PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมพัดลมกับไฟออกเองโดยไม่ได้กดปุ่มเปิดครับ

wasp
3rd December 2012, 22:19
http://www.youtube.com/watch?v=VsEQavHEKyk&feature=youtu.be

เสียบปลั๊กแล้วพัดลมหมุน ไฟออก โดยที่ไม่ได้กดปุ่มพาวเวอร์ที่คอม กดเปิดก็ไม่บูต ไม่รู้อะไรในคอมเสียอ่ะคับ วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

chanwitpop
3rd December 2012, 22:23
เครมPSUด่วน

ผมพึ่งเป็นอย่างคุณ

อันเก่าของWinnerเค้าบอกมันเน่ามากเลยรีบเปลี่ยนเลย

poweruser
3rd December 2012, 22:24
มันอาจไปดูแรงเงาอยู่ก็เป็นได้ เพลงดังมาแต่ไกล 55+

wasp
3rd December 2012, 22:39
เครมPSUด่วน

ผมพึ่งเป็นอย่างคุณ

อันเก่าของWinnerเค้าบอกมันเน่ามากเลยรีบเปลี่ยนเลย
ของผมเอาไปให้ร้านที่รับเคลมเขาเช็ค ผมบอกอาการไปเขาบอกว่าเมนบอร์ดเสีย วันนี้เคลมได้ของกลับมาเป็นอาการเดิมเลย สงสัยคงจะเป็นที่PSUอย่างที่คุณว่า สงสัยคงต้องส่งเคลมอีกครับ เสียเวลามาแล้วเดือนกว่าๆ ผมใช้ PSU Tsunami Black Strom 650W.

ถามหน่อยนะครับ คุณใช้เวลาเคลม PSU นานมั๊ยครับ ผมอยู่เชียงรายน่ะครับ

top_ac
4th December 2012, 00:15
ของผมเอาไปให้ร้านที่รับเคลมเขาเช็ค ผมบอกอาการไปเขาบอกว่าเมนบอร์ดเสีย วันนี้เคลมได้ของกลับมาเป็นอาการเดิมเลย สงสัยคงจะเป็นที่PSUอย่างที่คุณว่า สงสัยคงต้องส่งเคลมอีกครับ เสียเวลามาแล้วเดือนกว่าๆ ผมใช้ PSU Tsunami Black Strom 650W.

ถามหน่อยนะครับ คุณใช้เวลาเคลม PSU นานมั๊ยครับ ผมอยู่เชียงรายน่ะครับ
ตอบเเทนครับ
ส่วนมากเครมประมาณ 1 เดือนครับ
(ได้ยินเเว่วๆ เเรงเงา อิอิ )

mini_bank
4th December 2012, 00:38
พอจะมีความรู้ถอด-ประกอบเองบ้างไหมครับ ถ้าพอทำได้ลองทำตามที่ผมแนะนำดูนะครับ

- ถอด mainboard และอุปกรณืต่างๆมาต่อนอก Case หากล่อง mainboard ก็ได้มารอง mainbiard ไว้ จากนั้นลองเปิด Switch ดูก่อนครับว่า ยังเป็นเหมือนตอนที่เราใส Case หรือเปล่า
- ตรวจสอบตรงพาเนลที่เสียบพวกปุ่มเปิด-ปิด, reset, ไฟแสดงการทำงานของ HDD ว่าเสียบขั้ว + - สลับกันหรือไม่ (สามารถดูในคู่มือที่ให้มากับ mainboard เทียบได้เลยครับ)
- ตรวสสอบน๊อตที่เราไขเพื่อยึดกับ mainboard ตามรูปต่างๆท่านไขแน่นไปหรือเปล่า บางครั้งไขแน่นไปหรือใช้น๊อตผิดชนิด หรือบางครั้งลืมใส่แหวนกระดาษ (เป็นกระดาษวงกลมเล็กๆสีแดงๆ) รองก่อนหรือเปล่า

หากว่านำมาต่อข้างนอกแล้ว ยังพบอาการผิดปกติแบบเดิม ให้ลองดู Case เราว่าเวลาใส่ไปมีอะไรช๊อตกับ mainboard หรือเปล่า และเวลาไขน๊อตเพื่อยึด mainboard กับตัวเคสไม่ควรไขแน่นเกินไปนะครับ เอาแค่หมุนเบาๆแล้วมันสุดเกลียวก้พอครับ ไม่ต้องกลัว mainboard หลุด เพราะเรายึดไว้หลายจุด บางคนใช้น๊อตที่ไขยึด PSU มาใช้ยึด mainboard หากไขแน่นไปมันจะไปกินหน้า PCB ลอกไปถึงลาย Print ทองแดง ทำให้ช๊อตได้ครับ

ถ้าทำตามด้านบนแล้วยังเป็นอยุ่ค่อยมา Check PSU อีกทีครับ

Emo
4th December 2012, 00:45
แนะนำ เช็ค สาย ก่อน ครับ

สาย MB ถอดใส่ใหม่ เดินสายหใหม่ ถ้ายังเป็น อยู่ ก็ เปลี่ยน PUS เลย :bye