PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่องการสร้างตัวละครใน Mass Effect 3 (PC) หน่อยค่ะ

MilkyNaNa
28th November 2012, 15:35
รบกวนถามถึงตอนสร้างตัวละครของเกม Mass Effect 3(PC) ตอนท้ายเกมมันให้เลือกหัวข้อ Psychological Profile อ่ะค่ะ มีตัวเลือกให้ 3 ตัวเลือก Numerous, Kaidan Alenko และ Ashley Williams อยากรู้ว่าทั้ง 3 หัวข้อนี้มันแตกต่างกันอย่างไรคะ ใครทราบรบกวนบอกทีค่ะ ไม่เคยเล่นเกมนี้มาก่อนจ๊ะ ปล.ไม่เก่งภาษาอังกฤษค่ะ

headshot deluxe
28th November 2012, 16:10
พลาดแล้วครับถ้าไม่เคยเล่นมาก่อน เกมนี้เนื้อเรื่องปูทางสำคัญ (มาก) การอ่านและเลือกคำตอบมีผลต่อเนื้อเรื่องมาก ถ้าไม่เก่งอังกฤษเดี๋ยวได้มาตั้งกระทู้บ่นว่าเกมไม่สนุกแน่นอน

สปอยเนื้อเรื่องภาค 1 นะครับ ตอนจบภาค 1 มันจะให้เราเลือกเสียสละชีวิตลูกเรือคนนึงเพื่อกู้โลก คือ kaidan หรือ ashley
ซึ่งสองคนนี้มีบทบาทสำคัญ สามารถเลือกมาเป็นพระเอกหรือนางเอกคู่กับเราได้เลย ขึ้นอยู่กับว่าเราเล่นเพศอะไร
เกมมันพยายามสานต่อเนื้อเรื่องมาภาคใหม่ด้วย โดยจะถามว่าเราเลือกใครไว้ ถ้าไม่รู้จะเลือกใครก็ตอบกลางๆ ไว้แหละครับ

ปล. ถ้าอยากเล่นแอ็คชั่นยิงๆ ผมแนะนำให้มองเกมอื่นเถอะครับ ที่ดีกว่า ME3 มีถมไปครับ ถ้าอยากเสพเนื้อเรื่องผมแนะนำให้เล่นภาคเก่าๆ ก่อนครับ จะเข้าถึงกว่า
อย่าหักดิบเล่นภาค 3 เลย เพราะภาค 3 เขาว่ากันว่าตอนจบห่วยมาก ถ้าไม่ได้แรงผลักดันจากภาคก่อนๆ ช่วยมีหวังได้เกลียดเกมนี้ไปเลย

MilkyNaNa
28th November 2012, 16:54
พลาดแล้วครับถ้าไม่เคยเล่นมาก่อน เกมนี้เนื้อเรื่องปูทางสำคัญ (มาก) การอ่านและเลือกคำตอบมีผลต่อเนื้อเรื่องมาก ถ้าไม่เก่งอังกฤษเดี๋ยวได้มาตั้งกระทู้บ่นว่าเกมไม่สนุกแน่นอน

สปอยเนื้อเรื่องภาค 1 นะครับ ตอนจบภาค 1 มันจะให้เราเลือกเสียสละชีวิตลูกเรือคนนึงเพื่อกู้โลก คือ kaidan หรือ ashley
ซึ่งสองคนนี้มีบทบาทสำคัญ สามารถเลือกมาเป็นพระเอกหรือนางเอกคู่กับเราได้เลย ขึ้นอยู่กับว่าเราเล่นเพศอะไร
เกมมันพยายามสานต่อเนื้อเรื่องมาภาคใหม่ด้วย โดยจะถามว่าเราเลือกใครไว้ ถ้าไม่รู้จะเลือกใครก็ตอบกลางๆ ไว้แหละครับ

ปล. ถ้าอยากเล่นแอ็คชั่นยิงๆ ผมแนะนำให้มองเกมอื่นเถอะครับ ที่ดีกว่า ME3 มีถมไปครับ ถ้าอยากเสพเนื้อเรื่องผมแนะนำให้เล่นภาคเก่าๆ ก่อนครับ จะเข้าถึงกว่า
อย่าหักดิบเล่นภาค 3 เลย เพราะภาค 3 เขาว่ากันว่าตอนจบห่วยมาก ถ้าไม่ได้แรงผลักดันจากภาคก่อนๆ ช่วยมีหวังได้เกลียดเกมนี้ไปเลย

ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ ที่จริงแล้วเราเองก็ไม่ใช่จะอ่านภาษาอังกฤษไม่ออกเลย ก็พอได้บ้างไม่ได้บ้าง ที่ต้องถามว่าจะเลือกอะไรดีใน3หัวข้อนั้นก็เพราะไม่เคยเล่นเกมซีรี่ย์นี้มาก่อน พูดง่ายๆคือไม่รู้จักตัวละคร2ตัวนั้น และมีคนเขาแนะนำมาว่าให้ลองเล่นดู พอดีว่าเจอ Link โหลดจากเวปบอร์ดนี้ซึ่งมันเป็นภาค3 พอลงเกมเสร็จก็เลยลองเข้าไปเล่นดู อยากรู้ว่าเกมเป็นยังไง เห็นมีคนแนะนำให้เล่น แต่ที่ชอบมากๆคือเราสามารถสร้างตัวละครของเราเองได้(แต่นามสกุล Shepard) เลือกเพศได้ทั้งชายและหญิง แต่ที่แปลกๆอยู่นิดเดียวคือการวิ่งของตัวละครมันดูแปลกๆไปหน่อยเท่านั้นเอง แต่โดยรวมแล้วก็ถือว่าOK เพราะตัวเราเองเล่นเกมได้ทุกแนวอยู่แล้ว
ปล. รบกวนขอ Link DLC ของเกมนี้ทีนะ

skyhot004
28th November 2012, 17:58

ผมเล่นภาค 2 ก่อน

มันมีบอกเนื้อเรื่องตอนภาค 1 ทั้งหมดเบย

ผมก็รู้แล้วว่ามันเป็นยังไงทันที

ผมก็เลือกช่วยAshleyอะนะ

speaknase
28th November 2012, 18:10

อย่างที่ท่านบอกเลยครับ ผมตอนแระทะลึ่งมาเล่น ภาค 3 เลย ไม่เข้าใจเนื้อเรื่องเลยต้องหาภาค 1 - 2 มาเล่นตอนนี้ เล่นภาค 1 อยู่ครับ ผมว่า เกมส์นี้เอาไปสร้างเป็นหนัง คงจะสนุกน่าดู

ILoveJKG
29th November 2012, 20:06
เกมนี้ผมก็เล่นครับ แต่อยากรู้ว่าเราจะไปมีอะไรกับลูกทีมเรายังงัยเหรอครับ ผมอยากจีบ Miranda สาวผมยาวชุดรัดรูปสีขาวอ่ะครับ รวมถึงคนอื่นๆด้วยครับ
อ้ออีกอย่างครับ เกมโหลดเถื่อนไม่ใช่ของแท้ มันมีบัคต้องคอยมานั่งอัพเกรดสกิลอยู่เรื่อยๆเลยเหรอคับ

MilkyNaNa
30th November 2012, 02:22
ตอนนี้เล่นไปถึงฉากที่เราขับหุ่นแล้วดำน้ำลงไปไปเจอกับ Leviathan 3ตัว และขึ้นมาบนยานแล้ว

ILoveJKG
30th November 2012, 15:54
ทำไมเควสบนดาวTuchanka ในระบบAralakn มีเควส3จุด แต่เรากดLandเข้าไปไม่ได้อ่ะครับ

salerde
30th November 2012, 16:11
ทำไมเควสบนดาวTuchanka ในระบบAralakn มีเควส3จุด แต่เรากดLandเข้าไปไม่ได้อ่ะครับ

ต้องสแกนก่อนครับ พอพบเควสแล้ว ก็ลงดาวนั้นได้

ILoveJKG
30th November 2012, 16:58
ต้องสแกนก่อนครับ พอพบเควสแล้ว ก็ลงดาวนั้นได้
มันมีจุด3จุดบนดาวพร้อมกับชื่อเควส(มั้งครับ) แต่ไม่มีปุ่ม Land ครับ เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
http://image.ohozaa.com/t/aa1/cmnHdX.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wunxLw7lB9YU6Euz)
http://image.ohozaa.com/t/853/NDm3J3.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wunxQ7QdhDPhG7ou)
http://image.ohozaa.com/t/c8d/bwGx8h.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wunxV5xLfLINbtby)
จากที่เห็นครับ ผมเลื่อนเมาส์ไปทางซ้าย-ขวาไปหาจุดเขียวๆบนดาว(3จุด)ไม่ได้ครับ แต่เลื่อนขึ้นเลื่อนลงได้ ไม่ทราบว่าต้องไปทำเควสหรือภารกิจอะไรก่อนหรือเปล่าครับ เพราะดาวอื่นๆก็สแกน+ยิงเครื่องสำรวจลงดาวได้ปรกติ และดาวดวงนี้ไม่มีปุ่มให้ Land ครับ มีแต่ปุ่มออก Leave Orbit อ่ะครับ
ปล. มีสูตรโกงไม่ให้ยานพวก Reaper มารังควานเราตอนสแกนดาวดวงอื่นๆไหมครับ

ILoveJKG
30th November 2012, 19:15
ขออนุญาตดันนิดนึงนะครับ เพราะผมคิดว่าเกมมันติดบักหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ ผมลองๆดูในเควสและไปคุยกับชาวต่างดาวในยานเรา มันบอกว่า EVE รักษาเสร็จแล้วเหลือว่าให้เราไปกลับไปดาวดวงนั้น แต่พอกดเข้าไปดาวดวงที่ว่า เจอจุดเขียวๆ 3 จุดแต่เลื่อนเมาส์ไปหาจุดเขียวๆทั้ง3จุดไม่ได้อ่ะครับ(แต่เลื่อนขึ้น-ลงได้อย่างเดียว) มันต้องไปทำอะไรก่อนเหรอเปล่าครับ ปล. ตัวเกม ver1.0 ครับ

stepmeup2
30th November 2012, 19:24
ขออนุญาตดันนิดนึงนะครับ เพราะผมคิดว่าเกมมันติดบักหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ ผมลองๆดูในเควสและไปคุยกับชาวต่างดาวในยานเรา มันบอกว่า EVE รักษาเสร็จแล้วเหลือว่าให้เราไปกลับไปดาวดวงนั้น แต่พอกดเข้าไปดาวดวงที่ว่า เจอจุดเขียวๆ 3 จุดแต่เลื่อนเมาส์ไปหาจุดเขียวๆทั้ง3จุดไม่ได้อ่ะครับ(แต่เลื่อนขึ้น-ลงได้อย่างเดียว) มันต้องไปทำอะไรก่อนเหรอเปล่าครับ ปล. ตัวเกม ver1.0 ครับ

เห็นคนที่มีอาการแบบเดียวกันนี้เขาใช้ Trainer อ่ะครับ คุณได้ใช้หรือเปล่า ถ้าได้ใช้ให้ปิดไปก่อนแล้วลองเข้าเกมใหม่ครับ แต่หากไม่ได้ใช้ลองไปวงโคจรอื่นก่อนแล้วค่อยกลับเข้ามาใหม่ดูครับ

MilkyNaNa
30th November 2012, 20:17
เห็นคนที่มีอาการแบบเดียวกันนี้เขาใช้ Trainer อ่ะครับ คุณได้ใช้หรือเปล่า ถ้าได้ใช้ให้ปิดไปก่อนแล้วลองเข้าเกมใหม่ครับ แต่หากไม่ได้ใช้ลองไปวงโคจรอื่นก่อนแล้วค่อยกลับเข้ามาใหม่ดูครับ
ตามนั้นเลย กดปิดไปก่อนแล้วดูว่าได้ไหม ถ้ายังไม่ได้ให้ไปคุยกับคนใน Embressy ก่อนแล้วกลับมาใหม่ก็ได้เอง

ILoveJKG
30th November 2012, 20:18
ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ