราะเป็นการตั้งใจฆ่า

แต่ถ้า ยิงแบบบาดเจ็บซัก 1 - 2 นัดแล้วมัดไว้รอตำรวจมา คุณรอด 100% เพราะคุณโดนบุกรุกเลยป้องกันตัว (ในกรณีที่ปืนคุณลงทะเบียนถูกต้อง)

EviLBlacK03
27th November 2012, 00:42

อาจจะไม่ผิดเพราะ ไม่มีพยานหรือคนอื่นนอกจาก คุณกับโจร ดังนั้น แต่งเรื่องเลย ใครมันจะรู้ ^ 0^
ปล.ผมว่ามันก็ไม่ดีอีกแหละ

bigspy77
27th November 2012, 01:03

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 68 บัญญัติว่า ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อ กฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด ถ้าเกิดว่าคนร้ายไม่มีอาวุธและบุกเข้ามาในบ้าน แล้วเราฆ่า จะถือว่า ทำเกินกว่าเหตุครับ

jeditrainer
27th November 2012, 01:17

บางวัน กางเกงใน ผมก็หายครับ = =
*0* เหลือเกินจริง ๆ กางเกงในก็เอา ยอมมันเลย ของผมที่บ้านไม่มีโจรครับ มีแต่งู ประตูนะเผลอเปิดค้างไว้ไม่ได้เลย งูเห่าเข้าบ้านตลอด โคตรเซ็ง