PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมมองไม่เห็น HDD

monsemoc
1st December 2012, 07:22
ตามหัวข้อเลยครับ แต่พอผมถอดสาย HDD ออกแล้วสียบใหม่ก็เห็น HDD เลยพอเล่นคอมไปได้ซักแปบหนึ่ง
คอมก็ค้างแล้วขึ้นจอฟ้า 0x0000007A (KERNEL_DATA_INPANG_ERROR) เป็นหลายรอบมาก แล้วที่ขึ้นจอฟ้าอีกอย่างคือ
เวลา DVD มันอ่านข้อมูลในแผ่น CD ระหว่างนั่นผมก็ดูหนังไปด้วยมันเกิดอาการค้างแล้วขึ้นจอฟ้าเหมือนกันเลย
แต่ผมลองใช้ Hirenboot เพื่อที่จะหาว่า HDD Bad หรือเปล่าผลคือไม่มี Bad เลย อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ
เป็นที่ M/B หรือ RAM ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :rofl

aodlnwlnwaod357
1st December 2012, 07:41
น่าจะเป็นที่สายนะครับ อาจจะไม่แน่น หรือลองเปลี่ยนสายใหม่ดูครับ

monsemoc
1st December 2012, 07:43
สาย SATA เหรอครับ

aodlnwlnwaod357
1st December 2012, 07:52
น่าจะประมาณนั้น ลองหามาทดลองเปลี่ยนดูครับ

Edit : เห็นเค้าบอกกันว่า "(stop code 0X0000007A) Kernel Data Inpage Error

สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
อาการนี้เกิดมีปัญหากับระบบ virtual memory คือวินโดวส์ไม่สามารถอ่านหรือเขียนข้อมูลที่ swapfile ได้ สาเหตุอาจเกิดจากฮาร์ดดิสก์เกิด bad sector, เครื่องติดไวรัส, ระบบ SCSI ผิดพลาด, RAM เสีย หรือ เมนบอร์ดเสีย "

ผมก็ยังไม่แน่ใจนะรอ ผู้รู้มายืนยันละกัน

monsemoc
1st December 2012, 07:57
น่าจะประมาณนั้น ลองหามาทดลองเปลี่ยนดูครับ

Edit : เห็นเค้าบอกกันว่า "(stop code 0X0000007A) Kernel Data Inpage Error

สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
อาการนี้เกิดมีปัญหากับระบบ virtual memory คือวินโดวส์ไม่สามารถอ่านหรือเขียนข้อมูลที่ swapfile ได้ สาเหตุอาจเกิดจากฮาร์ดดิสก์เกิด bad sector, เครื่องติดไวรัส, ระบบ SCSI ผิดพลาด, RAM เสีย หรือ เมนบอร์ดเสีย "

ผมก็ยังไม่แน่ใจนะรอ ผู้รู้มายืนยันละกัน

ฺBad sector กับ เครื่องติดไวรัส ผมลองลบไดรไปหมดแล้วลงใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม Bad ก็ไม่มี ส่วน SCSI ไม่รู้แก้ยังไงที่เหลือคือ RAM กับ เมนบอร์ด

monsemoc
2nd December 2012, 00:03
จะมีใครช่วยได้ไหมครับ

nextcancel
4th December 2012, 19:50
ลองเสียบใหม่แล้วเข้าไปดูใน Bios ว่ามันขึ้นชื่อยี่ห้อของ HDD หรือเปล่า