PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่ต้องพูดรักในหลวงหรือทรงพระเจริญก็ได้ : )

L4ST7T4ND
5th December 2012, 12:17
https://twimg0-a.akamaihd.net/profile_images/2170190366/______.jpg

จากที่ดูทีวีเมื่อเช้า และในช่วงนี้หลายๆคนพูดว่า ทรงพระเจริญหรือรักในหลวงกันมากมาย
แต่ผมว่า " รักในหลวง , ทรงพระเจริญ " แค่คำพูดใครก็พูดได้ ผมว่าสิ่งที่สำคัญคือ การกระทำมากกว่า
อย่างที่พระเข้าอยู่หัวทรงตรัสไว้

" การพูดแล้วทำคือ พูดจริง ทำจริง จึงเป็นปัจจัยสำคัญในการส่งเสริมเกียรติคุณของบุคคลให้เด่นชัด "
( พระบรมราโชวาท ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตร ของ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 10 กรกฎาคม 2540 )

ไม่ใช่ว่าพูดคำว่า รักในหลวง หรือ ทรงพระเจริญ ไม่ดี หรือไม่ได้ แต่ผมคิดว่า
แม้ไม่มีใครพูดว่ารักในหลวง ไม่มีใครพูดว่าทรงพระเจริญเลย
แต่พระองค์จะดีใจและภูมิใจกว่าแน่นอน ถ้าทุกคนเป็นคนดีของสังคม รู้จักหน้าที่ของตนเอง ซื่อสัตย์สุจริต และใช้ชีวิตตามรอยเศรษฐกิจพอเพียง
ผมว่าเศรษฐกิจพอเพียงนี้สำคัญมาก หลายคนรักในหลวงแต่ปาก ใช้ชีวิตอย่างไม่รู้จักคำว่าพอ
บ้าตามกระแสทุนนิยมไปเรื่อยๆ มีความต้องการอยู่ตลอดเวลา

ผมว่าสิ่งที่พระองค์อยากได้จากคนไทยจะเป็นตรงนี้มากกว่า คือการกระทำอย่างที่พระองค์สอน

สิ่งที่ผมอยากจะบอกมีแค่นี้ครับ
// ขอบคุณครับ

Msguzs
5th December 2012, 12:32
แต่ก่อนผมไม่รู้หรอกว่าทำไมเขาถึงบอกรักในหลวง

ผมเคยแสดงความคิดเห็นลงมาด้วย

แต่ตอนนี้ผมรู้แล้ว ทำไมเขารักในหลวง

"ทรงพระเจริญ"

thanakom03
5th December 2012, 13:29
< ไม่ต้องพูดรักในหลวงหรือทรงพระเจริญก็ได้> บางคนยังไม่เข้าใจ พระมหากษัตริย์ ก็เหมือน ศูนย์กลางใจของทุกคนแหละครับ ทุกคนก็ย่อมทำแบบในหลวง ผมก็เชนกัน
ความพอเพียง ที่ในหลวงสอน เรื่องที่ว่า ไม่ต้องพูดรักในหลวงหรือพระเจริญ นั้น เป็นความคิดที่ ส่วนตัวเกินไปครับ ผมเชื่อว่า คนที่ไปพูดว่ารักในหลวงที่ต้องไปทนแดดทนร้อน ผมเชื่อว่า เขาทำตามในหลวงทุกประการแน่นอน
เขาพูดทั้งน้ำตาไหลด้วยความปลื้มติยินดี คนไทยเป็นอันหนึ่งอันเดียว เพื่อให้คำว่าทรงพระเจริญกกึกกล้องไปทั้งแผ่นดิน ภูมิใจเถิดครับ

USED_JKG
5th December 2012, 16:32
มันมีคุณค่าสำหรับคนที่รักในหลวงจริงๆเท่านั้นแหล่ะ คำๆนี้น่ะ
หลสยคนพูดได้แต่จะมีสักกี่คนที่หลั่งน้ำตาในขณะที่พูดออกมาล่ะ ?

Patrenko
5th December 2012, 16:39
แต่ผมว่า ราชินีย์ก็ช่วยคนไทยเยอะเหมือนกันนะแต่ทำไมทุกวันนี้คนเราไม่พูดถึง