PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมลงเกมส์เยอะ บางเกมส์กินสเปคจะทำให้เครื่องเป็นอะไรหรือเปล่า ??

zanuk9876
2nd December 2012, 15:25
คือคอมผมมีเกมส์อยู่ 9 เกมส์ เกมส์บางเกมส์ก็สบายๆ แต่บางเกมส์ก็กินสเปคแต่เกมส์พวกนี้ผมก็ไม่ค่อยได้เล่นหรอกครับ วันหนึ่งผมเล่นประมาณ 2 - 4 ช.ม ที่เหลือทำอย่างอื่น เครื่องผมมันจะระเบิด ค้าง ช้าหรือเปล่าครับกลัวเหลือเกิน :sweat

Ditsadon
3rd December 2012, 21:25
ค้าง ช้า คงมีบ้างถ้าคอมไม่แรง
แต่ระเบิดนี่ สมัยนี้คงไม่มีแล้วมั้ง ;)

ถ้าเป็นเมื่อนาน......... มาแล้วคงมีระเบิดกันบ้าง :D

zanuk9876
3rd December 2012, 21:32
ค้าง ช้า คงมีบ้างถ้าคอมไม่แรง
แต่ระเบิดนี่ สมัยนี้คงไม่มีแล้วมั้ง ;)

ถ้าเป็นเมื่อนาน......... มาแล้วคงมีระเบิดกันบ้าง :D
อ่อ ครับผม

headshot deluxe
3rd December 2012, 21:49
ลงเกมเยอะจะกินเนื้อที่ hdd เท่านั้น ถ้าไม่ได้เปิดเกมเหล่านั้นก็ไม่มีปัญหา
แต่การที่พื้นที่ hdd เหลือน้อยอาจทำให้ windows ไม่มีเนื้อที่มาทำ page file ก็แล้วแต่ว่าคุณเซ็ตให้เอาพื้นที่จากไหนมาทำ
เช่น ลงเกมใน drive d: แต่เซ็ตให้ใช้พื้นที่จาก c: ทำ page file ก็ไม่มีปัญหาอะไร กรณีที่ c: มีเนื้อที่พอเพียง
สรุปคือควรตรวจดูให้แน่ใจว่ามีเนื้อที่เหลือให้ windows ทำ page file บ้าง หรือถ้ามีแรมเยอะๆ จะไม่ทำ page file เลยยังได้ ใช้แรมแทนก็เร็วดีและไม่กินที่

Gokusen
3rd December 2012, 22:26
ไม่เกี่ยวกันครับ ยกเว้ยลงเยอะกินHDD เยอะ