PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 12 เรื่องไม่ดีของคนไทยที่ต้องเปิดใจรับฟัง (ผมอ่านแล้ว So sad เลยทีเดียว) Don't Drama !!!!!

HOLOGRAM
5th December 2012, 22:32
ปล.กระทู้อาจจะไม่สวยนะ ผมไม่รู้จะจัดยังไงเหมือนกัน ผมก็ทำเต็มที่ละ พยายามใส่สีให้มันอ่านง่ายๆ จะไม่ต้องเพ่งเล็งให้เสียสายตากัน (เป็นห่วงนะเนี่ย)

http://image.ohozaa.com/i/af0/mqFAJh.gif (http://image.ohozaa.com/view2/wv3bwVb86cVLGLpo)

ทัศนคติของคนต่างชาติมองการทำงานของคนไทย...

เราคว้าตัวฝรั่งมาทั้งหมด 12 คน ซึ่งแต่ละคนโชกโชนกับการทำงานในแวดวงคนไทยไม่ต่ำกว่า 10 ปี เมื่อถามว่าพวกเค้ามีความเห็นอย่างไรกับการทำงานแบบไทย ๆ เรา ก็ได้คำตอบว่า:

1. ทัศนคติต่อการเปลี่ยนแปลง คนไทยมักจะยึดติดกับความเคยชินแบบเดิม ๆ เคยทำมาอย่างไรก็จะทำอยู่อย่างนั้น

ไม่ ค่อยมีความคิดที่จะเปลี่ยนแปลง และถ้าฝรั่งเอาวิธีใหม่ ๆ เข้ามาทำให้พวกเขาต้องทำอะไรที่ต่างไปจากเดิม ก็จะถูกมองว่าเป็นการสร้างความรำคาญให้พวกเขา มักจะไม่ค่อยได้รับความร่วมมืออย่างเต็มที่หรือไม่ก็ถึงกับถูกต่อต้านก็มี
- เจฟฟรีย์ บาร์น

2. การโต้แย้ง

เมื่อ มีการเจรจา คนไทยจะไม่กล้าโต้แย้งทั้ง ๆ ที่ตัวเองกำลังเสียเปรียบ ส่วนใหญ่มักจะปล่อยให้อีกฝ่ายเป็นคนคุมเกม บางคนบอกว่ามีนิสัยอย่างนี้เรียกว่า “ขี้เกรงใจ” แต่สำหรับฝรั่งแล้ว นิสัยนี้จะทำให้คนไทยไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร
- ทานากะ โรบิน (จูเนียร์) ฟูจฮาระ

3. ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด

เอกลักษณ์ อีกอย่างหนึ่งของคนไทยคือ มักจะไม่ค่อยกล้าบอกความคิดของตัวเองออกมา ทั้ง ๆ ที่คนไทยก็มีความคิดดีไม่ไม่แพ้ฝรั่งเลย แต่มักจะเก็บความสามารถไว้ ไม่บอกออกมาให้เจ้านนายได้รู้ และจะไม่กล้าตั้งคำถาม

บางทีฝรั่งก็คิดว่าคนไทยรู้แล้วเลยไม่บอกเพราะเห็นว่าไม่ถามอะไร ทำให้ทำงานกันไปคนละเป้าหมาย หรือทำงานไม่สำเร็จ เพราะคนที่รับคำสั่งไม่รู้ว่าถูกสั่งให้ทำอะไร
- ไมเคิล วิดฟิล์ค

4. ความรับผิดชอบ

1. ฝรั่งมองว่าคนไทยเรามักทำไม่ค่อยกำหนดระยะเวลาในการทำงานไว้ล่วงหน้า ทั้ง ๆ ที่งานบางชิ้นต้องทำให้เสร็จภายในระยะเวลาที่กำหนดยิ่งงานไหนให้เวลาในการทำ งานนานก็จะยิ่งทิ้งไว้ทำตอนใกล้ ๆ จะถึงกำหนดส่ง
เลยทำงานออกมาแบบรีบ ๆ ไม่ได้ผลงานดีเท่าที่ควร

2. ไม่ค่อยยอมผูกพันและรับผิดชอบเป็นลายลักษณ์อักษร ถ้าให้เซ็นชื่อรับผิดชอบงานที่ทำคนไทยจะกลัวขึ้นมาทันที เหมือนกับกลัวจะทำไม่ได้ หรือกลัวจะถูกหลอก
- สเตฟานี จอห์นสัน

5. วิธีแก้ไขปัญหา

คน ไทยไม่ค่อยมีแผนการรองรับเวลาเกิดปัญหา แต่จะรอให้เกิดก่อนแล้วค่อยหาทางแก้ไปแบบเฉพาะหน้า หลายครั้งที่ฝรั่งพบว่าคนไทยไม่รู้จะแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างไร ต้องรอให้เจ้านายสั่งลงมาก่อนแล้วค่อยทำตาม ถ้านายเจ้านายไม่อยู่ทุกคนก็จะประสาทเสียไปหมด
- ดร.มาเรีย โรเซนเบิร์ก

6. บอกแต่ข่าวดีคนไทยมีความเคยชินในการแจ้งข่าวที่แปลกมาก คือ

1. จะไม่กล้าบอกผู้บังคับบัญชาชาวต่างชาติเมื่อเกิดปัญหาขึ้น จนกระทั่งบานปลายไปเกินแก้ไขได้จึงค่อยเข้ามาปรึกษา

2. จะเลือกบอกแต่สิ่งที่คิดว่าเจ้านายจะชอบ เช่น บอกแต่ข่าวดี ๆ แทนที่จะเล่าไปตามความจริง หรือถ้าหากเจ้านายถามว่าจะทำงานเสร็จทันเวลาไหม ก็จะบอกว่าทัน (เพราะรู้ว่านายอยากได้ยินแบบนี้) แต่ก็ไม่เคยทำทันตามเวลาที่รับปากเลย
- โจนาธาน ธอมพ์สัน

7. คำว่า “ไม่เป็นไร”

เป็น คำพูดที่ติดปากคนไทยทุกคน ทำให้เวลามีปัญหาก็จะไม่มีใครรับผิดชอบ และจะไม่ค่อยหาตัวคนทำผิดด้วยเพราะเกรงใจกัน แต่จะใช้คำว่า “ไม่เป็นไร” มาแก้ปัญหาแทน
- เจนิส อิกนาโรห์

8. ทักษะในการทำงาน

1. ไม่สามารถทำงานร่วมกันเป็นทีมได้ ถ้าทำงานเป็นทีมมักมีปัญหาเรื่องการกินแรงกันบางคนขยันแต่บางคนไม่ทำอะไรเลย
บางทีก็มีการขัดแย้งกันเองในทีม หรือเกี่ยงงานกันจนผลงานไม่คืบหน้า

2. ไม่ค่อยมีทักษะในการทำงาน แม้จะผ่านการศึกษาในระดับสูงมาแล้ว และไม่ค่อยใช้ความพยายามอย่างเต็มทีเพื่อให้ได้ผลงานที่ดีที่สุด

3. พนักงานชาวไทยที่รู้จัก ส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้สึกกระตือรือร้นที่จะเรียนรู้เรื่องราวความเคลื่อนไหวของ โลกเท่าไรนัก แล้วไม่ค่อยชอบหาความรู้เพิ่มเติมแม้จะเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับงานก็ตาม
- เดวิด กิลเบิร์ก

9. ความซื่อสัตย์

พนักงาน คนไทยควรจะมีความซื่อสัตย์และตรงไปตรงมามากกว่านี้ หลายครั้งที่ชอบโกหกในเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น มาสาย ขาดงานโดยอ้างว่าป่วย ออกไปข้างนอกในเวลางาน
- เฮเบิร์ก โอ ลิสส์

10. ระบบพวกพ้อง

คนไทยมักจะนำเพื่อนฝูงมาเกี่ยวข้องกับธุรกิจเสมอ ผมไม่เคยชอบวิธีนี้เลย ตัวอย่างเช่น การจัดซื้อข้าวของภายในสำนักงาน พวกเขามักจะแนะนำเพื่อน ๆ มาก่อนโดยไม่คำนึงถึงผลประโยชน์ที่บริษัทควรจะได้รับ นี่เป็นประสบการณ์จริงที่ประสบมา

การให้ความช่วยเหลือเพื่อนไม่ใช่เรื่องแปลก แต่การที่ไม่คำนึงถึงผลประโยชน์ของบริษัทเลยเป็นอะไรที่แย่มาก และเมื่อพบว่าเพื่อนพนักงานด้วยกันทุจริต คนไทยก็จะช่วยกันปกป้อง และทำให้ไม่รู้ไม่เห็นจนกว่าผู้บริหารจะตรวจสอบได้เอง
- มาร์ค โอเนล ฮิวจ์

11. แยกไม่ออกระหว่างเรื่องงาน และเรื่องส่วนตัว

คนไทยมักจะไม่รู้ว่าอะไรว่าอะไรคือเรื่องงาน และอะไรที่เรียกว่าเรื่องส่วนตัว พวกเขาชอบเอาทั้งสองอย่างนี้มาปนกันจนทำให้ระบบการทำงานเสียไปหมด ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งขององค์กร

1. ชอบสอดรู้สอดเห็น โดยเฉพาะเรื่องส่วนตัวของเพื่อนร่วมงาน

2. มักจะคุยกันเรื่องส่วนตัวที่ไม่เกี่ยวกับงานมากเกินไป บางครั้งทำให้บานปลายและนำไปสู่ข่าวลือ และการนินทากันภายในสำนักงาน

3. มักจะลาออกจากบริษัทโดยไม่ยอมแจ้งล่วงหน้าตามข้อตกลง แต่กลับคาดหวังว่าจะได้รับผลประโยชน์เต็มที

4. ไม่ยอมรับความผิดชอบที่มีมากขึ้นในช่วงวิกฤติ

5. ต้องการเงินมากขึ้นแต่กลับไม่ค่อยสร้างคุณค่างานอะไรเพิ่มขึ้นเลย
- วิลเลี่ยม แมคคินสัน

12. นับถือระบบอาวุโส

คนไทยให้เกียรติคนที่อายุมากกว่ามากเกินไป จนไม่กล้าทำอะไรที่เรียกว่าเป็นการข้ามหน้าข้ามตา บางครั้งคนที่อายุน้อยกว่าอาจจะมีความคิดความสามารถมากกว่า แต่ก็ไม่กล้าแสดงออกเพราะเกรงใจคนที่อายุมาก

เป็นการทำลายโอกาสของตัวเอง และโอกาสของบริษัท
- เนลสัน ฟอร์ด — with Raweewan Weerapan and Moddang Nak.

Credits : www.upyim.com

shockwave_zero
5th December 2012, 22:41
บางเรื่อง*****คนทั้งโลกก็เป็นครับ อย่างเช่น พวกพ้อง กับ อาวุโส ใครว่าไงช่างมันเหอะ ผมภมูิใจที่เกิดคนไทยละกัน

LIVE
5th December 2012, 22:48
อย่าเถียง อย่าเถียง!

SnGc
ผมว่า 1 สิ่งคือคนไทยเคยชินกับการทำงานกับคนไทยด้วยกันเอง

คนไทยด้วยกันเองนี่หละตัวดีเลย เจ้านายมักจะเอาตัวเองเป็นใหญ่กว่า
ข้อที่บอกว่า ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น อาจเป็นเพราะคนไทยนี่แหละ พอเราแสดงความคิดเห็นไปมักจะโดนมองว่า ล้ำหน้าไป หรือ โดนมองว่าเกินหน้าที่
เลยไม่ค่อยมีคนอยากจะพูดหรือกล้าพูดเท่าไหร่

ap10308280
ถูกต้องที่สุด พ่อผมยังพูดให้ผมฟังเลย เพราะเขาเคยไปอยู่เยอรมัน ผมก็ว่างั้นแหละครับ ผมก็ยังเป็นเลย

xxxlnwjung1
5th December 2012, 22:50
ต้องการเงินมากขึ้นแต่กลับไม่ค่อยสร้างคุณค่างานอะไรเพิ่มขึ้นเลย

โครตจะจริง แล้วพองานมันไร้ค่าไม่ได้เงินเพิ่มอะไรมันจะตามมารู้มั้ยครับ? การทุจริตไงล่ะ แม่ผมเป็นข้าราชการระดับกลางที่คุมเงินหลายสิบล้่าน
ใครทุจริตก็รู้หมดแหละ โดยเฉพาะพวกระดับหัวหน้า แม้กระทั่งผมที่เป็นลูกยังได้รู้ไปด้วยแต่ก็เอาผิดมันไม่ได้ เพราะพวกนี้มันระวังตัวแจ ซักวันผมจะอัดเสียงพวกมันแล้วเอาประจานใน
อินเทอร์เน็ตผมไม่กล้าแจ้งตำรวจหรอก เดี๋ยวตำรวจรู้ก็เอาไปแจ้งมันแล้วเรียกร้องเงินจากมัน แล้วผมก็จะซวยอีก

อีกอย่างการที่เราไม่กล้าพูดเพราะเจ้านายมันงี่เง่าน่ะสิครับ

nakiann123
5th December 2012, 22:50
ข้อ 5 ชัดเจนที่สุด

Kellidev
5th December 2012, 22:59
คือส่วนใหญ่มันเป็นนิยสัยที่ดีทั้งนั้นเลยนะผมว่า - -'' แต่ก็นั่นแหละนิสัยดีๆเหล่านั้นบางทีเอาไว้ใช้ภายนอกองกรค์ดีกว่า
ผมเคยได้ฟังจากวิทยากร ที่เป็นระดับผู้บริหารขององกรค์ เข้าพูดถึงเรื่องพวกนี้แหละ ไปอยู่บริษัทให้ทิ้งมารยาทซะ

ความเกรงใจ ความเห็นใจ มันจะทำบริษัทล่มจม โลกของคนวัยทำงานมันโหด อย่าเห็นใจลูกน้อง อย่าเกรงใจผู้อาวุโส:sweat

ปล.นิสัยนี้ใช้กับเจ้านายที่เป็นชาวต่างชาติกับคนไทยที่ประสบการณ์โชคโชนนะครับ เจ้านายไทยเก็บความเกรงใจไว้ใช้ด้วย

Scarlatto
5th December 2012, 23:04
ต่างชาติพันธุ์ ต่างความคิด ต่างทัศนะคติ ต่างนิสัย เป็นเรื่องปกติที่คนไทยย่อมจะทำงานกับคนไทยได้ดี และตรงกันข้าม คนที่ทำงานกับคนชาติเดียวกัน ก็ย่อมทำงานได่ดีเช่นกัน

แต่ปัญหาบางข้อ มันคือความจริง มันคือปัญหา ที่คนไทยไม่ยอมจะเปลี่ยนแปลง

BoonTew
5th December 2012, 23:12
นั่นมันต่างชาติมองคนไทยในฐานะลูกจ้าง

ถ้ากลับกันเป็นทัศนะคติของคนไทยที่มองการทำงานของคนต่างชาติล่ะ

อาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้ เรียกร้องการทำงานแบบฝรั่ง ทั้งๆที่นี่คือเมืองไทย ที่มีน้ำใจเป็นพื้นฐาน หนักนิด เบาหน่อยให้อภัยให้โอกาสกันได้

Prometheus
5th December 2012, 23:39
โดนใจสุดๆ โดยเฉพาะข้อ 4 กับ 8

ปล.ขอโทษเรื่องคราวก่อน ผมแซวเล่นๆไม่ได้คิดร้ายอะไร ไม่คิดว่าจขกท.จะคิดมาก - -

fournarak
5th December 2012, 23:50
นั่นมันต่างชาติมองคนไทยในฐานะลูกจ้าง

ถ้ากลับกันเป็นทัศนะคติของคนไทยที่มองการทำงานของคนต่างชาติล่ะ

อาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้ เรียกร้องการทำงานแบบฝรั่ง ทั้งๆที่นี่คือเมืองไทย ที่มีน้ำใจเป็นพื้นฐาน หนักนิด เบาหน่อยให้อภัยให้โอกาสกันได้
อือ อันนี้ผมสนับสนุนนะ เราทำงานกันแบบคนไทย เกื้อกูลกัน หนักเบาอภัยกันได้ แต่มันจะมากำหนดเราทุกอย่างให้เปลี่ยนความคิด วิถีชีวิตให้เปนแบบมันนั้น
เราทำกันไม่ได้หรอก เพราะเราคือไทย จะยังไงก้อคือไทย ถ้ามันไม่พอใจก้อ ออกไปก้อแค่นั้น มันอยากจะเอาความเจริญความก้าวหน้ามาให้ ก้อเข้าใจ
แต่พวกมันคิดแต่ธุรกิจซึ่งคือเงินอย่างเดียว เราก้อเปนได้แค่ลูกจ้าง ไม่ได้ร่ำรวย เราทำให้มันรวยต่างหาก จริงมั้ยครับ ยกตัวอย่างครับ พัทยา
ขายที่ทางให้ฝรั่งกันไปเท่าไรแล้ว แค่มันมีเงิน ให้กรรมสิทธิ์ มันขนาดนั้น อีกหน่อยมันก้อแทรกซึมจนหมด แล้วจะซึ้ง

HOLOGRAM
5th December 2012, 23:56
โดนใจสุดๆ โดยเฉพาะข้อ 4 กับ 8

ปล.ขอโทษเรื่องคราวก่อน ผมแซวเล่นๆไม่ได้คิดร้ายอะไร ไม่คิดว่าจขกท.จะคิดมาก - -

เรื่องตอนกระทู้ไหนอ่ะ พอดีเยอะจัด ???

thanapatbenz
5th December 2012, 23:58
ไม่กล้าโต้แย้งสิครับ โดนฝึกมาแบบนี้ โต้ไรนิดหน่อยก็โดนสวนกลับมาว่าเถียง..

KKK-123
6th December 2012, 10:27
ใช้เห็นด้วย

chanwitpop
6th December 2012, 11:05
บางอย่างมันเป็นระบบของสังคมไทยแล้วครับแยกออกยาก

เรื่องเถียงนิมันแล้วแต่คนครับ หัวหน้าบางคนชอบให้เถียงบางคนไม่ชอบเลย
โดยเฉพาะพวกHRทั้งหลายใครเถียงไม่ได้กร่างมากๆ
ใครเผลอเถียงเข้าหน่อยก็จะโดนสาวประวัติยาวเลย

เรื่องอาวุโสนิถ้าใครแก่แล้วเก่งด้วยผมนับถือมากครับ แต่ความเก่งไม่ได้วัดกันที่อายุหรอกนะครับ
บางคนแก่ด้วยโง่และขี้เกียจด้วยก็มีเยอะ

ส่วนคำว่า ไม่เป็นไร ถ้าใช้เวลาปกติผมก็ไม่คิดอะไร แต่มันดันเอามาใช้เวลาทำงานเนี้ยดิ
เช่นตอนท่อเดรนควันรั่วมันเอาเทปหนังไก่ไปพันปิดไว้ ผมด่า แต่มันบอกผมว่ากาวหมดไม่เป็นไรใช้ได้เหมือนกัน
อยากจะเข่าลอยมันจริงๆ

ChainSkreamz
6th December 2012, 11:17
จริงครับ เห็นด้วยเลย

Shadowheart
6th December 2012, 12:14
มันเป็นกันทุกประเทศแหละนะเพียงแต่ว่าคนไทยทำให้มันเด่นชัดกว่าแค่นั้นเอง

gigacrach
6th December 2012, 12:19
เราก็กลับไปทำอาชีพดั้งเดิมที่มีแต่โบราณเถอะครับ จะได้ไม่เป็นลูกน้องใคร ช่วยๆกัน เกื้อหนุนกัน เดี๋ยวประเทศก็เจริญเองแหละครับ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยด้วยนะ

ง่ายๆ ไม่ต้องจบอะไร ก็กลับไปทำตามที่คนอื่นเขาทำหนะ ไปทำงานบริษัททำไมก็ไม่รู้

HOLOGRAM
6th December 2012, 18:45
ผมว่า 1 สิ่งคือคนไทยเคยชินกับการทำงานกับคนไทยด้วยกันเอง

คนไทยด้วยกันเองนี่หละตัวดีเลย เจ้านายมักจะเอาตัวเองเป็นใหญ่กว่า
ข้อที่บอกว่า ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น อาจเป็นเพราะคนไทยนี่แหละ พอเราแสดงความคิดเห็นไปมักจะโดนมองว่า ล้ำหน้าไป หรือ โดนมองว่าเกินหน้าที่
เลยไม่ค่อยมีคนอยากจะพูดหรือกล้าพูดเท่าไหร่

อันนี้เรื่องจริงอยู่เหมือนกันนะ !!!

zeemee
6th December 2012, 19:13
ดีมากๆ จะเอาไว้พิจารณาตัวเอง และสอนลูกหลานต่อไป(ถ้ามันยอมฟัง)โดยเพิ่มเนื้อหาเข้าแค่เล็กน้อย คือ อย่าไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนทั้ง กาย วาจา ใจ โดยไม่มีเหตุอันควร

Philia
6th December 2012, 19:25
ไม่กล้าโต้แย้งสิครับ โดนฝึกมาแบบนี้ โต้ไรนิดหน่อยก็โดนสวนกลับมาว่าเถียง..
:o:o:o:o:o

DotZero00
6th December 2012, 19:35
ไม่ต้องไปแก้ไขร๊อก ปล่อยมันไปยังงี้แหละ ผมอยากเห็นวันที่ประเทศนี้มันตกต่ำจนถึงขีดสุด ให้มันล่มจมไปเลย ไปแก้ไขเข้า ผมก็ไม่ได้เห็นวันนั้นอ่ะเด่ะ

eswc2012nerverdie
6th December 2012, 21:08
ระบบ อาวุโสนี่ผมล่ะเบื่อ -____- ต้องคอยเอาใจคนแก่กว่า ผมว่ามันไม่ใช่อ่ะ ถือว่าตัวเองอาบน้ำร้อนมาก่อน ทั้งๆที่คนรุ่นหลังเก่งมากกว่าแต่ก็สอนในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ แล้วบางคน แก่จนจะเข้าโลงยังทำตัวเป็นเด็กเอาแต่ใจ ขี้โม้ ทั้งๆที่ทำอะไรไม่ได้ เหอะๆ //ไม่ได้เหมารวมนะ

Guszo
7th December 2012, 19:19
โครตจริงอะ ระบบอาวุโสนี่ โดนตลอด ถ้าไม่เลียแข้งเลียขา หัวหน้าก็ไม่ชอบ จริงๆแล้ว เราก็มีความสามารถมากกว่า ถ้าไม่สนใจมัน ไม่เคารพ แม้งก็แกล้ง