PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วันนี้ผมไปเจอเรื่องงงๆแปลกๆมาก

Fairy
30th November 2012, 20:54
วันนี้ตอนบ่ายๆ ผมแวะ 7-11 ซื้อบัตรเติมเงินกับขนมไว้กินเล่น
ซื้อเสร็จแล้ว ก็เดินออกจากร้านจะกลับบ้าน ซักพักมีลุงคนหนึ่งเดินมาทักผม

ลุง : ไอ้นาย ไอ้นาย กดเงินให้ลุงหน่อยสิ (ยื่นบัตร ATM ให้)

ผมก็งงอ่ะดินิ่ง เพราะ งงๆ อยู่แปปพักหนึ่ง ในขณะที่งงๆก็ได้กลิ่นเหล้าอ่อนๆจากตัวลุง

ลุง : พอดีลุงกดไม่เป็น

ผม : ลุงครับ ATM มันไม่ควรให้ใครกดให้กันนะครับถ้า มีคนรู้มีรหัส บัตรเราโดนโกงได้ง่ายๆเลยนะครับ เดียวผมสอนวิธีกดให้ดีกว่า

ลุง : ไม่เป็นไรเดี่ยวลุงไปถามคนอื่นก็ได้

ลุงแกพูดพร้อมเดินไปหาวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง.....ดูเผินๆก็รู้เลย ว่าเป็นพวกหยั่งงั้น........

ผม : อ่า....ลุงๆ เดียวผมทำให้ดีกว่า

ผมเบรกลุงทันที

ผมก็ใส่บัตร ลุงแกก็บอกรหัสผม 4 ตัว ระหว่างใส่รหัสก็นึกเป็นห่วงลุงแกอยู่ว่าไม่มีลูกมีหลานเลยหรือไง กดเงินก็ไม่เป็น แล้วแกก็ไว้ใจคนง่ายเกินไป
ถ้าแกไปเจอคนไม่ดีแล้วแกไม่รู้ไปขอให้คนนั้นกดเงินให้จะเป็นยังไงน้า......
หว่างนั้นก็ถึงขั้นตอนใส่จำนวนเงิน........

ผม : ลุงครับ....ลุงจะถอนเงิน ออกมาเท่าไรครับ......

ลุง : 30000(สามหมื่น) ................

ผมอึ้ง อีกที่ คิดในใจ ท่าทางจะฐานะดีอีกต่างหากกดเงินรวดเดียว สามหมื่น ไอ้ตูเดือนหนึ่งมีกินมีใช่แบบจำกัดเดือนล่ะ 3000 เอง
ระว่างกดเงินผมก็อดสงสัยไม่ได้ก็เลยถาม

ผม : ลุง ขอโทษนะครับ ขอถามไรนิดหนึ่ง คือ...... แล้วเวลาอื่นลุงกดเงินยังไงมาให้คนอื่นที่ไม่รู้จักมากดเงินแถมบอกรหัสให้มันอันตรายมากๆนะครับลุง

ลุง : บางทีลุงก็ให้ลูกชายลูกมากดให้ แต่บางทีมันมากดแล้วมันชอบแอบขโมยตังลุง น่ะนะ

ผมนึกในใจ เอ้า....ดราม่าอีก..........

ระหว่างนั้นเครื่องก็จ่ายเงินออกมาผ่านช่อง จ่ายเงินเป็น แบงค์ล่ะ 1000 จำนาน 30 ใบ ผมก็หยิบแล้วยื่นให้ลุงระหว่างหยิบเงินสั่นมากไม่เคยจับเงินหมื่นสักครั้งในชีวิต

ระหว่างนั้นก็รอเครื่องเครื่องคืนบัตรผมสังเกตุยอดเงินคงเหลือ เป็นตัวเลขประมาณ 14xxxxx หนึ่งล้านสีแสนกว่าๆเกือบๆห้าแสน อึ้งกำลังสาม
ลุงแกเหมือนคนเอาเงินหนึ่งล้านห้าแสน ไปฝากคนที่ไม่รู้จักถืออยู่น่ะนั่น

ผมกดเงินให้เสร็จแล้วก็คืนบัตรให้ลุงแล้วก็เตือนลุง

ผม : ลุง ทีหลังห้ามเอารหัสบัตรไปเที่ยวให้ใครที่ไม่รู้จักกดให้นะครับมันอันตรายมากๆเลยนะลุง ถ้าลุงใช้ไม่เป็นจริงๆก็ให้เพื่อนลุงหรือใครสักคนที่ลุงใว้ใจสอนใช้ดีกว่าครับ
เงินเยอะขนาดนี้มันอันตรายมากเลยนะ

ลุง : ก็ลุงไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ ปกติลุงให้ลูกมากดแต่มันก็แอบมาขโมยไปทุกทีเลย ขอบคุณมากๆเลยนะ ไอ้นาย

ผม : ไม่เป็นไรครับลุงวันหลังลุงก็ระวังตัวไว้ดีกว่า

ลุงแกก็เดินไปขึ้นรถ ผมก็เดินไปขึ้นรถผมแบบงงๆมึนๆอึ้งๆ
กลับบ้านก็ยังนึกเป็นห่วงลุงแกอยู่เลยถ้าคราวน้าแกไปกดแล้วไปเจอคนไม่ดีจะทำยังไง.........
อึ้งหนักเมื่อไปเจออุบัติเหตุผู้หญิงขับมอเตอร์ไซค์อยู่ดีๆล้มลงแล้วชัก อีกว่าจะจอดรถไปช่วย
แต่แถวๆนั้นคนเยอะก็มีคนช่วยเรียกรถพยาบาลแล้วผมก็เลยปล่อยผ่านไปเลย = =

เออ ATM ถอนได้ไม่เกิน 20,000 ต่อครั้งนิครับ

ถอน 2 ครั้ง ครั้งแรกสอง หมื่น ครั้งที่ 2 อีก หมื่นหนึ่งครับแต่ผมขี้เกียจพิมพ์ยาวก็เลยเล่าแบบรวบๆ

ลุงแกให้ ATM กรุงไทย แต่แกมากดตู้ของธนาคารออมสิน ซึ่งผมว่าลุงแกกดไม่เป็นจริงๆน่ะแหละเพราะตู้ของกรุงไทยอยู่ห่างจากตู้ ออมสินแค่สองกิโลกว่าๆ แต่แกไม่ยอมไปกด

Wanatsawin
30th November 2012, 21:05
เป็นคนดีก็ดีแล้วครับผม

neverdia
30th November 2012, 21:05
ให้ลุงฝากผมไว้ก็ได้ครับ 555555

natchakrit0
30th November 2012, 21:12
คนดี ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ครับ :sharky

killertanker
30th November 2012, 21:14
โฮ้... เป็นผม ผมก็ใจสั่นเหมือนกันนะ 1,500,000

Zidane
30th November 2012, 21:18
ATM ถอนได้ไม่เกิน 20,000 นิ ของธนาคารอะไรอ่ะครับ
ผมว่าทำถูกแล้วครับ ถ้าไม่สบายใจจริงๆ ก็ให้ลุงเค้ากดรหัสเองก็ได้ครับ คนแก่หลายคนก็กด ATM ไม่เป็น บางครั้งผมก็เคยทำแบบคุณนี่แหละ
:cool::cool::cool:

smooth#smoothyTH
30th November 2012, 21:23
คนดีมากคับน่ายกย่องงง:)

tanapol69
30th November 2012, 21:25
เป็นคนดีของสังคมก็ดีแล้วครับ

Guardian
30th November 2012, 21:28
ปลื้มเลยครับ นายเท่มาก T^T

aspirineth
30th November 2012, 21:33
เออ ATM ถอนได้ไม่เกิน 20,000 ต่อครั้งนิครับ

ballba
30th November 2012, 21:40
กดยังไงครับ ให้ได้ทีเดียว 30,000 บาท

ธนาคารอะไร

รู้ สึกว่า ตอนทำบัตร ของกสิกร แบบ วีซ่าทางเจ้าหน้าที่ ถามอยู่ นะ มีเอาวงเงินที่เบิกได้ เท่าไหร่ - - รู้สึกว่า มัน จะ 30000 อยู่นะ สูงสุด 50000 นู่นมั๊ง

ผมก็กสิกร ตั้งวงเงิน เบิกที่ 50000 บาทครับ หมายถึงเบิกได้กี่บาทต่อวัน

ไม่ใช่ ครั้งนึงกดได้กี่บาทครับ

เช่นถ้าผมเบิกเงิน 50000 ผมยังต้องกด 20,000 2ครั้ง แล้วกดอีกที 10,000 มันจะกดหลายที บางทีมันมีล็อคจำนวนครั้งด้วยนะ

แต่ผมไม่เคยเห็นกดได้ 30,000 ทีนึงซักที อยากรู้ว่าทำยังไง ธนาคารอะไร

ไปทางธนาคารเลยครับลอง ถามดู มัน มี 3 แบบ มั๊ง น่าจะ เท่าที่ จำได้ แบบ สูงสุด ต่อวัน มัน น่า จะ 200000 และ ต่อครั้ง อยู่ที่ 50000 หรือ 75000 นี่แหละ ครับ หรือ ไม่ก้อ ลองดู ทางเว็บ ของ กสิกรไทย น่าจะ มีรายละเอียด บอก เน้อ (ผมถามจริง ที่ ถามกัน เพราะว่า อยากรู้ หรือ จะจับผิด ของตรง ๆ อย่า แถ อิอิ) :declare

นี่ผมพูดจริงๆนะนี่ ที่คุณหมายถึงมันคือการ เลือกวงเงินครับ 200,000 บาทก็คือวงเงินที่สามารถกดได้ต่อวัน

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ครั้งนึงจะกดได้ 200,000 บาทเพียงครั้งเดียวเลยนะครับ มันจะเป็นไปได้ยังไงครับ

อย่างตอนผมออกรถใหม่ๆ เงินดาวน์ 30,000 ผมก็ไปกดมายังไม่ได้ มากสุดได้ 20,000 บาทต่อครั้ง

ผมก็ยังต้องกด 20,000 บาท และ 10,000 บาท

ATM ที่ถอนเงินได้ 30,000 ต่อครั้งมีอยู่หลายธนาคารเลย

แต่ ขึ้นอยู่กับประเภทของบัตรด้วย

อยากให้ จขกท มาตอบว่าที่ถอนเงินให้ลุงเป็น ธนาคาร อะไร

จริงอ่ะครับ ของผมเป็น visa มันทำแบบ 3 หมื่นได้ไหม หรือประเภทแบบไหนที่มันกดได้ บอกหน่อยครับ

ผมจะได้ไปธนาคาร แล้วผมจะได้ไปตั้งให้ล็อคกดได้วันละครั้งพอ

bigspy77
30th November 2012, 21:47
ลุงเขาอาจะเปลี่ยนวงเงินกดได้2แสน/วัน กด2ครั้ง ครั้งแรกกด2หมื่น ครั้งที่2 กดมาอีกหมื่นน่ะครับ(ตามที่ผมเข้าใจ) แต่นี่กดมาทีเดียว30000 ผม เอาผมถึงกับ งงเหมือนกัน

golfbox
30th November 2012, 21:48
รู้ สึกว่า ตอนทำบัตร ของกสิกร แบบ วีซ่าทางเจ้าหน้าที่ ถามอยู่ นะ มีเอาวงเงินที่เบิกได้ เท่าไหร่ - - รู้สึกว่า มัน จะ 30000 อยู่นะ สูงสุด 50000 นู่นมั๊ง

`AZURUESz
30th November 2012, 21:51
เยี่ยม ๆ นายนี้ คนดี ยกยอง

aspirineth
30th November 2012, 21:54
ลุงเขาอาจะเปลี่ยนวงเงินกดได้2แสน/วัน กด2ครั้ง ครั้งแรกกด2หมื่น ครั้งที่2 กดมาอีกหมื่นน่ะครับ(ตามที่ผมเข้าใจ) แต่นี่กดมาทีเดียว30000 ผม เอาผมถึงกับ งงเหมือนกัน

แต่ดูจาก จขกท เล่าน่ะครับ

ระหว่างนั้นเครื่องก็จ่ายเงินออกมาผ่านช่อง จ่ายเงินเป็น แบงค์ล่ะ 1000 จำนาน 30 ใบ ผมก็หยิบแล้วยื่นให้ลุงระหว่างหยิบเงินสั่นมากไม่เคยจับเงินหมื่นสักครั้งในชีวิต

ATM จะถอนเงินได้ไม่เกิน 20,000 ต่อ 1 ครั้ง ย้ำ 20,000 ต่อ 1 ครั้ง เพราะ มีปัญหาเรื่องการโดนขโมยบัตรไปกดกันเยอะ ธนาคารเลยต้องจำกัดจำนวนวงเงินไว้

แต่ถ้าอยากกดได้มากกว่านั้น ต้องไปแจ้งขอที่ธนาคารครับ

แล้วคิดว่าลุงจะแจ้งธนาคารเป็นหรอครับ ? แค่กดเงินยัง.....

ปล. อยากให้ จขกท มาตอบ ว่าเป็นบัตรอะไร ของธนาคารอะไร

Mcarmy
เออ รู้สึกแปลกๆ :confused:

golfbox
กดยังไงครับ ให้ได้ทีเดียว 30,000 บาท

ธนาคารอะไร

ผมก็กสิกร ตั้งวงเงิน เบิกที่ 50000 บาทครับ หมายถึงเบิกได้กี่บาทต่อวัน

ไม่ใช่ ครั้งนึงกดได้กี่บาทครับ

เช่นถ้าผมเบิกเงิน 50000 ผมยังต้องกด 20,000 2ครั้ง แล้วกดอีกที 10,000 มันจะกดหลายที บางทีมันมีล็อคจำนวนครั้งด้วยนะ

แต่ผมไม่เคยเห็นกดได้ 30,000 ทีนึงซักที อยากรู้ว่าทำยังไง ธนาคารอะไร

ไปทางธนาคารเลยครับลอง ถามดู มัน มี 3 แบบ มั๊ง น่าจะ เท่าที่ จำได้ แบบ สูงสุด ต่อวัน มัน น่า จะ 200000 และ ต่อครั้ง อยู่ที่ 50000 หรือ 75000 นี่แหละ ครับ หรือ ไม่ก้อ ลองดู ทางเว็บ ของ กสิกรไทย น่าจะ มีรายละเอียด บอก เน้อ (ผมถามจริง ที่ ถามกัน เพราะว่า อยากรู้ หรือ จะจับผิด ของตรง ๆ อย่า แถ อิอิ) :declare

ปล. ผิดพลาดยังไง ขออภัย อิอิ

ScorpionzZ
30th November 2012, 21:56
คนดีของสังคม เยี่ยมครับ ทำดีได้ดี !!

แต่เพิ่งเห็นแหะ ที่กดได้ 30,000 น่ะ

Zidane
30th November 2012, 21:58
2 หมื่น ต่อวันครับ ผมกรุงไทย แต่ไม่รู้ที่อื่นแบบไหน ถ้าเกิน ก็ต้องเข้าธนาคารไปถอน ครับ
หรือเค้าเปลี่ยนกฏแล้วก็ไม่รู้นะ เพราะเคยกดเยอะๆ เมื่อหลายปีที่แล้ว

MAMO_CHIIZ
30th November 2012, 22:05
ยอดเงินต่อครั้งไม่เคยเห็นกดได้เกิน20,000เลยนะ เอ๊ะ รึว่าเดี๋ยวนี้มีแล้ว

DkTaP82
30th November 2012, 22:07
ล้านกว่าเด็กๆ ไปยืนต่อแถว ตู้  ATM ในบริษัทที่ผมทำงานอยู่(การบินไทย) ผู้หญิงตรงอยู่ด้านหน้ากดเงิน พอดีเห็นเงินคงเหลือ เห็นแล้วไม่อยากกดของเราเลย กะว่าจะเอาเงินเราไปซื้อข้าวเที่ยงกินวันนี้ 100.- บาท ไม่เป็นไร เราพอในสิ่งที่มี หิหิ

ninwatza
30th November 2012, 22:10
พอเถอะ ครับ จะหาความจริงทำไม กัน -.-

เข้าเรื่อง

ถ้าเป็นผม น่ะ อยากจะทราบที่อยู่ลุงครับ กับ เบอร์โทรศัพท์ ผมว่า มันคงต้องมีซักวันที่ เป็นเหตุการณ์ เลวร้ายแน่ๆ ตั้ง ล้าน4
เห้อ น่าจะบอกลุงให้เข้าใจแจ่มแจ้ง

ปล.ทำไม ไม่ถามลุงล่ะครับว่า ถ้าเงินลุงหาย หมด ลุงจะทำยังไง?

aspirineth
30th November 2012, 22:13
ATM ที่ถอนเงินได้ 30,000 ต่อครั้งมีอยู่หลายธนาคารเลย

แต่ ขึ้นอยู่กับประเภทของบัตรด้วย

อยากให้ จขกท มาตอบว่าที่ถอนเงินให้ลุงเป็น ธนาคาร อะไร

jedison
1st December 2012, 00:49
น่าเป็นห่วงลุงจริงๆ ถ้าไปเจอคนไม่ดีนี่หมดตัวง่ายๆเลย

ballba
1st December 2012, 00:53
ผมก็ยังว่าอยู่ มันต้อง 20,000 แล้วกดอีก 10,000 ถึงจะถูก

ไหนใครบอกกด 3 หมื่นได้

พรุ่งนี้ผมจะไปถามธนาคารเลย อุตส่าดีใจ = =

aspirineth
1st December 2012, 00:59
ผมก็ยังว่าอยู่ มันต้อง 20,000 แล้วกดอีก 10,000 ถึงจะถูก

ไหนใครบอกกด 3 หมื่นได้

พรุ่งนี้ผมจะไปถามธนาคารเลย อุตส่าดีใจ = =

อ่านดูครับ

http://www.krungsri.com/th/consumer-detail.aspx?did=84

http://www.cimbthai.com/CIMB/personal/product/ebanking_channels/cimb_thai_atm_card/

ballba
1st December 2012, 01:05
อ่านดูครับ

http://www.krungsri.com/th/consumer-detail.aspx?did=84

http://www.cimbthai.com/CIMB/personal/product/ebanking_channels/cimb_thai_atm_card/

กรรม งั้นตกลง บัตร visa กสิกร ก็ทำไม่ได้อะดิ

เข้าของกรุงศรีผมไม่เข้าใจ ทำไมมันเขียนว่า แล้วแต่ประเภทบัตร บัตรมันก็มีไม่กี่ประเภท

แล้วแบบไหนที่มันกดได้ แต่ ไอ cimb ไม่ค่อยมีคนใช้อยู่แล้ว แต่มันต้องบังคับกดเฉพาะตู้ของมัน = =

อันนั้นแถวบ้านผมมันไม่มี ! :sweat

สงใสคงไม่ได้มีแต่ลุงละครับที่กดไม่เป็นพวกคุณหลายคนก็กดกันไม่เป็นเหมือนกัน ^^"
วงเงินแรกเริ่มส่วนใหญ่เขาจะตั้งไววันละ 2 หมื่นบาท ซึ่งเราเปลี่ยนเองจากตู้นั้นได้เลยไม่ต้องไปธนาคารด้วยซ้ำ สังเกตจากที่เล่าลุงเขาน่าจะกดทุกเดือนอยู่แล้วการตั้งวงเงินเกิน 2 หมื่นคงไม่แปลกอะไรเพราะผมยังตั้ง 5 หมื่นเลย กดเงินทีเดียว 3 หมื่นมันแปลกตรงไหน เหอะๆ
คนเขาทำดีแล้วก็ชมเขาเราไม่ได้เสียอะไร จะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่งไม่เห็นสำคัญเลย!!!!!

ผมถามจริงเถอะ นายรู้เรื่องธนาคาร บ้างไหมเนี่ย นายกดเงินบ่อยป่าว

วงเงินที่ตั้งคือเงินที่สามารถกดได้ต่อวัน ถ้าตั้งไว้ 5 หมื่น ไม่ได้แปลว่า กดครั้งนึงจะได้ ทีละ 3 หมื่นครับ

มันต้องกดอย่าง จขกท. ว่าถูกแล้ว กดครั้งแรก 2 หมื่น อีกครั้ง 1 หมื่น

ถ้ามันเปลี่ยนเองได้ โดยไม่จำกัดประเภทบัตร แล้วที่เรปบน เขาโพสมันคืออะไรหละครับ = =

RPG
1st December 2012, 01:29
สงใสคงไม่ได้มีแต่ลุงละครับที่กดไม่เป็นพวกคุณหลายคนก็กดกันไม่เป็นเหมือนกัน ^^"
วงเงินแรกเริ่มส่วนใหญ่เขาจะตั้งไววันละ 2 หมื่นบาท ซึ่งเราเปลี่ยนเองจากตู้นั้นได้เลยไม่ต้องไปธนาคารด้วยซ้ำ สังเกตจากที่เล่าลุงเขาน่าจะกดทุกเดือนอยู่แล้วการตั้งวงเงินเกิน 2 หมื่นคงไม่แปลกอะไรเพราะผมยังตั้ง 5 หมื่นเลย กดเงินทีเดียว 3 หมื่นมันแปลกตรงไหน เหอะๆ
คนเขาทำดีแล้วก็ชมเขาเราไม่ได้เสียอะไร จะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่งไม่เห็นสำคัญเลย!!!!!

janraiman15
1st December 2012, 10:24
อ่านๆมา มีแต่คนจ้องจะจับผิด จขกท 55555

thanapatbenz
1st December 2012, 13:20
น่ายกย่องจริงๆคนแบบ จขกท เนี่ย

LaTiaNo
1st December 2012, 13:23
ถ้าเพื่อลุงแกเป็นเป็นโจร แล้วให้คุณกดบัตร คุณไม่ซวยเอาหรอ