PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Dota (ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ)

JoIozaa1@hotmail.com
28th November 2012, 07:21
คือว่า ทุกวันอังคารผมกับเพื่อนๆ ชอบดวล Dota กันครับ ฝ่ายละ 4 คนครับ (ครูไม่อยู่)
ฝ่ายเพื่อนผมเวลา Kill พวกผมได้ชอบแบบว่า ยั่วยุ ปากเก่ง ครับ แล้วเมื่อวานสู้ไม่ได้จริงๆทีมผมแจกเงิน
ให้ฝ่ายนั้นเยอะมาก จนออกของได้ครบ จนทำให้ผมกับทีมต้องเฝ้าอยู่ที่บ้านกันเลยครับ จำได้เล่นไป 70 นาทีกว่าๆ
สู้จนวินาทีสุดท้ายก็แพ้ ครับ 555

ฝ่ายเพื่อนผม (บ้านบน)
Leviathan
Alleria
Akasha
Zeus

ฝ่ายผม (บ้านล่าง)
Raigor Stonehoof ผมเล่นครับ
Azgalor
Furion
Strygwyr

แบบว่าผมสู้ Leviathan ไม่ได้ครับ ถ้า 2-1 ยังแพ้ครับ เพราะเลือดเยอะจริงๆ
ต้อง 4-1 ถึงชนะครับ Zeus ก็ชอบใช้สายฟ้าจนน่ารำคาญครับ
ส่วน Alleria ชอบยิงไกลแล้ววิ่งหนี

คือผมอยากให้ฝ่ายเพื่อนผมร้องไม่ออกสักคำเลยครับ 555 ติดแค่เจ้า Leviathan นี้ละครับ เลือดเยอะ ตีหนัก
ครับพอมีวิธีแก้ไหมครับ ก็เลยอยากถามเพื่อนๆที่ รู้และมีประสบการณ์ หน่อยนะครับ

ตัวที่ผม ถนัดมีแต่ Kardel Sharpeye Sniper ครับ

วันนี้ทำงานเสร็จในคาบเรียนแล้วก็ดวลกันครับ

ผลวันนี้ พวกผมชนะครับ สะใจมากครับที่นั้นพูดไม่ออกเลย
ผม Kill ไปทั้งหมด 32 ตัว ตาย 2 ครับ

ทีมนั้นมี

Anti-Mage
Alleria
Traxex
Mirana Nightshade

ทีมผมมี
Gyrocopter
Lina Inverse
Huskar ผมเล่น
Yurnero

คือผมกับเพื่อนคนที่เล่น Lina Inverse จะไปด้วยกันครับเล่น Carry ป่วนเกมส์ไล่ฆ่าทีมเพื่อน
จนเพื่อนผมออกหมดเลยเหลือคนเดียว สะใจมากๆ ครับพูดไม่ออกเลย

ผมเลยชอบ Huskar แล้วละครับ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ

อาทิตย์คงดวลกันอีกฮะถ้าทำงานเสร็จเร็ว ...

jovkinm4
28th November 2012, 07:30
ผมอ่านไปนึกไปฮีโร่ตัวนี้ตัวไหน อย่างเช่น Leviathan พวกผมเรียกเเต่ tide hunter Raigor Stonehoof เรียก Earthshaker
Alleria นี่ผมจำไม่ได้เลย 555+ รอโปรๆมาตอบครับ

GtXl24o7l3c
28th November 2012, 07:37
ผมอ่านไปนึกไปฮีโร่ตัวนี้ตัวไหน อย่างเช่น Leviathan พวกผมเรียกเเต่ tide hunter Raigor Stonehoof เรียก Earthshaker
Alleria นี่ผมจำไม่ได้เลย 555+ รอโปรๆมาตอบครับ

Alleria คือ wind runner ครับ

tide hunter เอา huskar ชนเลย 555 แล้ว + สกิวใส่

Spermz
28th November 2012, 07:55
Faceless Void ครับ ออก Fury ,Berserk, ขาไม้ ,bkb ,butterfly,คริใหญ่

5-1 เอาไม่ลงครับ ขอแต่เกิดทันนะ ^^

pamzar5546
28th November 2012, 08:29
ลองหัดเล่นพวกถึกๆอ้ะครับ แนะนำ หมีโหดตะลุยโรฮาน Ulfsaar (Ursa Warrior) อยู่ในบ้าน Neutral Agility

ไอเทม
นี่ก็ได้ครับ หรือว่าจะรอซื้อ Vanguard ก็ได้
แล้วก็
เอาไว้ไล่ฆ่า หรืิอเอาไว้หนีก็ได้
ตามด้วย
อันนี้ควรซื้อ mask of death เป็นส่วนผสมอย่างสุดท้ายนะครับ
จากนั้นก็ตามสไตล์เลย บลิ้งค์ คริ ดาบทอง บลาๆๆ

สกิลนะครับ
ให้อัพ Overpower สลับกับ Fury Swipes โดยอัพ Overpower นำ

สเต็ปนะครับ ถ้ามีทุกสกิลแล้ว
ให้วิ่งไปหาศัตรู แล้วกดท่า 1 มันจะสโลว์ แล้วกดอัลติ จะเพิ่มดาเมจตามเปอร์เซ็นต์ของ HP ตามด้วยสกิล Overpower
แล้วก็ตบธรรมตาเลยครับ :)

jackiiez
28th November 2012, 08:30
Tide Hunter นี่ในสายตาผมกระจอกมากเลยนะครับ เริ่มดูตั้งแต่ฮีโร่ในทีม จขกท ดีกว่า ผมขอบอกว่า ฮีโร่ ทีม จขกท มันกากครับ

มองขึ้นไปดูทีมแรก ก่อน ฝั่งนั้นเค้ามีสกิล ที่เหนือกว่ามาก นั่นคือสามารถ ไล่ล่าได้ตั้งแต่ต้นเกม เพราะ สกิลเค้า เป็นสกิลหมู่ล้วนๆ

Tide มี อัลติ Zeus มี สายฟ้า QOP มี อัลติ WindRunner มี ธนู ยังไงให้ตายจังหวะ war 4-4 ก็สู้ไม่ได้ครับ ต่อให้ ทีมท่านใส่จนหมดทุกสกิลแล้วก็ตาม

ยิ่ง Blood Seeker นี่บอกตรงๆ เวลา war 4-4 คนเล่นไม่เป็นมันจะกลายเป็นตัวไร้ประโยชน์ไปเลยครับ ส่วน Furion ก็คงไม่ต้องพูดถึงครับ โดนตั้งแต่ต้นเกม ฟาร์มไม่ทัน กลายเป็น ตู้ ATM ฟรีๆ แน่นอน

การเล่นดอทเอไม่ใช่คิดว่า กุชอบเล่นตัวไหน กุก้เลือกมาเล่นมาโชว์นะครับ มันต้องคำนึงถึง ผลที่จะตามมาด้วย

เพราะฉะนั้นต้องแก้ที่ฮีโร่ที่เลือกมาก่อน อย่างเซ็ทนี้

1. ถามว่าใครจะเป็นคน "แทงค์" รับดามเมจ ครับ ในขณะที่ฝ่ายตรงข้ามมี Tide Hunter ที่นอกจากจะรับดามเมจได้แล้ว ยังสตั้นท่านได้ครบทีมอีกต่างหาก

2. ถามว่าใครจะเป็นคน "ทำ" ดามเมจ ครับ ในขณะที่ฝ่ายตรงข้ามมี QOP และ Zeus ที่ลง 2 อัลติ ถ้าโดนเต็มๆ ทีมท่านก็ไม่เหลือ

จะเห็นได้ว่าฝ่ายนู้นมีทั้งรุกและรับ จึงทำให้ท่านเดินเกมลำบาก Earth Shaker มี สตั้นก็จริง แต่หากสตั้นจากระยะไกล ดามเมจมันก็จะลดไปตามระยะ แถมอาจปิดทางให้เพื่อนเข้ารุมอีกต่างหาก

และยิ่งเป็นการเล่น 4-4 ยิ่งไม่น่าหยิบมาครับ ดามเมจมันจะน้อยลง ถ้าให้ผมนึกภาพ ตอน all ถ้าเป็น 5-5 ดามเมจของ อัลติท่านจะแรงขึ้นมาอีก แต่นี่มี 4 แถม ฝั่งตรงข้ามคงไม่เดินมาพร้อมกัน 4 แน่ๆ

อย่างน้อยๆ QOP ก็ต้องไปแอบเพื่อ รอจังหวะ บลิ้งมา กรี๊ดดดด ใส่หัวท่านอยู่แล้ว ดังนั้นเวลาอัลติ ดามเมจก็จะมีนิดเดียว นั่นคือเหตุผลที่ทำให้ ประสิทธิภาพในการสู้ ด้อย ลงไปอีก

(ผมเดาเอานะ ผมก็ไม่เห็นรีเพลย์ว่าพวกท่านทั้ง 8 เดินเกมกันยังไง)

ฉะนั้น อันดับแรกสุด เริ่มที่ฮีโร่ครับ เลือกดีๆ หากท่านบอกว่าท่าน Sniper ก็เลือกมา สำคัญที่สุดในการเล่น ต้องไม่ตายพร่ำเพื่อครับ ตัวยืนเลนตรงกลาง ต้องเก็บเงินและเลเวล และรู้จักการกดดัน

ฝ่ายตรงข้ามให้ได้มากที่สุด วิ่งซ้ายวิ่งขวาเป็น รู้จักคุม Rune ไม่งั้นไปกลางก็เปล่าประโยชน์ครับ Sniper จะเล่นให้เก่งได้ ต้องพยายามหาตำแหน่งยืนดีๆครับ แล้วแอบยิง

ไม่ใช่ไปยืนโด่ๆ แล้วยิงซึ่งๆหน้านะครับ แบบนั้น ฝ่ายตรงข้ามจะบุกเข้ามาถล่มได้ ไม่เกิน 1.5 วิก็กลับน้ำพุแล้วครับ เพราะเลือดมันน้อย

หากอยากหาทางชนะ Tide Hunter ให้ได้ จริงๆ ก็ควรทำดามเมจหนักๆ หาจุดยืนดีๆ แต่ผมจะบอกให้นะครับ จังหวะการ war 4-4 คุณไม่ควรเล็งตัวรับดามเมจครับ คุณควรจะเล็งตัวที่บางที่สุด

ในเซ็ทนี้ควรจะเป็น Zeus ที่ฆ่าง่ายที่สุดในสามโลก ควรจะเล็งเป็นตัวแรก สุด รุม 4 ตัวเลยแปบเดียวก็ได้ครับ ถึงเราจะแพ้การ war แต่อย่างน้อยเราก็ยังเก็บได้ 1-2 ตัว ทำให้เกมและเลเวลจะไม่ขาดมาก

แต่หากอยากได้ Tide hunter มากๆ เกมจะกลายเป็นว่า ทีมเราจะฆ่าใครไม่ได้เลย แถมยังโดนฆ่าตายหมดทีมอีก แบบนี้ ยังไงก็แพ้ครับ

พอแค่นี้ก่อนละกันนะครับ ถ้าจะให้แก้หมด ยังไงคืนนึงก็ไม่จบครับ

สรุปคือลองเลือกตัวฮีโร่ให้ครบทุกตำแหน่งการเล่น และ วิเคราะห์หาจุดอ่อนของฝั่งตรงข้ามให้ได้แล้วอัดไปที่จุดนั้น เท่านี้ก็มีโอกาสชนะแล้วครับ

ปล

แนะนำนะครับ เอาแบบเกรียนๆเลย เลือกตัวสตั้นมาให้หมดเลยครับ สี่ตัว จังหวะตุ๋ย จังหวะ gank จังหวะ war ยังไงก็เหนือกว่าครับ

(แต่อย่าไปสตั้นซ้ำกันล่ะ กำหนดคิวสตั้นกันให้ดีๆนะครับ)

โชคดี :)

theza2589
28th November 2012, 08:33
Alleria คือ wind runner ครับ

tide hunter เอา huskar ชนเลย 555 แล้ว + สกิวใส่+1 huskar ตัวโปรด

Tiair
28th November 2012, 08:44
ถ้า tide hunter ต้องเจอ naix ครับ ชนะใสๆ ยิ่งเลืดเยอะยิ่งตีแรง

ponous
28th November 2012, 08:46
ฝ่ายทีมคุณน่าจะเอาแครี่ที่ทำเกมได้มากกว่า bloodseeker มาใช้ดีกว่านะผมว่า(ส่วนตัวผมแนะนำนากานะนอกจากอัลติพลิกแพลงดี อิอิ) ส่วน Furion ถ้าไม่เกิดก็อาหารของ Queen อ่ะเพราะสกิลเอาตัวรอดน้อย

28th November 2012, 15:58
OK ครับ
คือว่า ทั้งฝ่ายเพื่อนผม และ พวกผม ยังเล่นไม่ค่อยเป็นมากนัก
ไม่รู้ว่าต้องเล่นตัวอะไรที่แก้ทางกันได้ครับ คือถูกครับเลือกตัวที่ชอบมาเล่นฮะ

ยังมีเพื่อนในทีมผมอีกคนหนึ่งยังออกของไม่เป็นครับ ทั้งๆที่บอกตลอดเลย 555
เพื่อนคนนี้เป็น ATM เคลื่อนที่ ครับ อีกสองคนไม่ต้องห่วงครับพอหาทางรอดได้ครับ
ส่วนผมก็ผสมของตามเว็บและพยายามไม่เป็นตู้ ATM

พอผมเล่น Sniper ผมคุมเกมส์ ต้นเกมส์ กลางเกมส์ ได้ครับ พอ เจ้า Tide Hunter เลือดเยอะ
ขึ้นยิ่งลำบากครับ แต่ว่าชอบมาคนเดียวครับ มา Rune ล่าง ครับ ผมชอบเล่น Rune กลาง ครับ

ยังไงพอแนะนำตัว ที่ เหมาะๆ แนะนำหน่อยนะครับ

28th November 2012, 16:00
ฝ่ายทีมคุณน่าจะเอาแครี่ที่ทำเกมได้มากกว่า bloodseeker มาใช้ดีกว่านะผมว่า(ส่วนตัวผมแนะนำนากานะนอกจากอัลติพลิกแพลงดี อิอิ) ส่วน Furion ถ้าไม่เกิดก็อาหารของ Queen อ่ะเพราะสกิลเอาตัวรอดน้อย

คือ Furion มีสกิลปลุกต้นไม้มาเป็นพวกได้อะครับ เพื่อนผมก็เลยเล่นฮะ เพราะบุกถึงป้อมได้เร็วกว่า ฮะ ...

28th November 2012, 16:31
Huskar นี้จังหวะการเล่น ออกของ ช่วงต้น กลาง ท้าย ยังไงครับ
สกิล ตามลำดับยังไงเหรอครับ
ผมจะลองเล่นเอง ฮะ ...

[Mz]_Zero
28th November 2012, 16:49
Huskar นี้จังหวะการเล่น ออกของ ช่วงต้น กลาง ท้าย ยังไงครับ
สกิล ตามลำดับยังไงเหรอครับ
ผมจะลองเล่นเอง ฮะ ...

ผมก็ห่างหาย จากสาย Carry มานาน

แต่ก็เล่นบ่อยเห็นครับว่าออกของแนวไหน มันมี 2 สาย นะครับต้นเกม คือ สายหอกไฟ
เป็นสายที่ต้นเกมส์ถือว่าโหดครับเพราะเลือดน้อยแต่ของเสียคือสกิลนี้ก็ลดเลือดเราด้วยเช่นกันถ้าเล่นสายนี้โหดแค่ช่วงแรก
สายนี้เน้นอัพ สกิล หอกไฟ กะสกิลรีเลือดหรือสกิลที่ 3ก็ได้ครับ

ส่วนสายที่ 2 คือดาเมจล้วน + ดูดเลือด สายนี้คือสายที่ต้นเกมค่อนข้างกดในเลนไม่ค่อยได้ เนื่องจาก Rang ใกล้ + ไม่ได้ใช้Skill หอกไฟ
แต่มีข้อดีคือยิ่งเลือดเราน้อย ยิ่งตี แรง + ตีไว เน้นหนักอัพ สกิลที่ 3 เพื่อเสริมความแรง + ความไวตอนที่เลือดลด ละอัพสกิลรีเลือดไวด้วยก็ดี

การออกไอเทม หลัก คือ ขาไม้สาย STR หน้ากากดูเลือดใหญ่ดูดเลือด 25% ละก็คริใหญ่ BKB ส่วนที่เหลือแล้วแต่สไต การเล่นครับถ้าเน้นเลือดก็ออก ฮาด เพื่อเพิ่มเลือด + ดาเมจ
เน้นดีไวก็ออกเกราะกระดูกเสริมเข้าไป

คงแนะนำให้ได้ประมาณนี้ นะครับ อยากเล่นตัวไหนอีกบอกได้จะแนะนำให้ครับ:)

heavenamp
28th November 2012, 16:58
OK ครับ
คือว่า ทั้งฝ่ายเพื่อนผม และ พวกผม ยังเล่นไม่ค่อยเป็นมากนัก
ไม่รู้ว่าต้องเล่นตัวอะไรที่แก้ทางกันได้ครับ คือถูกครับเลือกตัวที่ชอบมาเล่นฮะ

ยังมีเพื่อนในทีมผมอีกคนหนึ่งยังออกของไม่เป็นครับ ทั้งๆที่บอกตลอดเลย 555
เพื่อนคนนี้เป็น ATM เคลื่อนที่ ครับ อีกสองคนไม่ต้องห่วงครับพอหาทางรอดได้ครับ
ส่วนผมก็ผสมของตามเว็บและพยายามไม่เป็นตู้ ATM

พอผมเล่น Sniper ผมคุมเกมส์ ต้นเกมส์ กลางเกมส์ ได้ครับ พอ เจ้า Tide Hunter เลือดเยอะ
ขึ้นยิ่งลำบากครับ แต่ว่าชอบมาคนเดียวครับ มา Rune ล่าง ครับ ผมชอบเล่น Rune กลาง ครับ

ยังไงพอแนะนำตัว ที่ เหมาะๆ แนะนำหน่อยนะครับ

เล่นกับเพื่อนไปสักพัก แล้วจะเก่งขึ้นมาแบบทั้งทีมเอง ลองเปลี่ยนตัวเล่นเรื่อยๆ

เพราะตอนผมอยู่ม 4-6 เล่นดอทกับเพื่อนทุกวันเสาร์ อาทิตย์ จนจับสเต็ปกันได้หมด

เวลาเล่นทีมเจอกับคนอื่น เลยเล่นกันแบบสบายๆ(ชนะรวด แพ้อยู่นัดเดียว) เพราะรู้ว่าใครชอบเล่นแนวไหน

ถ้าเจอ Tide hunter อย่าให้มันได้กดอันติ รัวสกิลใส่ไปเรื่อยๆ

28th November 2012, 17:33
OK ครับ
จะลองฝึกเรื่อยๆ ฮะ อยากให้ฝ่ายเพื่อนผมพูดไม่ออกเลย ... 555

bitch735
28th November 2012, 17:39
เรียนคอม รร ผมเล่นแต่counterนะครับแหม่ 5555

28th November 2012, 17:44
เรียนคอม รร ผมเล่นแต่counterนะครับแหม่ 5555

ผมแอบ ดวล Dota กันครับ 555

pamzar5546
28th November 2012, 22:36
สนใน URSA WARRIOR ผมหน่อยดิ โหดนะ 555555
LV.6 ถ้ามีดูดเลือดหมู่แล้ว ตีกับ Roshan ได้สบายๆ

karnt111
28th November 2012, 23:14
หัดเล่นinvokerให้เทพรับรองเก็บเรียบ:cool:

anuchit2010
29th November 2012, 02:25
tide hunter ออก bkb สิครับ Lift steal ไง แท้งชนไปเลย

3rd December 2012, 22:15
พรุ่งนี้อาจจะดวลกันครับ

เห็นว่า ทีมนั้น มีคนหนึ่งจะเล่น Butcher ฮะ
คุยซะเวอร์เหมือนเดิมครับ 555 ..

lnwbot2535
3rd December 2012, 22:26
เลือก ฮีโร่ ดีๆ ก็ชนะแล้ว ทีมนั้น ก็กดแต่ตัว carry ทีมเราก็ ปั้น carry ไปพลาง เลทก็ กระทืบหมดละ

theza2589
3rd December 2012, 22:30
พรุ่งนี้อาจจะดวลกันครับ

เห็นว่า ทีมนั้น มีคนหนึ่งจะเล่น Butcher ฮะ
คุยซะเวอร์เหมือนเดิมครับ 555 ..Butcherกระชากลากเข้าไปแดก
จัดBatriderเลยครับเห็นเค้าว่าButcherแพ้ทางตัวนี้

3rd December 2012, 22:49
OK ครับ

กำลังฝึก เจ้าตัว Huskar ฮะ

4th December 2012, 17:05
วันนี้ทำงานเสร็จในคาบเรียนแล้วก็ดวลกันครับ

ผลวันนี้ พวกผมชนะครับ สะใจมากครับที่นั้นพูดไม่ออกเลย
ผม Kill ไปทั้งหมด 32 ตัว ตาย 2 ครับ

ทีมนั้นมี

Anti-Mage
Alleria
Traxex
Mirana Nightshade

ทีมผมมี
Gyrocopter
Lina Inverse
Huskar ผมเล่น
Yurnero

คือผมกับเพื่อนคนที่เล่น Lina Inverse จะไปด้วยกันครับเล่น Carry ป่วนเกมส์ไล่ฆ่าทีมเพื่อน
จนเพื่อนผมออกหมดเลยเหลือคนเดียว สะใจมากๆ ครับพูดไม่ออกเลย

ผมเลยชอบ Huskar แล้วละครับ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ

อาทิตย์คงดวลกันอีกฮะถ้าทำงานเสร็จเร็ว ...

theza2589
4th December 2012, 17:06
555+เเจ่มเลยท่านhuskaผมคิดว่าตอนต้นเกมกับกลางๆเกมเเม่งเป็นตัวที่โคตรน่ากลัวเลยตอนเหลดเกมnoobnoobยังไงไม่รู้

4th December 2012, 17:18
555+เเจ่มเลยท่านhuskaผมคิดว่าตอนต้นเกมกับกลางๆเกมเเม่งเป็นตัวที่โคตรน่ากลัวเลยตอนเหลดเกมnoobnoobยังไงไม่รู้

ต้นเกมส์ ผมกลัวๆ เหมือนกันครับ แต่พอเลเวล 6 ได้สกิลสุดท้ายมากับออก
หมวกดูดเลือด+เท้าไม้ ก็วิ่งไล่ฆ่าเพื่อนที่นั้นเลยครับแล้วก็เก็บป้อม
เพื่อนทีมนั้นบอกว่าผมใช้สูตรหรือเปล่า ผมก็บอกว่า"มาดูได้เลย" ผมก็ไล่
เก็บเพื่อนที่นั้นเรื่อยจนออก คริ ได้ฮะ กับ เกราะกระดูก เล่นๆไปสักพักที่นั้น
เริ่มทะยอย ออกครับเหลือคนเดียวครับ ... โหด มันส์ ฮา สะใจ ด้วยฮะ ...

ขอบคุณที่แนะนำสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

Hikanbana
4th December 2012, 17:18
ลองเซนทรอครับ โหดๆ ถึกแถมสะท้อน อันติตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วฆ่าสบายเลย

4th December 2012, 17:22
ลองเซนทรอครับ โหดๆ ถึกแถมสะท้อน อันติตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วฆ่าสบายเลย

ครับจะลองดู ฮะ ...

DeadCarnival
4th December 2012, 17:26
เป็นการดวลกันในคาบคอมที่ดุเดือดจังเลยนะครับ :o

4th December 2012, 17:36
เป็นการดวลกันในคาบคอมที่ดุเดือดจังเลยนะครับ :o

รีบพากันทำงานพอทำเสร็จดวลกันเลย ครับ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ ..

xxxlnwjung1
4th December 2012, 17:37
ผมล่ะเซ็งผมบอกตามตรงนะ ขอให้เล่นเป็นเล่นอะไรก็ชนะครับ

พวกกากมันชอบคิดว่าตัวเองเล่นเป็น แล้วมันก็จะอ้างว่าฮีโร่ก็ต้ิองโหดด้วยไม่ใช่แค่เล่นเป็นอย่างเดียว<<< นี่เป็นคำพูดที่กากพูดกันครับ
พวกนี้ไม่รู้ว่าการเล่นดอทเอฝีมือของทุกคน พัฒนาได้อย่างไร้ขีดจำกัด
เล่นเป็นประกอบด้วยอะไรบ้าง
1.เลือกฮีโร่ที่จะทำให้คำว่า Team work สมบูรณ์ (เล่น TCG เจอประจำครับไม่ว่าจะเด็กจะผู้ใหญ่จะวัยรุ่นชอบโชว์โง่เล่น Random แล้วยังเล่นโง่อีกอันนี้ใครชอบ Random ขอ
เหอะ)(พวกที่เล่นโง่ มักจะไม่คิดว่าตัวเองโง่และโทษนู่นโืทษนี่เสมอ)
2.ออกไอเท็มตามสถานการณ์
3.ต้องคิดผมบอกไม่ถูกอ่ะ แต่คนที่เล่นใน TCG คนที่คิดตามเกมคงมีซัก 20%

ผมเซ็งจนไม่เล่นห้องบอทล่ะ ผมมักจะเล่นกับเพื่อนผมรวมกันเป็น 2 คน ซึ่งเล่นกันคนล่ะที่แต่จะเข้าเล่นในห้องเดียวกัน(บางทีผมก็ครี บางทีก็ห้องบอท)
เดี๋ยวนี้ถ้าไม่มีทีมที่ไว้ใจได้อย่างน้อย 4 คนไปเล่นด้วยกันผมจะไม่เล่นห้องบอทอ่ะครับ เพราะว่าเล่นทีไรผมจะลงทีมล่าง แล้วก็เหมือนว่าในทีมมีแค่ผมกับเพื่อนผม
เล่นกันอยู่ 2 คน 3 คนที่เหลือคอยเป็น ATM ผมเจอแบบนี้มาซัก 30-40 ผมเลยเลิกล่ะเสีย stat ตัวเอง

Deathbringer
4th December 2012, 17:48
ตามนั้นแหละ เล่นๆไปเดวก็เก่งเองแหละ ของแบบนี้
หารีเพล์พวกเก่งๆมาดู ก็ช่วยได้เยอะมาก
ลองทำนู้นทำนี่ ออกของอัฟสกิลก็ลองเปลี่ยนๆไปเรื่อยๆ
เก็บประสบการณ์ พอมีประสบการณ์แล้วเดวเราก็รู้เองว่าควรทำอะไร ออกของอะไร แก้เกมนู้นนี่ยังไง บลาๆ -.-
อิอิ ต้องหมั่นฝึกเข้าไว้ มีเพื่อนเล่นด้วยหนิสบายเลย ลองเล่นตัวใหม่ๆเปลี่ยนคอมโบดูบ้าง
ถึงแพ้วันนี้ ก็เพื่อชนะในวันหน้า ฮ่าๆ

4th December 2012, 17:50
ผมล่ะเซ็งผมบอกตามตรงนะ ขอให้เล่นเป็นเล่นอะไรก็ชนะครับ

พวกกากมันชอบคิดว่าตัวเองเล่นเป็น แล้วมันก็จะอ้างว่าฮีโร่ก็ต้ิองโหดด้วยไม่ใช่แค่เล่นเป็นอย่างเดียว<<< นี่เป็นคำพูดที่กากพูดกันครับ
พวกนี้ไม่รู้ว่าการเล่นดอทเอฝีมือของทุกคน พัฒนาได้อย่างไร้ขีดจำกัด
1.เลือกฮีโร่ที่จะทำให้คำว่า Team work สมบูรณ์ (เล่น TCG เจอประจำครับไม่ว่าจะเด็กจะผู้ใหญ่จะวัยรุ่นชอบโชว์โง่เล่น Random แล้วยังเล่นโง่อีกอันนี้ใครชอบ Random ขอ
เหอะ)(พวกที่เล่นโง่ มักจะไม่คิดว่าตัวเองโง่และโทษนู่นโืทษนี่เสมอ)
3.ต้องคิดผมบอกไม่ถูกอ่ะ แต่คนที่เล่นใน TCG คนที่คิดตามเกมคงมีซัก 20%

ผมเซ็งจนไม่เล่นห้องบอทล่ะ ผมมักจะเล่นกับเพื่อนผมรวมกันเป็น 2 คน ซึ่งเล่นกันคนล่ะที่แต่จะเข้าเล่นในห้องเดียวกัน(บางทีผมก็ครี บางทีก็ห้องบอท)
เดี๋ยวนี้ถ้าไม่มีทีมที่ไว้ใจได้อย่างน้อย 4 คนไปเล่นด้วยกันผมจะไม่เล่นห้องบอทอ่ะครับ เพราะว่าเล่นทีไรผมจะลงทีมล่าง แล้วก็เหมือนว่าในทีมมีแค่ผมกับเพื่อนผม
เล่นกันอยู่ 2 คน 3 คนที่เหลือคอยเป็น ATM ผมเจอแบบนี้มาซัก 30-40 ผมเลยเลิกล่ะเสีย stat ตัวเอง

คือผมดวลกันเพื่อความสนุกครับ ผลัดกันชนะ ผลัดกันแพ้บางครับ
แค่ที่ไม่ชอบคือ พอเพื่อนผม Kill ผมหรือเพื่อนในทีมผมได้ชอบ พูดมาก เหมือนตัวเองเก่ง
ผมก็เลยไม่ค่อยชอบเท่าไร พวกผม Kill ใครได้ก็เงียบๆ ไม่พูดอะไร

jackiiez
4th December 2012, 17:58

TCG ในสายตาของผม เป็นแบบนี้ครับ

1. ch ap พวกนี้ส่วนมากจะเป็นพวกกลางๆ ฝีมือไม่เก่ง ถ้าสู้ไม่ได้ออกอย่างเดียว บางคนออกไวมากๆ

2. ch tournament

2.1 (pb)พวกนี้เป็นพวกทะนงในตนเองสูง !!!! เพราะข้าเก่ง ข้าเด็กทัวร์น้ะเว้ย พวกนี้ถ้าโดนด่าจะด่ากลับทันที ต่อให้สกอร์มัน 0-10 สกอร์คนด่า 10-0 ก็เถอะ ยังไงมันก็สวนกลับ ปวดประสาทมากเล่นกับพวกนี้

2.2 (bot)เทพปั้ม STATS !!! น้อยคนที่จะเก่งมากๆอย่างที่ stats เค้าโม้ไว้จริงๆ บางแสตทมันก็น่าเชื่อ แต่บางแสตท (ยกตัวอย่างแบบให้เห็นภาพชัดๆนะครับ) พวกเก่งจริงๆ ก็ดูไม่ยากคับ อย่างพวก เล่นมา

1000 เกม kill ได้ 8-10k มันก็ไม่แปลกอะไร แต่เช็คไปบางคนเจอ เล่น 10 เกม คิวได้ 7-800 ตัว บ้าไปแล้ว พอแซว เค้าก็บอกไม่ได้ปั้ม ฮ่าา เฉลี่ยแล้วคุณคิวได้เกมละ 70-80 ตัวเลยสินะงั้น ตลกมาก

ไอดีใหม่เข้ามานี่ เล่นห้องบอทยากครับ ถ้าไม่มีเพื่อนมา โดนเตะกระเด็นหมด เพราะแสตท ส่วนเรื่องออกเรื่องเอ้า ไม่ค่อยมี

ความทะนงตัว ความปากดี ไม่ต้องพูดถึงครับ คือถ้าคุณไม่เก่งจริงๆ หรือ กาก แต่เป็น ผู้หญิงสาวสวย หรือประเภท เลียไข่คนเก่งแต่งตั้งตัวเองเป็นลูกน้องคนเก่งใน ch

หรือชื่อ สีฟ้า-ชมพู ก็อย่าหวังเลยครับว่าจะได้ แชทสนุกๆกับ คนใน ch นั้นๆ

อาจจะเยอะหน่อยสำหรับ ทัวร์นาเม้นต์ เพราะผมเล่นแต่ tour01 แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ ทำใจรับแมพแฮคไม่ได้จริงๆ เล่นมา 9 ปีต้องบอกลา ด้วยสังคมด้วยอะไรหลายๆอย่าง

แล้วก็มาตกลงปลงใจกับ DOTA2 ครับ สุดยอดทุกอย่าง กราฟฟิก ภาพ แสง สี เสียง ระบบการเล่น แถมผู้เล่นไม่มีออกเล่นได้อย่างสบายใจ สังคมเกม ด่ากันค่อนข้างน้อย ซึ่งผมค่อนข้างแปลกใจ

เนื่องจากเสพ สงครามคีย์บอร์ดมาตั้งแต่ เด็กๆ แต่พอไปเจอพวกฝรั่งพวกต่างชาติ ถ้าเล่นเทพ เค้าก็ชม จบเกมก็พิม GG กันทุกคน ประทับใจจนไม่กลับไปเล่น ภาคแรกแล้วคับ :)

theza2589
4th December 2012, 19:27
ต้นเกมส์ ผมกลัวๆ เหมือนกันครับ แต่พอเลเวล 6 ได้สกิลสุดท้ายมากับออก
หมวกดูดเลือด+เท้าไม้ ก็วิ่งไล่ฆ่าเพื่อนที่นั้นเลยครับแล้วก็เก็บป้อม
เพื่อนทีมนั้นบอกว่าผมใช้สูตรหรือเปล่า ผมก็บอกว่า"มาดูได้เลย" ผมก็ไล่
เก็บเพื่อนที่นั้นเรื่อยจนออก คริ ได้ฮะ กับ เกราะกระดูก เล่นๆไปสักพักที่นั้น
เริ่มทะยอย ออกครับเหลือคนเดียวครับ ... โหด มันส์ ฮา สะใจ ด้วยฮะ ...

ขอบคุณที่แนะนำสำหรับข้อมูลดีๆนะครับอืมhuskaผมเล่นสเต็ปเเบบนี้นะ เท้าไม้+Armlet of Mordiggian+blackkingbar(ดูเกมก่อนถ้าฝ่ายนั้นสตั้นเยอะก็ออก)+เกราะกระดูก+วิ่งไล่ฆ่า:o:o

4th December 2012, 20:56
อืมhuskaผมเล่นสเต็ปเเบบนี้นะ เท้าไม้+Armlet of Mordiggian+blackkingbar(ดูเกมก่อนถ้าฝ่ายนั้นสตั้นเยอะก็ออก)+เกราะกระดูก+วิ่งไล่ฆ่า:o:o

ได้แนวเพิ่มแล้ว ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ

พอเริ่มเกมส์แล้วมีเงินอยู่ 800 กว่าบาทเลยซื้อ Gloves of Haste สัตว์ส่งของ กับ ขวดเลือด อันหนึ่ง ครับ
ไม่รู้ว่าตอนแรกซื้อถูกไหม 555 ..

theza2589
4th December 2012, 21:40
ได้แนวเพิ่มแล้ว ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ

พอเริ่มเกมส์แล้วมีเงินอยู่ 800 กว่าบาทเลยซื้อ Gloves of Haste สัตว์ส่งของ กับ ขวดเลือด อันหนึ่ง ครับ
ไม่รู้ว่าตอนแรกซื้อถูกไหม 555 ..อย่างนั้นเเหละครับผมเล่นอัพสกิว3กะสกิวเเรกเน้นอัพสกิว3ส่วนสกิว2ธนูไฟไม่อัพรอเวล20ค่อยอัพอัพเเต่บวกดูดเลือดไม่ออกไม่รู้จะออกมาทำไมเพราะตัวนี้เลือดน้อยเเล้วตีเเรง

jackiiez
6th December 2012, 07:50
สนใจลองศึกษา Lanaya ดูมั้ยคับ ถ้าสนเด่วจะบอก เสตป การเล่นให้ ตัวนี้ตัวโปรดผมเลย เสตปยุ่งยากไปนิดแต่ถ้าเล่นเป็นเล่นบ่อยๆ รับรอง มาคนเดียวก็พาทีมชนะได้คับ :)