PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนแบบนี้แย่จริงๆ ว่าไหม?

Maxthon
5th December 2012, 18:31
ผมก็เป็นนักเรียนคนนึงครับ โรงเรียนอยู่ในหมู่บ้านผมเลยปั่นจักรยานไปโรงเรียนทุกวัน ปั่นมาได้ปีกว่าๆละประหยัดค่ามอไซค์ดีครับ ทุกวันผมปั่นไปของผมอย่างราบรื่น แม้ว่าถนนในหมู่บ้านรถจะเยอะ จะติดก็ตาม
แต่เมื่อวานน่ะสิครับ ผมไปอาจจะไม่ค่อยปกติเท่าไหร่เพราะตื่นสาย ปกติผมจะไป6.45ตลอด แต่วันนี้ไป7.15 ครับ รถบนถนนก็เหมือนเดิมครับ วันนั้นที่รร.มีกิจกรรมวันพ่อด้วย ผมก็คิดเพลินๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ล่ะ

พอถึงหน้าโรงเรียน ผมก็เล็งที่จอดไว้ละครับผมมองไปตรงที่จอดกำลังจะขับพุ่งไปเข้าไปเลย แต่ตอนนั้น ตรงหน้าเซเว่นก่อนถึงจุดจอดรถจักรยานนิดเดียว มีรถเก๋งโตโยต้าเปิดประตูรถมาขวางทางจักรยานผม ระยะกระชั้นชิดมาก
ผมเบรกไม่ทันแน่นอน จะเลี้ยวหลบก็ไม่ได้เพราะข้างซ้ายของผมเป็นฟุตบาท เท่านั้นแหละชนโครม ผมกระเด็นกลับมือยังจับแฮนไม่ปล่อยเลย ผมมีอาการมึนงงเล็กน้อย เจ็บที่กลางหน้าอกมาก ไม่รู้ว่ามันโดนอะไร

และข้อเท้าก็เจ็บมากๆเพราะมันกระแทกกับบันไดจักรยาน แล้วหลังจากนั้นยามจิตอาสา ม.1-3 ก็มาช่วยพยุงผมกัน อ.ที่เป็นคนโบกรถก็วิ่งเข้ามาถาม "อ้วนเป็นไรป่าว!?" ผมก็บอก"ไม่เป็นไรครับ" ไอคนที่เปิดประตูมาโดนผมน่ะหรอ
มันก็เปิดประตูนั่งมองผมอย่างนั้นแหละ ไม่มีคำขอโทษ ไม่มีลงมาช่วยพยุง โอเคพอผมลุกขึ้นได้ ผมเจ็บหน้าอกแปล๊บเลย แต่ไม่เป็นไร ผมก็คิดว่าเออมันเป็นแค่อุบัติเหตุ ไม่เป็นไรอภัยให้ ผมก็จะเดินไปจอดจักรยาน

แต่พอผมจะถึงที่จอดน่ะสิ มีเสียงไล่หลังของผู้ปกครองคนขับรถมันพูดมาว่า "ขับรถไม่ได้ดูหรอ ?" นั่นแหละเป็นสิ่งที่ผมให้อภัยไม่ได้ ตอนนั้นผมโมโหจนเลือดขึ้นหน้า ตัวร้อนไปหมด
ผมเดือดมากๆ ผมคิดในใจอยากจะตะโกนกลับไปด่ามันแรงๆมากๆ แต่ก็คิดอีกว่า เออผมอยู่หน้าโรงเรียน ใส่ชุดนักเรียน อยู่หน้าอาจารย์อีก ถ้าผมด่าหยาบๆไปคนอื่นเขาจะมองยังไง ผมเลยตอบกลับไปดังๆว่า "เปิดประตูไม่ดูเองไม่ใช่หรอ โว๊ะ!"

แล้วอาจารย์ก็บอกใจเย็นๆ อาจารย์เขาก็ช่วยเข้าไปคุยกับผู้ปกครองมันว่าเด็กอะเปิดประตูไม่ดูเองประมาณนี้ หลังจากนั้นผมก็จอดจักรยานแต่มันก็ขึ้นรถขับไปหน้าตาเฉย ผมโกรธมากๆ แค้นใจเจ็บใจสุดๆ
ทั้งๆที่ผมคิดว่าผมไม่ได้ผิดอะไรเลย เพราะที่ตรงนั้นอะมันเป็นที่ห้ามจอดส่งเด็กอยู่แล้ว มันต้องเลี้ยวขวาก่อนถึงจะจอดได้ แล้วไอเด็กคนเนี้ยมันเปิดประตูไม่ดูเองด้วยซ้ำว่ามีรถอะไรขับมามั้ย ถ้าคนที่ขับมาไม่ใช่จักรยานผม

แต่เป็นรถยนต์หรือมอไซค์ล่ะ เด็กมันคงมือขาดไปแล้ว ผู้ปกครองมันก็ไม่บอกลูกมันเลยให้ระวัง สุดท้ายยังมาโทษผมอีกว่าขับรถไม่ดู คนแบบเนี้ยมันทุเรศมากอะ ตอนแรกผมไม่ถือสาอะไรหรอก แต่พอมันว่าผมล่ะอยากกลับไป
เอาจักรยานทุ่มใส่รถมันจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนแย่ๆแบบนี้อยู่ในสังคมอีก

ขอบคุณที่อ่านนะครับ

pednoii
5th December 2012, 18:40
เข้าใจครับ ผมเจอมาทั้งชีวิต ยังดีที่ พูดกลับไป อย่างน้อยเขาก็อาจจะกลับไปคิดทบทวนไรบ้าง เเต่ก็อย่างว่านะครับ " ผู้ใหญ่ "

Msguzs
5th December 2012, 18:47
ปลง เถอะครับ ทำใจซะ ยอมๆไป T T

chanwitpop
5th December 2012, 18:51
เปิดประตูแบบนั้นผิดกฏหมายชัวร์ครับ แม่ผมก็เคยโดนแบบนี้แต่โชคดีที่คนขับรถยนต์เค้าเทคแคร์แม่ผมดี

PalMMeR
5th December 2012, 18:55
อีกไม่นานมันคงไปชนคนอื่นอีกแหละครับ เด๋วนี้คนขับรถไม่เป็นเยอะมาก+มักง่ายด้วย

krisana
5th December 2012, 19:00
เด็กที่เปิดประตู ไม่ผิดหรอกครับ ผมคิดว่าเขาไม่รู้นะ เรื่องนี้ผมว่าก็ลืมๆไปดีกว่าครับก็แค่"อุบัติเหตุ"อย่างที่คุณว่า ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอก
ปล.แง่ดีสุดๆ 5555

Wanatsawin
5th December 2012, 19:03
คนเปิดประตูรถ ไม่ถงไม่ถามเรื่องสุขภาพสักคำเลยเนอะ

offerre
5th December 2012, 19:07
อีกไม่นานมันคงไปชนคนอื่นอีกแหละครับ เด๋วนี้คนขับรถไม่เป็นเยอะมาก+มักง่ายด้วย

ก็จริงครับ เยอะมากๆเลยด้วยหละแถวบ้านผม เฉียดผมทุกวัน วันๆผมไล่เตะหลังรถเหมือนเตะก้นหมาทุกวันเลย 555+ เฉียดมาไม่ดูเลย ดีนะขับมาช้าๆเลยไล่เตะให้ดังปั้ง!! แล้วก็เผ่น 555+ เพราะตรงนั้นไม่ใช่หน้าบ้านผม

ปล.เหตุการคล้ายกันครับชินแล้วปลงแล้ว[ปลงจริงป้ะวะไล่เตะรถเขา]

untimate
5th December 2012, 19:28
เวลาขับมอเตอร์ไซค์เจอบ่อยๆเลย ผมขับมาช้าๆ เรื่อยๆตามประสาผม อยู่ๆเค้าเปิดประตูมา โยกรถหลบแทบไม่ทัน

GuInDiEz
5th December 2012, 19:33
ยอม ๆไปเถอะ TT คนพวกนี้เยอะ ไอพวกเปิดประตูไม่ดูเนี่ย

paiinw
5th December 2012, 19:35
อยากช่วยอีกหมัดจัง:giveheart

DragonB
5th December 2012, 19:38
พวกนี้น่ากลัวมาก เวลาขับรถยนต์นี้ต้องสังเกตเป็นพิเศษเลยครับ มันงั้นได้สอยมันไปติดกระโปรงหน้ารถอีก ซวยกว่าเดิม จ่ายค่ารักษาโน้นนี้เลย แต่จริงๆน่ะ เขาควรจะมาจ่ายค่าทำขวัญให้นะครับ เราสามารถแจ้งความได้และกฎหมายเด็กคุ้มครองด้วย และแน่นอนว่าโดน 2 กระทง คือ จอดรถในที่ห้ามจอด ประมาท

BoonTew
5th December 2012, 19:45
ถ้าต่างคนต่างระวังอุบัติเหตุจะลดลงเยอะเลย

ที่จขกท.โมโหน่าจะเป็นเพราะคำพูดเจ้าของรถมากกว่า แต่ถึงกับกระเด็นนี่คุณคงมาเร็วเหมือนกัน

ต้องระวังครับดูไฟท้ายเขาก็ได้ ให้คิดไว้ก่อนเลยว่าอาจจะมีคนเปิดประตูออกมา ให้ชะลอความเร็วลง

bigspy77
5th December 2012, 19:46
ดีแล้วครับ ที่คุณตอบตอกหน้าผู้ปกครองคนนั้นกลับไป ให้คราวหน้ามันจะได้ระวังให้มากกว่านี้

pamzar5546
5th December 2012, 19:48
ผมก็เกลียด พวกนี้อ่า น่าจะเอาเรื่อง เป็นผู้ใหญ่ด้วย เอาให้เสียชื่อไปเลย 5555

Maxthon
5th December 2012, 20:18
ลืมบอก ตอนแรกผมก็รู้สึกตัวเองไหวนะไม่เป็นไรมาก แต่พอคาบบ่าย ปวดอกมากปวดเท้ามาก จนเดินไม่ไหวต้องไปห้องพยาบาล แล้วก็ไปโรงพยาบาลต่อ เอ็นร้อยหวายอักเสบ ดีนะใช้บัตรประกันรร.ได้ ไม่งั้นหมดไป2,000 -,,-

tonza
5th December 2012, 20:50
ผมเคยนะขับจักรยานอยู่ดีๆมีคนเปิดประตูมา ทำไงล่ะ ชนสิครับแต่ผมไม่ล้ม ผมปั่นหนีเลยครับ 555

bassurachar
5th December 2012, 20:56
เป็นเรื่องธรรมดาคับ ผมก็เซง พวกอาวุโสกว่า ทั้งๆที่มันผิด เสือกมาว่า กูผิด เป็นผมบ่อยมากคับ โดยเฉพาะ ญาติของผมเอง คิดแล้วก็เซง

nakiann123
5th December 2012, 20:58
เป็นผม ผมยืนด่าไปแล้ว =w=

jjjena1234
5th December 2012, 21:04
ผมเคยเปิดประตูรถไป แล้วมีคนขับมอไซมา ผมรีบไปดูแล้วรีบพาส่งโรงบาล

fhiladelphia
5th December 2012, 21:29
ชีวิตนี้ยังต้องเจออีก เยอะ ไอ้น้อง เอ้ย :pleasantry

viperz4z
5th December 2012, 21:44
ผมก็เคยเจอครับ คนแบบนี้คิดว่าตัวเองถูกเสมอ เห็นแก่ตัว บลาๆ ไม่อยากด่า