PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกิดปัญหาหลังจากอัพเดท Dashboard ใหม่ครับ

kittipichya
3rd December 2012, 18:37
สอบถามคุณ joker ครับ หลังจากผมได้ทำการอัพเดท Dashboard เป็นเวอร์ชั่น 16197 แล้วตามกระทู้ http://www.jokergameth.com/board/sho...=1#post1744328 และตามที่สอบถามไปในกระทู้เกี่ยวกับการถอด HDD เพื่อทำการอัพเดท ปรากฏว่าหลังจากอัพเดทแล้ว ทำไมเครื่องผมถึงรันโปรแกรม XEX menu ไม่ได้ละครับ (ในเมมโมรี่ของเครื่องขนาด 512 MB ตรวจสอบแล้วพบว่ามีพื้นที่เหลืออยู่ 133 MB ซึ่งเหลืออยู่เท่ากับก่อนการอัพเดท แต่ไม่เห็นไฟล์หรือโปรแกรมใดๆใน เมมโมรี่ส่วนนี้ และผมเคยเข้าตรวจสอบแล้วพบว่าทาง jokergame ได้ใส่โปรแกรม XEX menu ในเมมโมรี่ส่วนนี้ ) โดยผมได้เข้าที่ My game แล้วแต่ก็ไม่ขึ้น XEX menu (ก่อนหน้านี้เห็นปกติครับ) เข้าจาก FSD ก็เห็น ไฟล์ default.xex แต่ลองรันแล้วก็ไม่ได้ครับ มันกลับมาที่หน้า FSD ปกติ(ใน FSD ในโฟลเดอร์ GAMES มีไฟล์ default.xex_old กับ default.xex ครับ) ส่วนอื่นๆสามารถเปิดได้ตามปกติ Avatarหลังจากอัพแล้วก็เห็นปกติ(ตามไฟล์ที่ทาง Jokergameth ได้ส่งมาให้ครับ แต่รูปไอคอนเกมส์ใน My game เป็นสีเทาไม่มีรูปของเกมส์ต่างๆเลย) เกมส์ก็เปิดเล่นได้ครับเพียงแต่ยังไม่ได้ลองเปิดด้วย เกมส์ที่ save ไว้ว่าปกติรึเปล่าครับ ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ เพื่อที่จะให้เครื่องกลับมาใช้งาน XEX menu ได้ตามปกติ
(ในการทำการอัพเดทครั้งนี้ ผมได้ทำตามขั้นตอนที่ได้รับการแนะนำมา ทั้งหมดไม่มีตกหล่นเลยครับ ยกเว้นการถอด HDD เท่านั้นที่ต่างกันอยู่ แต่ทางคุณ joker ก็ได้แนะนำว่าไม่จำเป็นต้องถอดออกก็ได้ ก็เลยทำการอัพเดทเลย)
ขอบคุณครับ

joker
4th December 2012, 19:04
:ask ทำไมเครื่องผมถึงรันโปรแกรม XEX menu ไม่ได้ละครับ
:answer ลองเช็คดูที่หน่วยความจำของเครื่องดูครับว่าเก็บ xexmenu อยู่ที่ไหน (System Setting >> Storage)

:ask แต่รูปไอคอนเกมส์ใน My game เป็นสีเทาไม่มีรูปของเกมส์ต่างๆเลย)
:answer ก็เป้นปกตินี่ครับ Dash ใหม่จะเป็นอย่างนี้อยู่แล้ว

:ask เกมส์ก็เปิดเล่นได้ครับเพียงแต่ยังไม่ได้ลองเปิดด้วย เกมส์ที่ save ไว้ว่าปกติรึเปล่าครับ
:answer ลองตรวจสอบทั้งหมดก่อนดีกว่ามั๊ยครับก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ ว่ามีอะไรผิดไปจากเดิมหรือไม่อย่างไร

:ask ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ เพื่อที่จะให้เครื่องกลับมาใช้งาน XEX menu ได้ตามปกติ
:answer หากรู้ว่าไฟล์ xexmenu อยู่ที่ไหน ก็จะเปิดได้อยู่แล้วครับ ยกเว้นลบโปรแกรมนั้นออกไป

kittipichya
5th December 2012, 16:32
:ask ลองเช็คดูที่หน่วยความจำของเครื่องดูครับว่าเก็บ xexmenu อยู่ที่ไหน (System Setting >> Storage)
:answer ตรวจสอบแล้ว XEX MENU อยู๋ในหน่วยความจำของเครื่องครับ(อยู่คู่กับโปรแกรมอีกตัวแต่ผมจำไม่ได้ครับซึ่งทางร้านได้เก็บโปรแกรมทั้ง 2 ตัว ไว้ในความจำเครื่องตั้งแต่แรกครับ) แต่หลังจากอัพเดทแล้ว พบว่า พื้นที่ว่างเหลืออยู่เท่าเดิมคือ 133 MB แต่พอเข้าไปดูรายละเอียดแล้วพบว่าทุกอย่างเป็น 0 MB (รายละเอียดในหน่วยความจำเครื่อง ทุกอย่างเป็น 0 ครับ ไม่ว่าจะเป็น game avatar ฯลฯ ซึ่งแต่แรก XEX MENU จะอยู่ในส่วนของ game )
:ask ลองตรวจสอบทั้งหมดก่อนดีกว่ามั๊ยครับก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ ว่ามีอะไรผิดไปจากเดิมหรือไม่อย่างไร
:answer ตรวจสอบแล้วครับ เล่นเกมส์ได้ปกติ FSD และ Joker converter ทำงานและเปิดเข้าใช้งานได้ปกติครับ(ทางร้านใส่ FSD และ Joker converter ใส่ไว้ใน HDD ร่วมกับเกมส์ต่างๆ ไว้ในใน HDD ครับ มีแต่ XEX MENU กับโปรแกรมอีกตัว ที่ใช้งานไม่ได้ ซึ่งทางร้านลงไว้ใน หน่วยความจำของเครื่อง ตามที่ผมได้บอกรายละเอียดในข้อแรก)
:ask หากรู้ว่าไฟล์ xexmenu อยู่ที่ไหน ก็จะเปิดได้อยู่แล้วครับ ยกเว้นลบโปรแกรมนั้นออกไป
:answer ตัวโปรแกรมยังอยู่ที่เดิมครับ เพียงแต่หลังอัพเดทไปแล้ว มันมองไม่เห็นโปรแกรม และพื้นที่ในหน่วยความจำเครื่องมันยังคงเหลือเท่าเดิมก่อนการอัพเดทคือ 133 MB จาก 512 MB ซึ่งพูดง่ายๆก็คือ เหมือนมันซ่อนไฟล์ไว้ มองไม่เห็น เช่นเดียวกับ USB ที่ถูกไวรัสซ่อนโฟลเดอร์ไว้ แต่ข้อมูลยังคงอยู่ครบ และจะว่าไปแล้วก่อนการอัพเดท USB ที่ใช้ในการอัพเดท ก็เป็นของใหม่ ยังไม่ได้กับคอมฯตัวไหนเลยครับ)
ขอบคุณครับ

joker
6th December 2012, 11:36
หากเป็นอย่างนั้นให้ Download และ Copy ข้อมูลทั้งหมดไปใส่ไว้ใน HDD ใหม่ครับ Download ได้จาก Link ด้านล่างครับ
115.178.62.7/xbox360/jtag/013978794907.rar

วิธีการถ่ายข้อมูลจาก Comoyter ไปยังเครื่อง Xbox JTAG/RGH ครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=49709

kittipichya
7th December 2012, 18:53
ใช้งานได้ตามปกติแล้วครับหลังจากได้รับไฟล์ใหม่จากคุณ joker และผมได้ลองเข้า Dashboard โดยถอด HDD ออกแล้วพบว่า Profile ที่ทาง jokergameth สร้างไว้ตอนที่ส่งเครื่องไปทำ Jtag มันหายไปหลังทำอัพเดทครับ ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวข้องกันรึเปล่าที่ทำให้เหมือนกับว่ามันถูกซ่อนไฟล์ไว้น่ะครับ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความช่วยเหลือครับ