PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการแบบนี้แก้ไขได้รึเปล่าคับ (Xbox 360 อ้วนขาว)

nyu999
23rd August 2011, 01:55
http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=275731&st=0

ตามกระทู้อ้างอิงคับ

ผมได้ทำการลบข้อมูลของไดร์ โดยไม่ได้ใส่ข้อมูลไฟล์ Dummy.bin ลงในโปรแกรม ทำให้ตอนนี้ในไดร์ไม่มีข้อมูลและไม่สามารถแฟรชแบบธรรมดาได้ (รวมถึงไม่สามารถเปิดถาดไดร์ และเมื่อเปิดเครื่อง xbox จะขึ้นเตือนไฟแดง e64)

พอจะแก้ไขให้ข้อมูลในไดร์มันกลับมาเหมือนเดิมได้รึเปล่าคับ ราคาประมาณเท่าไร แล้วผมส่งไปแต่ไดร์กับคีย์ไฟล์ของไดร์ได้รึเปล่าคับ ผมไม่สะดวกเข้ากรุงเทพคับ ส่งไปทั้งเครื่องเสียค่าส่งกะจายแน่เลยคับ มันหนักน่าดู และผมไม่ค่อยมั่นใจในบริการของไปรษณีย์ไทยซักเท่าไรคับ กลัวเครื่องหายหรือกระแทกแบบรุนแรง ขอแค่ให้ข้อมูลมันกลับมาจะเป็น firmware ตัวไหนก็ได้คับ (ก่อนหน้าที่จะเสีย ใช้ LT + 1.1 แต่ตัวคีย์ไดร์เป็น firmware 1.61)

ตัวไดร์เป็นไดร์ LiteOn 9345 คับ

joker
23rd August 2011, 18:44
ปัญหาเรื่องการ Flash Drive ด้วยตัวเอง แล้วขึ้น E64 เมื่อใส่ DVD drive ในเครื่อง Xbox เกิดจากสาเหตุคือ เครื่อง Xbox ไม่สามารถหา DVD drive พบ หากเป็นการขึ้น E64 โดยไม่เกี่ยวข้องกับการ Flash DVD คาดว่า DVD drive น่าจะเสียครับ แต่ในกรณีของเจ้าของกระทู้ เป็นปัญหา E64 ที่เกิดจากการ Flash DVD key ผิดพลาด ทำให้ Xbox ไม่สามารถ Detect DVD drive นั้นได้ ให้ลองทดสอบโดยกดปุ่ม Eject DVD drive นั้นก่อน จะพบว่า DVD drive นั้นไม่ตอบสนอง หากเป็นแบบนั้นแสดงว่า DVD drive ของเรา brick แล้วครับ

วิธีแก้ไข
- ทำการ Flash Drive ใหม่โดยใช้ DVD KEY อะไรก็ได้ใส่เข้าไป เมื่อใส่ DVD key ได้แล้ว Drive ของเราจะมี Key และข้อมูลที่ส่งให้กับเครื่อง Xbox360 ได้ ซึ่งจะทำให้สามารรถกดปุ่ม Eject และ Drive จะทำงานอีกครั้ง
- เมื่อ DVD drive ทำงานแล้ว เราจะต้องนำ DVD key ที่ติดมากับตัวเครื่อง (ต้องได้รับการ backup ไว้ก่อนหน้านี้) Flash กลับเข้าไปใน Drive อีกครั้งหนึ่ง
- หากเป็นเครื่องที่ซื้อมาจากร้านของเรา ทางร้านเราจะมีข้อมูล DVD key เก็บไว้ให้ครับไม่ต้องกลัว ปัญหานี้จะแก้ไขได้ง่ายๆหากมี DVD Key นี้ ขอรายละเอียด serial number ของเครื่องด้วยครับ จะส่ง DVD key ไปให้ หรือส่งเครื่องกลับมาที่เราอีกครั้ง จะแก้ไขปัญหานี้ให้ครับ (ฟรี.. ไม่เสียสตางค์ครับ)
- หากเครื่องไม่ได้ซื้อจากที่ร้าน จะมีค่าบริการ 500 บาทครับ ขอให้ส่ง DVD Drive และ DVD Key ของเครื่องเข้ามา ส่งมาเฉพาะตัว Drive ก็ได้ครับจะได้ไม่เสียค่าจัดส่งแพง (ค่าจัดส่ง 62 บาท หากส่งมาเฉพาะตัว Drive, หากส่งตัวเครื่องมาด้วยเสียค่าจัดส่ง 200 บาท) รายละเอียดเพิ่มเติม (http://www.jokergameth.com/shop/product_info.php?products_id=594)
- ขอรายละเอียดต่อไปนี้ของเครื่องด้วยนะครับหากส่งมาเฉพาะตัว Drive , Dashboard ของเครื่องเวอร์ชั่นอะไร เช่น 12625 หรือ 13599 เป็นต้น (วิธีตรวจสอบ Dashboard เลือก System Setting >> Console Setting >> System info)

nyu999
23rd August 2011, 20:51
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะส่งไดร์ไปให้นะคับ แล้วค่าบริการนี่โอนเลยรึเปล่าคับ หรือรอซ่อมเสร็จก่อนคับ

joker
23rd August 2011, 22:48
ค่าบริการ 500 บาท + ค่าจัดส่ง 200 บาท รวม 700 บาท (หากส่งมาทั้งเครื่อง) หรือ
ค่าบริการ 500 บาท + ค่าจัดส่ง 62 บาท รวม 562 บาท (หากส่งมาเฉพาะ DVD drive)

สามารถใส่มาในกล่องพร้อมกันได้เลยครับ โดยระบุชื่อ, นามสกุลและที่อยู่ที่จะให้จัดส่งกลับไป ที่สำคัญขอเบอร์โทรศํพท์ติดต่อกลับด้วยนะครับ เพราะทันทีที่ทางร้านได้รับพัสดุส่งมาแล้ว จะโทรศัพท์แจ้งให้กับเจ้าของเครื่องทราบทันทีครับ จะได้ไม่ต้องกังวลว่าทางร้านได้รับหรือยัง หรือมีปัญหาในเรื่องการจัดส่งหรือไม่

ปล. หากส่งมาเฉพาะ DVD drive ที่ลบ DVD key ออกไปแล้ว อย่าลืมส่ง DVD key ที่ Backup ไว้มาด้วยนะครับ หรือส่งมาให้เราตรวจสอบก่อนก็ได้ว่า DVD key นั้นใช้ได้หรือไม่ก็ได้ โดยจัดส่งมาที่ webmaster@jokergameth.com ได้เลยครับ จะทำการตรวจสอบให้ก่อน ก่อนที่จะส่งพัสดุมาครับ หากมีปัญหาจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียเวลาเสียเงินส่งมาครับ

nyu999
23rd August 2011, 23:08
ค่าบริการ 500 บาท + ค่าจัดส่ง 200 บาท รวม 700 บาท (หากส่งมาทั้งเครื่อง) หรือ
ค่าบริการ 500 บาท + ค่าจัดส่ง 62 บาท รวม 562 บาท (หากส่งมาเฉพาะ DVD drive)

สามารถใส่มาในกล่องพร้อมกันได้เลยครับ โดยระบุชื่อ, นามสกุลและที่อยู่ที่จะให้จัดส่งกลับไป ที่สำคัญขอเบอร์โทรศํพท์ติดต่อกลับด้วยนะครับ เพราะทันทีที่ทางร้านได้รับพัสดุส่งมาแล้ว จะโทรศัพท์แจ้งให้กับเจ้าของเครื่องทราบทันทีครับ จะได้ไม่ต้องกังวลว่าทางร้านได้รับหรือยัง หรือมีปัญหาในเรื่องการจัดส่งหรือไม่

ปล. หากส่งมาเฉพาะ DVD drive ที่ลบ DVD key ออกไปแล้ว อย่าลืมส่ง DVD key ที่ Backup ไว้มาด้วยนะครับ หรือส่งมาให้เราตรวจสอบก่อนก็ได้ว่า DVD key นั้นใช้ได้หรือไม่ก็ได้ โดยจัดส่งมาที่ webmaster@jokergameth.com ได้เลยครับ จะทำการตรวจสอบให้ก่อน ก่อนที่จะส่งพัสดุมาครับ หากมีปัญหาจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียเวลาเสียเงินส่งมาครับ

งั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้โอนเงินผ่านทางธนาคาร แล้วผมจะโทรไปยืนยันอีกทีล่ะกันนะคับ แล้วเดี๋ยวผมส่งรายละเอียดของเครื่องและไดร์ (คีย์ไดร์) + เบอร์โทรไปทาง email นะคับ

joker
23rd August 2011, 23:59
ได้รับ DVD Key เรียบร้อยแล้วครับ แต่มีปัญหาอยู่นิดนึงตรงที่ key ที่ส่งมานั้นเป็น key ของเครื่อง XBox 360 ที่มี Dashboard เวอร์ชั่น 12625 (หรือต่ำกว่า) ซึ่งหากส่งมาเฉพาะตัว Drive ทางร้านจะทำการอัปเดท DVD ให้เป็น Firmware ที่มากที่สุดคือ LT+1.1 เท่านั้นนะครับ (ในปัจจุบันเวอร์ชั่นที่อัปเดทสุดคือ LT+1.91) แต่การอัปเดท DVD Drive ให้เป็นเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่านี้ (LT+1.91) จำเป็นต้องทำการ Update Dashboard ในตัวเครื่องด้วย ดังนั้นมีทางเลือกแบบนี้ครับ

1. หากส่งมาเฉพาะตัว DVD drive
- ทางร้านจะทำการแก้ไข Brick ให้และ Update firmware LT+1.1 และส่งกลับไปโดยไม่ได้ตรวจสอบว่าใช้งานกับเครื่อง Xbox 360 ได้หรือไม่ (เนื่องจากการตรวจสอบ จำเป็นต้องใช้เครื่อง Xbox360 ของมันเอง)

2. หากส่งมาทั้งตัว DVD drive และตัวเครื่อง
- ทางร้านจะทำการแก้ไข Brick ให้ และนำ DVD Drive ต่อกับเครื่อง Xbox360 จากนั้นทำการ Update ให้มี Dashboard เวอร์ชั่นใหม่สุด (13599) จากนั้นจะทำการ update DVD drive ให้เป็น LT+1.91 พร้อมตรวจเช็คเครื่อง Xbox360 ว่าสามารถเล่นเกมได้ไม่มีปัญหา

ให้เลือกเอา 2 วิธีครับทางร้านทำให้ได้ทั้งหมด
ปล. ทั้งนี้ DVD key ที่ส่งมาทาง EMail นั้นจะต้องเป็น DVD key ของเครื่องที่มีปัญหานะครับ ไม่อย่างนั้นทำการแก้ไขปัญหาให้ไม่ได้ครับ

nyu999
24th August 2011, 00:33
ได้รับ DVD Key เรียบร้อยแล้วครับ แต่มีปัญหาอยู่นิดนึงตรงที่ key ที่ส่งมานั้นเป็น key ของเครื่อง XBox 360 ที่มี Dashboard เวอร์ชั่น 12625 (หรือต่ำกว่า) ซึ่งหากส่งมาเฉพาะตัว Drive ทางร้านจะทำการอัปเดท DVD ให้เป็น Firmware ที่มากที่สุดคือ LT+1.1 เท่านั้นนะครับ (ในปัจจุบันเวอร์ชั่นที่อัปเดทสุดคือ LT+1.91) แต่การอัปเดท DVD Drive ให้เป็นเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่านี้ (LT+1.91) จำเป็นต้องทำการ Update Dashboard ในตัวเครื่องด้วย ดังนั้นมีทางเลือกแบบนี้ครับ

1. หากส่งมาเฉพาะตัว DVD drive
- ทางร้านจะทำการแก้ไข Brick ให้และ Update firmware LT+1.1 และส่งกลับไปโดยไม่ได้ตรวจสอบว่าใช้งานกับเครื่อง Xbox 360 ได้หรือไม่ (เนื่องจากการตรวจสอบ จำเป็นต้องใช้เครื่อง Xbox360 ของมันเอง)

2. หากส่งมาทั้งตัว DVD drive และตัวเครื่อง
- ทางร้านจะทำการแก้ไข Brick ให้ และนำ DVD Drive ต่อกับเครื่อง Xbox360 จากนั้นทำการ Update ให้มี Dashboard เวอร์ชั่นใหม่สุด (13599) จากนั้นจะทำการ update DVD drive ให้เป็น LT+1.91 พร้อมตรวจเช็คเครื่อง Xbox360 ว่าสามารถเล่นเกมได้ไม่มีปัญหา

ให้เลือกเอา 2 วิธีครับทางร้านทำให้ได้ทั้งหมด
ปล. ทั้งนี้ DVD key ที่ส่งมาทาง EMail นั้นจะต้องเป็น DVD key ของเครื่องที่มีปัญหานะครับ ไม่อย่างนั้นทำการแก้ไขปัญหาให้ไม่ได้ครับ

เอาแบบที่ 1 คับ ผมกลุ้มใจที่ไดร์มันไม่สามารถใช้งานได้ ขอแค่ให้มันกลับมาใช้ได้ก็พอ firmware ตัวไหนก็ได้คับ DVD key คือ ของไดร์ที่มีปัญหาแน่นอนคับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งไดร์ + โอนเงินแล้วจะโทรไปยืนยันการโอนอีกทีนะคับ

nyu999
26th August 2011, 15:52
ได้รับไดร์แล้วคับ ใช้ได้เหมือนเดิมคับ ^^

joker
27th August 2011, 13:10
ครับ แสดงว่า DVD Key ที่ส่งให้กับเราเป็น DVD Key ของเดิมของเครื่องครับ ครั้งต่อไปหากมีการ Flash DVD Drive ด้วยตัวเอง แนะนำให้ทำการ backup Key และตรวจสอบขั้นตอนทั้งหมดก่อนลงมือทำเองครับ เพราะหากผิดพลาดไปแล้วแก้ไขค่อนข้างยากครับ แสดงความยินดีด้วยครับ :cool:

TEnsei
6th October 2011, 12:48
เครื่องผมก็เป็นเหมือนกันครับแต่หนักกว่าตรง ไม่ได้ backup key เอาไว้ แล้วก็ไม่ได้ซื้อจากที่ร้านด้วยครับ พอจะดึง key จาก board ได้รึป่าวครับ

joker
6th October 2011, 18:46
ตอนนี้อุปกรณ์ในการดึง DVD key จาก mainboard โดยตรงที่ร้านหมดพอดีครับ ของจะเข้ามาอีกครั้งประมาณปลายเดือนนี้ครับ ยังไงสอบถามกับที่ร้านอีกครั้งประมาณปลายเดือนครับ