PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครื่องดื่มรังนก อาหารบาป หรือไม่ทราบข้อเท็จจริง?

John Marston
5th December 2012, 09:24
เครื่องดื่มรังนก อาหารบาป หรือไม่ทราบข้อเท็จจริง?

วันนี้เห็นข้อมูลของการผลิตเครื่องดื่มรังนกซึ่งอ่านแล้วสะเทือนใจไปหลายริกเตอร์ เพราะไม่กี่วันมานี้เพิ่งมีโอกาสได้ลองดื่มเป็นครั้งแรก 2 ขวดรวด! ส่วนข้อมูลที่ทำให้รู้สึกสะเทือนใจนั้นแชร์ผ่านทางเฟซบุ๊คดังนี้ครับ

ดูตามภาพนี้นะครับ

http://img.online-station.net/_news/2012/1204/64799_399753_474475722585075_1244013453_n_1.jpg

ภาพ1 - เป็นภาพรังนกอีแอ่นที่พ่อแม่นกทำขึ้นเป็นครั้งแรกจะขาวใส สะอาด

ภาพ2 - เป็นรังนกที่พ่อแม่นกทำเป็นครั้งที่สาม ซึ่งมักจะเป็นลมหายใจสุดท้ายของนกอีแอ่น คือขากน้ำลายและเสลดออกมาจนเป็นเลือด เพื่อให้ลูกตนเองได้อยู่อาศัย เพราะรังที่สร้างถูกขโมยไปแล้วถึงสองรัง นกถูกนำธรรมชาติแห่งความรักของพ่อแม่มาบีบคั้นให้สร้างรังครั้งแล้วครั้ง เล่า จนหมดแรงและตายลงพร้อมด้วยลูกในท้อง บางตัวถึงกับกระอักเลือดตายทั้งที่เลือดกลบปาก

ภาพ3 - เป็นรังที่ไม่สมบูรณ์ เพราะพ่อแม่หมดแรงสร้างรังที่ดีและอบอุ่น ลูกนกไม่สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ สุดท้ายแม้ออกจากไข่ได้ ก็ตายอยู่ดี

ภาพ4 - ซากนกนางแอ่นที่ตกมาตายหลังจากถูกขโมยรังแล้วรังเล่าไปให้คนกินบำรุงร่างกาย ตายเพราะสำรอกนำลายออกมาทำรังมากเกินไป จนเส้นเลือดแตก เลือดไหลไม่หยุดตายจากการเสียเลือด

http://img.online-station.net/_news/2012/1204/64799_244255412552_ProPict492548152955_1.jpg

หลังจากอ่านข้อความทั้งหมดแล้วผมแทบจะสำรอกรังนกที่กินเข้าไปออกมา แต่ทว่าคงไม่ทันแล้วเพราะว่ามันคงระบายออกทางอื่นไปแล้ว ด้วยความเศร้าสลดที่เห็นซากนกนางแอ่นตายเป็นเบือ โอ้...เรากินอาหารบาปจริงหรือ? จึงได้ไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมซึ่งในที่สุดก็พบข้อมูลที่น่าสนใจในเว็บพันทิพย์ซึ่งโพสต์ไว้ประมาณช่วงวันแม่ซึ่งเกิดกระแสโจมตีเครื่องดื่มรังนกกันเยอะ ซึ่งได้ข้อมูลอีกกระแสมาว่า...

http://img.online-station.net/_news/2012/1204/64799_628336_img_1_1.jpg

นี่คือภาพที่แชร์กันกระจายในช่วงวันแม่ที่ผ่านมา

จริงๆ แล้วการเก็บรังนกนั้นมักจะทำหลังจากที่นกนางแอ่นทิ้งรังไปแล้ว และด้วยพฤติกรรมของนกที่่จะสร้างรังอยู่ ณ จุดเดิมเสมอนั้นทำให้นกจะบ้วนน้ำลายทับรังเดิมไปเรื่อยๆ จนกระทั่งน้ำหนักของรังเพิ่มขึ้น และยึดเกาะผนังถ้ำไม่ไหวทำให้ตกลงไปเดธสะมอเล่ยกครอบครัว ดังนั้นการเก็บรังนกจึงไม่ใช่อาหารบาปเพราะนอกจากจะไม่ทำร้ายนกแล้ว การเก็บรังนกยังเป็นการช่วยนกเพื่อไม่ให้รังตกไข่แตกยกครัวเรือนอีกด้วย

นอกจากนี้รังนกสีแดงที่เห็นกันนั้นเกิดจากแร่ธาตุตามผนังถ้ำซึมเข้ามาในรังนกจึงเกิดภาพอย่างที่เห็น ดังนั้นทฤษฎีเบื้องต้นจึงเป็นความเข้าใจผิดที่ถูกแชร์มาตามกระแส Social Network และยังมีคนให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับธรรมชาติของนกนางแอ่นดังนี้

ธรรมชาติของนกนางแอ่น

- มีพฤติกรรมสร้างรังทดแทน (re-nest) และสร้างในที่เดิมกับรังที่ถูกเก็บไป ถ้าไม่เก็บ นกก็จะสร้างทับรังเดิม
- การออกหากินและกลับรังเป็นเวลา เช่น เวลากลับรัง มักได้แก่ 11.30 14.00 17.30 หรือ 18.30 แล้วแต่ท้องถิ่น หรือฤดูกาล
- บินตลอดเวลาไม่เกาะที่ใดจนกว่าจะกลับถึงรัง
- บินในที่มืดได้คล่องแคล่ว แม่นยำ จากการส่งเสียงสะท้อนนำทาง (Echolocation)
- รักเดียวใจเดียว จะครองคู่กันไปตลอด
- เป็นสัตว์สังคม ดำรงชีวิตแบบรวมหมู่ เป็นกลุ่มขนาดใหญ่ มีจ่าฝูงด้วย
- บินด้วยความเร็วสูง 89-100 กม./ชม.
- อายุทั่วไป 6-7 ปี อายุ 3 ปีจะสร้างรังได้ดีที่สุด
- จะผสมพันธุ์กันในอากาศ ทำรังปีละ 3 รอบ ออกไข่รอบละ 2 ฟอง
- วันที่มีแดดจ้า จะหากินไกล วันฟ้ามืดฝนตกจะบินใกล้ ฝนตกหนักจะไม่ออกหากิน

จริงๆ แล้วผู้เขียนก็ไม่สันทัดข้อเท็จจริงเกี่ยวกับเรื่องรังนกเท่าไรนักว่าการเก็บรังนกจะเป็นคุณ หรือโทษ แต่จากข้อมูลที่ได้มาถือว่ามี 2 กระแสที่ค้่านกันอยู่ ดังนั้นคุณผู้อ่านก็ตัดสินใจกันเอาเองเถอะครับว่าข้อมูลไหนเป็นสิ่งที่ควรเชื่อ สุดท้ายนี้สิ่งที่ผมจะบอกนั้นไม่ใช่แค่เรื่องรังนกนางแอ่นเพียงอย่างเดียว แต่อยากจะบอกว่าอย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งใดๆที่เขาบอกต่อเล่าอ้างกันมาง่ายๆ หากคิดจะเชื่อหรือปักใจในอะไรแล้วขอให้หาข้อมูลให้ดีเสียก่อน สุดท้ายเรื่องนี้ก็ยังเป็นเรื่องที่มีการถกเถียงกันอยู่ว่าควรจะซื้อรังนกมารับประทานหรือไม่ แล้วคุณผู้อ่านล่ะครับคิดอย่างไรกับเรื่องนี้ ?

Article: NecrosS (http://www.online-station.net/member/profile/67617)
ที่มา http://www.online-station.net/member/profile/67617

BackKoMz-
5th December 2012, 10:07
มันทำประโยชน์ให้แล้ว ตอบแทนมันดีๆๆหน่อยเหอะนะ(คนเก็บอ่ะหรือบริษัทอ่ะ) แค่นี้แหละ แหะๆๆ

speed
5th December 2012, 10:20
http://www.youtube.com/watch?v=ibuMuDXGmT0
คนเราเห็นแก่ตัวครับ ลองเอาใจนกมาใส่ใจเราบ้างนะ แต่ที่ผมเห็นส่วนมากจะขึ้นไปเก็บนะเพราะรอรังนกมันลงมากจะเสียราคาแต่ถ้าขึ้นไปเก็บแบบว่าทำรังพึงเสร็จจะได้ราคาสูง คนเราถึงได้ยอมขึ้นไปเก็บกันหมด

thanakom03
5th December 2012, 13:38
คนฆ่า วัวฆ่าไก่ ปลาทุกวันไม่บาปหรอ

bighipyoza
5th December 2012, 13:44
โอ้ เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่ามันทำรังแล้วต้องตาย ไม่กินแล้วรังนก สงสารเลย เลิกกินเลยอย่างนี้ ถ้าเราไม่สนองความต้องการจะกินเราก็ไม่บาปแล้ว ความรู้ใหม่จำใส่หัวไว้และ

phacawit
5th December 2012, 13:46
ลงชื่อรออะไรบางอย่าง

siraiwich2539
5th December 2012, 13:50
เค้าบอกว่าไม่ได้ทำร้ายมันนิครับ
เพราะว่าปล่อยไปนกมันก็ไปทำรังใหม่เราก็ไปเก็บรังที่มันไม่อยู่เเล้วมาทำรังนกไง

bionicle99
5th December 2012, 13:51
รู้สึกว่าในประเทศไทยเขามีสถานที่ผลิตนะคล้ายๆเป็นอาคารไม่เป็นเหมือนใรรูปทีลูกนกตายหรืออะไรเลย ในรูปอาจจะเป้นประเทศอื่นลองไปหาดูในกลนอกกะลา

CanDiiZ
5th December 2012, 13:55
สารอาหารโดยประมาณในรังนก 1 ขวด

เปรียบแล้วเท่ากับไข่ไก่ประมาณ 1 ฟองกว่าๆ

คิดเอาเองละกันว่าจะกินอะไร

tumzar555
5th December 2012, 14:02
ดีนะผมไม่กิน เพราะ มัน เเพง 5555+ :hehe

nodoka
5th December 2012, 14:31
ปกติไม่กินเพราะมันแพง รู้แค่ว่ามันคือน้ำลายนกไม่รู้หรอกมันทำกันยังไง แต่ยังไงก็ตาม ถ้าเรียกรังนกว่าอาหารบาป อาหารที่ทำจากเนื้อสัตว์ที่เรากินอยู่ทุกวันก็บาปเช่นกัน

Elotickz
5th December 2012, 14:40
คนฆ่า วัวฆ่าไก่ ปลาทุกวันไม่บาปหรอ
ก้บาปอยู่ เเต่เราจำเป็นต้องฆ่าพวกนี้เพื่อมาทำเป็นอาหาร

เพื่อเลี้ยงตัวเองครับ

npdeoh2754
5th December 2012, 14:44
เพราะว่าคนเราคิดว่าตัวเองเป็นสัตว์ประเสริฐไงครับ เราจึงทำอะไรกับสัตว์ตัวอื่นก็ได้โดยที่ไม่ต้องคิดอะไรมาก (ห้ามต่อนะ ผมแค่แสดงความคิดเห็น เดี๋ยวจะมาม่า)

asalost
5th December 2012, 15:33
ก้บาปอยู่ เเต่เราจำเป็นต้องฆ่าพวกนี้เพื่อมาทำเป็นอาหาร

เพื่อเลี้ยงตัวเองครับ
แล้วคนที่ไม่กินเนื้อทำไมถึงอยู่ได้ล่ะครับ (แต่ผมก็กินตามปกตินะ)

AsLan
5th December 2012, 15:38
สงสารนกอะ คิดดูมีคนมาพังบ้าน

AT[m]-l3LADE
5th December 2012, 15:46

มันก็บาปครับ แต่ ปลา ไก่ อย่างนี้มันก็มีประโยชน์ จนเราต้องจำเป็นในการฆ่ามันมากิน
แต่ถ้าเป็นรังนกมันเป็นสิ่งที่เกินความจำเป็นไงครับ
จะว่ายังไงทุกคนก็ต้องกินหมูกินไก่ ล่ะครับ

Patrenko
5th December 2012, 16:09
ไม่แคร์ 2 กระเเสเเหะ แต่ไม่ว่าจะยังไง ก็สงสารนกนางเเอ่นที่ตายๆกองกันในภาพอะ แต่เรื่องที่ว่ารอมันย้ายไปทำรังใหม่เเล้วเข้าเอารังเก่านี้ ฟังดูเเล้วนึกถึงนิทานเรื่องไข่ห่านทองคำเเหะ เก็บแต่ตอนที่รังไม่มีนกอาศัยเเล้วนี้จะทำอย่างงั้นได้ทุกครั้งหรือเปล่า? คือคำถาม เเล้วตอนที่ไม่มีนกอยู่ในรังนี้ มั่นใจว่ามันทิ้งรังเเล้ว หรือ มันบินออกไปหาอาหารครับ อยากรู้คือกัน เพราะเห็นบอกว่านกนางเเอ่นมันจะบินตลอดไม่หยุดจนกว่าจะกลับรัง

EviLBlacK03
5th December 2012, 16:12
เวนกรรม ผมพึงคิดได้นะเนี่ย มันก็จริงนั้นแหละมันไม่ค้อยจำเป็นเลย อย่างผมก็ไม่เห็นจะเคยกินสักที (แต่เคยซื้อให้ครู ผมก็ไม่เข้าใจทำไมต้องซื้อให้คนอายุมาก)

pote=36=west
5th December 2012, 16:16
เค้าบอกว่าไม่ได้ทำร้ายมันนิครับ
เพราะว่าปล่อยไปนกมันก็ไปทำรังใหม่เราก็ไปเก็บรังที่มันไม่อยู่เเล้วมาทำรังนกไง
เค้าก็พูดไปงั้นแหละครับ ถ้าบอกว่ารังนกทุกชิ้นเก็บมาโดยการแลกกับชีวิตนกทุกตัวแบบนี้ใครจะไปซื้อครับ

ASpaceInvaders
5th December 2012, 16:19
จริงๆ แล้วการเก็บรังนกนั้นมักจะทำหลังจากที่นกนางแอ่นทิ้งรังไปแล้ว และด้วยพฤติกรรมของนกที่่จะสร้างรังอยู่ ณ จุดเดิมเสมอนั้นทำให้นกจะบ้วนน้ำลายทับรังเดิมไปเรื่อยๆ จนกระทั่งน้ำหนักของรังเพิ่มขึ้น และยึดเกาะผนังถ้ำไม่ไหวทำให้ตกลงไปเดธสะมอเล่ยกครอบครัว ดังนั้นการเก็บรังนกจึงไม่ใช่อาหารบาปเพราะนอกจากจะไม่ทำร้ายนกแล้ว การเก็บรังนกยังเป็นการช่วยนกเพื่อไม่ให้รังตกไข่แตกยกครัวเรือนอีกด้วย อ่านหนังสือกันปีละ7บรรทัดหรอครับ

เพิ่มเติม

รังนกมีคุณค่าน้อยกว่า ไข่1ฟอง เป็นเรื่องจริง

การที่มีสีแดงๆๆเหมือนเลือดนั้นเปฯผลมาจากผนังถ้ำ ไม่ใช่การกระอักเลือด

ข่าวที่ว่านั้นเป็นการปล่อยข่าวโจมตีในแง่ธุรกิจ

คนไทยอ่านหนังสือปีละ7บรรืัดเป็นเร่ืองจริง สังเกตุได้จากคอมเม้น

ขอบคุณ

USED_JKG
5th December 2012, 16:23
ต้องไปดูสารคดีเกี่ยวกับการเก็บรังนกอ่ะ ผมเคยดูนะ
ไม่เห็นจะเหมือนที่ จขกท บอกมาเลย เค้าจะมีช่วงเวลาเก็บของเค้าเป็นฤดูๆไป

ballba
5th December 2012, 16:25
ผมเคยได้ยินว่า รังนก มีคุณค่าเท่ากับ นม 1 กล่อง

ลองหาอ่านดูดิ

steroids
5th December 2012, 16:27
นั่งรอดราม่าหละจ้า ผมรู้ตั้งแต่แรกๆแล้ว เลยไม่กินมาตลอด

bitch735
5th December 2012, 16:33
ความเชื่อมิอาจเปลี่ยนแปลงความจริง....

ballpoi007
5th December 2012, 16:42
รังนก นี้จริงๆ มีประโยชน์ น้อยกว่าไข่ไก่1ฟองด้วยซ้ำนะครับ

ม.มหิดล ได้ทำการเปรียบเทียบนะ แต่ไม่ได้วิจัยเพื่อให้ชี้ให้เห็นถึงประโยชน์ของมันว่า

แมงแพงๆ แมงมีประโยชน์ขนาดไหน

BoonTew
5th December 2012, 17:14
ย่อเนื้อหาให้เหลือ 7 บรรทัดก็พอมั้ง ไม่ค่อยมีคนอ่านข้อเท็จจริงเลย

เสริมให้ครับ ภาพที่ 2 ที่บอกว่าเป็นเลือดของนกนางแอ่นนั้น จริงๆแล้วเรียกว่ารังนกเลือดครับ เกิดจากพื้นผิวที่นกทำรังมีแร่เหล็กอยู่ซึ่งทำให้รังนกเป็นสีแดงหรือน้ำตาลแดง

ส่วนเรื่องคนเก็บรังนกจนไปเบียดเบียนนกนั้นเชื่อยาก เพราะนกจะไม่ทำรังนอกฤดูผสมพันธุ์หรือในที่ๆไม่ปลอดภัย เจ้าของเกาะจะปิดเกาะช่วงที่นกผสมพันธุ์ และบางเกาะจะเปิดให้เข้าไปช่วงนอกฤดูกาลเท่านั้น

คนที่ได้สัมปทานเก็บรังนกอีแอ่นนั้นคงไม่ทุบหม้อข้าวราคาหลักล้านของตัวเองแน่ๆ

mandragon66
5th December 2012, 17:17
จริงๆ แล้วการเก็บรังนกนั้นมักจะทำหลังจากที่นกนางแอ่นทิ้งรังไปแล้ว และด้วยพฤติกรรมของนกที่่จะสร้างรังอยู่ ณ จุดเดิมเสมอนั้นทำให้นกจะบ้วนน้ำลายทับรังเดิมไปเรื่อยๆ จนกระทั่งน้ำหนักของรังเพิ่มขึ้น และยึดเกาะผนังถ้ำไม่ไหวทำให้ตกลงไปเดธสะมอเล่ยกครอบครัว ดังนั้นการเก็บรังนกจึงไม่ใช่อาหารบาปเพราะนอกจากจะไม่ทำร้ายนกแล้ว การเก็บรังนกยังเป็นการช่วยนกเพื่อไม่ให้รังตกไข่แตกยกครัวเรือนอีกด้วย อ่านหนังสือกันปีละ7บรรทัดหรอครับ

เพิ่มเติม

รังนกมีคุณค่าน้อยกว่า ไข่1ฟอง เป็นเรื่องจริง

การที่มีสีแดงๆๆเหมือนเลือดนั้นเปฯผลมาจากผนังถ้ำ ไม่ใช่การกระอักเลือด

ข่าวที่ว่านั้นเป็นการปล่อยข่าวโจมตีในแง่ธุรกิจ

คนไทยอ่านหนังสือปีละ7บรรืัดเป็นเร่ืองจริง สังเกตุได้จากคอมเม้น

ขอบคุณ

กระจ่างเลยท่าน *0*

xxxlnwjung1
5th December 2012, 17:51
รังนก 36 ขวดโดยเฉพาะของยี่ห้อดัง มีโปรตีน = นมจืดธรรมดาทั่้วไป 1 กล่อง

คิดเอาเองแล้วกันว่าอยากซื้ออะไร

Metatron
6th December 2012, 12:08
มันก็เข้าใจผิดกันหมดนะแหละครับ แค่เรื่องพื้นฐานอย่าง เค้ากินรังนกอะไรกัน คุณ คุณ คุณยังตอบว่า รังนกนางแอ่นเลยครับ

ซึ่งนั่นมันผิด รังหรือน้ำลายของนกที่เอามากินๆกัน มันต้องเป็นของนกแอ่น(Swift)ครับ ไม่ใช่นกนางแอ่น(Swallow) มันคนละชนิดกันเลยนะครับ อ่านหนังสือ7บรรทัดยังไงกันครับเนี่ย

PalMMeR
6th December 2012, 12:16
ยังไงรังนก 1 ขวด ก็แพงกว่าไข่ 1 ฟอง แดรกไข่ต่อไปพี่น้อง อิอิ

sodasa13
6th December 2012, 12:21
มีอยู่เกาะนึงในประเทศไทยสร้างคอนโดให้เฉพาะนกนางแอ่นอยู่เลยเพื่อเก็บเอารังมัน

Spermz
6th December 2012, 18:00
รู้สึกมีคนมาแย้งแล้วครับนานมากแล้วด้วย

เรื่องรังสีเลือดนี่ก็เป็นแร่ธาตุที่อยู่ในถ้ำ

แล้วก็ปัจจุบันมีการสร้างรังเทียมและคอนโดสำหรับอุตสาหกรรมนี้โดยเฉพาะครับ