PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำส่งอาจารย์ครับช่วยดูและติทีครับผม ^^

armarm2002
29th November 2012, 21:40
เอิ่ม... ผมอัพลงยูทูปครับแต่ภาพมัน ดูไม่สบายตาเลยครับแต่ผมลองไปดูที่ต้นฉบับมันก็ปกติอะครับ - -" มันต้องแก้ไขยังไงหลอครับ

แนะนำผมด้วยนะครับ ผมใช้โปรแกรม Corel VideoStudio Pro X5 ทำครับ.... :p ทำส่งอาจารย์ T^T ผมทำไม่ค่อยเก่งอะครับ...:sweat

http://www.youtube.com/watch?v=Xi4o9dL6SCA&feature=youtu.be

ใครเก่งเรื่องทำวีดีโอ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

M4A1Predator
29th November 2012, 21:54
ผมก็ไม่ได้เก่งเรื่องแบบนี้นะครับ

แต่อันดับแรกคือมันปวดตาครับทำไมมันBlur เป็นช่วงๆละครับ
แล้วเรื่องเสียงผมฟังไม่รู้เรื่องครับ

ผมว่าน่าจะแก้เรื่องเสียงกับภาพหน่อยนะครับ คือผมก็เข้าใจนะครับ
ว่าเสียง Noise มันเยอะ

นี่ผมดูผ่านๆนะครับ ส่วนเนื้อหาเนี่ยตรงตามชื่อเลยครับ เดินเที่ยวจริงๆ

ถ้าอาจารย์ไม่ซีเรียสมากผมว่ามันก็ไม่ได้เลวร้ายมากครับ

ผมเคยโดนสั่งให้ทำหนังสั้นแล้วอาจารย์ดูหนังไม่เป็น ผมละเสียดายสมอง ให้ตายเถอะ

armarm2002
29th November 2012, 22:37
T^T ผมไม่ได้เป็นคนไปถ่ายครับ กลุ่มผมผู้หญิงเค้าอยากไปตามประสาผู้หญิงครับ เลยไล่ผมมาตัดต่อ ทำสตอรี่บอร์ด ทำรูปเล่ม ผมเป็นพวกแพ้ผู้หญิงซะด้วย T^T
ส่วนภาพเบลอๆผมก็ว่าต้นฉบับไม่เป็นอะครับ แต่มันเป็นตอนลงยูทูปนี่สิ - -" :sweat

Memorial1313
29th November 2012, 23:07
ผมอยู่วงการด้านกราฟิคมาบ้างก็พอรู้บ้างอะนะครับ

ไตเติล - ก็โอเคแล้วครับ ถ้าไม่เป็นงานมืออาชีพอะไรมาก ก็ถือโอเคครับ

ตัวเนื้อเรื่อง - ไม่แน่ใจว่าอาจารย์เขาให้ถ่ายเห็นหน้าตอนพูดบรรยายด้วยหรือเปล่านะ
แต่ถ้าเป็นไปได้ ไม่ควรเป็นภาพนิ่งให้ดูนะครับ
ให้ใช้เป็นภาพวิดีโอแพนภาพบรรยากาศรอบแบบช้าๆไปแล้วใส่เสียงบรรยาย(อัดแยก)ลงไปแทนจะดีกว่าครับ
ตามที่เคยเห็นในรายการนำเที่ยวในทีวีบ่อยๆ
แล้วพอนำเที่ยวค่อยกลับมาพูดสดอีกที

การถ่าย - ถือว่าถ่ายได้ดีครับ คือ พอผู้บรรรยายพูดเสร็จก็แพนไปที่ป้าย จัดว่าเยี่ยมครับ
ช่่วงไหนที่ไม่ได้พูดก็ให้ตัดเสียงวิดีโอแล้วใส่เสียงเพลงลงไปแทนเลยครับ

ดูๆแล้วที่วีดีโอเบลอน่าจะเป็นเพราะกล้องเฟรมเรตต่ำไปหรือยูทูปมันบัค(อีกแล้ว!?) หรือไม่ก็เป็นเพราะ ภาพวิดีโอมันอาจจะไม่นิ่งแล้วตัวโปรแกรมตัดต่อมันปรับสตาบิไรท์ภาพให้นิ่งหรือเปล่านะ=w=

โดยรวม ถือว่าตัดต่อได้ดีครับ :yes (ชอบตอนถ่ายที่เป็นแผนที่ครับ)

jamekub
29th November 2012, 23:17
คือกล้องมันสั่นมากน่ะคับ พี่ youtu.be เขาเลยหวังดีอยากปรับให้มันน้อยๆลง (ซึ่งไม่ต้องหวังดีก็ได้ - -") มันน่าจะเขียนประมาณว่า "ลดแรงสั่นสะเทือน" ประมาณนั้น ฮ่าๆ

ผมฟังมาอีกทีนะคับ ^^

ballba
30th November 2012, 00:21
เวียนหัว ภาพสั่นมาก

แล้วผู้หญิง พูดปากไม่ตรงกับเสียงเลย = =

thanakom03
30th November 2012, 10:43
ผมใช้โปรแกรม Format Factory แปลงเป็น MP4 มันมีหลาย

xoathx
30th November 2012, 10:52
ลบแล้วอัพลงใหม่ ไม่ต้องไปกดแก้ไข ตามที่ยูทูป บอกตามนั้นครับ เคยเจอมาเหมือนกัน

armarm2002
30th November 2012, 16:29
สงสัย ผมไปกดแก้ไขตามยูทูปอะครับมันเลยเป็นแบบนี้ ส่วนเสียงผมใช้เสียงที่มากับวีดีโอเลยครับ...
ผมใช้โปรแกรม WinAVI All in One Converter แปลงไฟล์ครับ จาก1.63GP .MPG กลายเป็น MP4 เหลือแค่ 300mb กว่า

hack0020
30th December 2012, 02:07
เหมือนที่คุณ xoathx ตอบเลยครับ มันเกิดจากยูทูปมันจะช่วยตรวจจับการสั่นของภาพแล้วมันจะถามว่าเราจะแก้ไขไหม ถ้ากดแก้ไขก็จะเป็นอย่างที่เห็น
มันจะพยายามทำให้ภาพที่สั่นๆให้นิ่งขึ้น ด้วยการเบลอบ้าง สั่นบ้าง แต่ก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่สำหรับผมนะ
เรื่องเสียงที่ไม่ตรงกับปากนี้ผมว่าเป็นที่กล้องมั้งครับ เพราะทุกทีผมใช้มือถือถ่ายก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
อันนี้ถ้าอยากเล่นจริงๆจังๆนะ อาจจะใช้วิธีการอัดเสียงใส่ตัวrecordต่างหากแล้วมาตัดก็ได้ครับ จะได้กะภาพและเสียงด้วยแต่จะเสียเวลานิดนึง มันจะได้ไม่มีเสียงแทรกครับ ตัวCorel VideoStudio Pro X5สามารถเริ่มเสียงให้เกิน100อยู่แล้วครับ ผมก็กำลังฝึกอยู่ครับ มีอะไรshareๆผมก็ได้นะครับ ฮ่าๆๆๆ