PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครใช้โน๊ตบุ๊ค (laptop) เล่นเกมเหมือนผมบ้าง T-T

boye
6th December 2012, 09:18
คือตอนนี้ผมใช้คอมโน๊ตบุ๊คของพ่อ เล่นเกมครับ ผมโคตรอยากได้คอมตั้งโต๊ะ(PC) แต่พ่อแม่ไม่อนุญาติผมเลยครับ แล้วยังบอกกับผมว่า"ถ้าได้ไปเรียนที่อื่น จะเอาคอมไปยังไง"

ท่าทาง ผมคงไม่ได้ PC แล้วบอกว่า"ถ้าถึงเวลาจะเอาโน๊ตบุ๊คให้ จะได้พกสะดวก" << แต่ผมค่อนข้างไม่ชอบโน๊ตบุ๊คเลยครับ ใครต่อใครก็ว่า"ถ้าเอาไปเล่นเกมแล้วเครื่องมันร้อนง่าย" << ถึงจะเหตุนี้นิดหน่อย
แต่เห็นคนอื่น มีเคสสวยๆ พัดลมเท่ๆ การ์ดจอ GTX RAM สูง HDD เทพ ผมก็อยากได้มั่งจัง

ผมบอกตามตรงเลยครับ ผมไม่ชอบโน๊ตบุ๊ค ถึงจะ i7 ก็เหอะ ไม่รู้จะบอกพ่อกับแม่ยังไงครับ

pongtpongt
6th December 2012, 09:24
ไปเรียนที่อื่นเนี่ยยิ่งต้องใช้ notebook ครับ ตอนผมทำวิทยานิพนธ์ ต้องแก้แล้วแก้อีก ถ้ามี notebook ก็นั่งแก้ต่อหน้า อาจารย์ หรือไม่ก็ไปทำกับเพื่อนที่ไหนก็ได้
ลองคิดดีๆนะครับ ว่าจุดประสงค์คุณอยากได้มาเล่นเกม หรือ ใช้งาน แต่มุมมองของพ่อคุณ ผมว่าท่านอยากให้เอามาทำงานมากกว่า ไม่ได้เอามาเล่นเกม

CanDiiZ
6th December 2012, 09:24
ถ้าเค้าจะบังคับให้เอาโน๊ตบุ๊คจริงๆก็ถามเค้าดูว่าจะให้งบเท่าไหร่

ร้อนง่ายนี่ก็จริงถ้าไม่ใช่ห้องแอร์เล่นเกมหนักๆอยู่ดีๆอาจน็อคได้ง่ายๆ

ก็ลองไปดูงบก่อนครับ ว่าได้เท่าไหร่ ค่อยหาเครื่อง

แต่ตัวที่เป็นการ์ด GTX เหมือนจะไม่เห็นนะ

ของโน๊ตบุ๊คน่าจะเป็น series GT xxx M

ถ้าเอา i7 ที่ดีๆหน่อย ราคาอยู่ที่ประมาณ เหยียบๆ 4-5 หมื่นครับ

boye
6th December 2012, 09:27
ถ้าเค้าจะบังคับให้เอาโน๊ตบุ๊คจริงๆก็ถามเค้าดูว่าจะให้งบเท่าไหร่

ร้อนง่ายนี่ก็จริงถ้าไม่ใช่ห้องแอร์เล่นเกมหนักๆอยู่ดีๆอาจน็อคได้ง่ายๆ

ก็ลองไปดูงบก่อนครับ ว่าได้เท่าไหร่ ค่อยหาเครื่อง

แต่ตัวที่เป็นการ์ด GTX เหมือนจะไม่เห็นนะ

ของโน๊ตบุ๊คน่าจะเป็น series GT xxx M

ถ้าเอา i7 ที่ดีๆหน่อย ราคาอยู่ที่ประมาณ เหยียบๆ 4-5 หมื่นครับ

ถ้ารุ่นนี้ ดีหรือป่าวครับ

http://notebookspec.com/notebook/4764-MSI-GE60K-i7.html

ถ้าดี คงเอารุ่นนี้ก็ได้มั้งครับ

aspirineth
6th December 2012, 09:45
ถ้ารุ่นนี้ ดีหรือป่าวครับ

http://notebookspec.com/notebook/4764-MSI-GE60K-i7.html

ถ้าดี คงเอารุ่นนี้ก็ได้มั้งครับ

อันนี้ก็โหดแล้ว

Ditsadon
6th December 2012, 10:14
Notebook ดีๆก็เล่นเกมได้ครับ แต่มี Notebook ก็ดีนะครับพกพาได้สะดวกจริงๆน่ะแหละ ผมยังพกไปเล่น wifi โรงเรียนเลย :)

kibakanun
6th December 2012, 10:18
ผมใช้โน้ตบุคเล่นอยู่ครับ ผมใช้ ASUS A45V ไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องร้อนเลยครับ ราคาประมาณ 25000
สเปคก็ core i7 GeForce GT 630M

ปล.ผมจำเป็นต้องใช้โน้ตบุคอ่ะครับเพราะต้องใช้ในการเรียน

ILoVePaNgYa
6th December 2012, 16:10
ผมก็ใช้โน๊ตบุ๊คครับ ใช้ทั้งเล่นเกมและทำงาน ใช้ของASUSครับ เรื่องร้อนไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ เปิด7วันไม่ปิดก็ไม่เป็นไร 55555555

TAnwa1219
6th December 2012, 16:14
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องอารมณ์มาก ผมแนะนำให้ใช้โน้ตบุ๊ค ไปก่อนครับ ไว้เรียนเสร็จค่อยซื้อ PC อีกตัวก็ได้
ผมเรียนอยู่ใช้ laptop สะดวกดีครับ ขนไปนู้นนี่ ติวอ่านสือทำงาน Geforce 525M core I72 ถ้าปรับ medium ก็เล่นได้หมดนะครับ Fracry3 1280*760 very high ก็เล่นยังลื่นอยู่นะครับ

wasanmankung
6th December 2012, 16:20
ผมใช้รุ่น นี้คับ แรงกว่าตั้งโต๊ะเยอะเลย
http://www.advice.co.th/banner/509df8c434353.png (http://www.advice.co.th/)

ถ้าไม่พอใจเขามีบริการเปลี่ยนให้ด้วย และบริการ จัดสเป็คให้ด้วย ถูกทน ประกันนาน บริการดีหลังร้านดี

nodoka
6th December 2012, 16:27
ผมก็ใช้โน็ตบุ๊คเล่นเกมเป็นหลักครับ เพราะโน็ตบุ๊คมันแรงกว่าคอมใหญ่ คอมใหญ่เอาไว้เล่นเนท ดูยูทูป หรือทำอะไรต่างๆที่ไม่ใช้สเปคสูง รวมทั้งเอาไว้เล่นเกมสเปคต่ำๆบางเกมด้วย เพราะคอมใหญ่ผมมันเก่าและตกรุ่นแล้ว (แต่ตอนผมซื้อแรกๆ คอมผมเป็นคอมที่แรงที่สุดเป็นอันดับ 10 ของโลก ป่านนี้ไม่รู้ตกไปอยู่อันดับไหน 55+)

สำหรับเรื่องเครื่องร้อนแนะนำให้ใช้พัดลมครับ ช่วยได้ ถึงจะไม่มากนักแต่ก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย แต่ยังไงก็ตามโน็ตบุ๊คจริงๆแล้วไม่ได้ออกแบบสำหรับเล่นเกมทั้งวันทั้งคืน ดังนั้นยังไงเราก็ต้องพักเครื่องเป็นระยะๆ

shadowrealms
6th December 2012, 17:20
ผมก็ใช้ทำทุกอย่างครับบบ . แต่เราต้องทำใจน้ะ โน๊ตบุ๊คให้แรงแค่ไหนก็ยังสู้กับ PC ตั้งโต๊ะไม่ได้. เล่นเกมส์บนโน็ตบุ๊คต้องเอาความสนุกครับบ ไม่ใช่กราฟฟิก

Wanatsawin
6th December 2012, 17:26
ผมก็ใช้ notebook เล่นเกมนะครับผม เล่นเกมก็ดีนะครับ assasin creed 3 ยังเล่นพอลื่น
core i3 geforce gt330m ram 2 gb เองครับ
ถ้าเมื่อไหร่มันเริ่มร้อนก็หยุดเล่นสักพัก หรือไม่ก็เอา ฮาตาริ มาเป่าเลย แต่ notebook สะดวกจริงๆครับ ไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพด้วย

niknana
6th December 2012, 17:35
แนะนำ MSI GE60 i5 เลยครับ ผมใช้อยู่ ตอนแรกผมก็ดูถูกโน็ตบุ๊กนะครับ แต่พอลองเปิดใจลองใช้โน๊ตบุ๊กดู สรุปว่ามาจบที่เจ้าตัวนี้เลย เร็วแรงไม่แพ้ ตั้งโต๊ะเลยครับ จะดูหนังเหลอ จัดไปกับหน้าจอ 15.7นิ้ว ใหญ่พอตัว Full HD อีกตั้งหาก ลำโพงรอบทิศทาง 4 ตัว จากค่าย THX (ค่ายนี้ทำลำโพงให้เฟอรารี่ด้วยนะเออ) เต็มอรรถรสแน่นอนครับ สำหรับการเล่นเกมส์แล้วนี่คือปัจจัยหลักของเจ้าตัวนี้เลย จะเอาเกมส์อะไรหล่ะครับ จัดมา BF3 หรือ Farcry3 ก็ไม่แพ้ ตั้งโต๊ะเลย ปรับสูงๆสบายๆ ถ้าอยากแรงขึ้นอีก หา MSI Afterburner มาลงรับรองถึงไหนถึงกัน 5555 วัสดุหรูหรามาพร้อมกับกระเป๋าสุดเท่ส์ ในราคาสบายกระเป๋า รายระเอียดอื่นๆไป เซิกดูเอานะครับ ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ ผมมาแนะนำ โน๊ตบุ๊กราคาไม่ถึง 30000 นะครับ จากประสพการณ์จากผู้ใช้จริง

http://www.youtube.com/watch?v=BBCADbnoUfM

GAIA
6th December 2012, 17:41
ผมก็ใช้ครับ(MSIGT683Dx) แถมผมไม่อยากได้PCด้วย(บ้านไฟดับบ่อย)

เคยคิดไว้ว่าจะเก็บเงินซื้อ Razer Bladeให้ได้แต่ไปเห็นมาไม่ส่งเข้าไทย เลิกคิดไปเลย --*

boye
6th December 2012, 17:41
ผมก็ใช้ทำทุกอย่างครับบบ . แต่เราต้องทำใจน้ะ โน๊ตบุ๊คให้แรงแค่ไหนก็ยังสู้กับ PC ตั้งโต๊ะไม่ได้. เล่นเกมส์บนโน็ตบุ๊คต้องเอาความสนุกครับบ ไม่ใช่กราฟฟิก

ถูกของท่านล่ะนะ แต่ต้องเน้นกราฟิกด้วยถึงครบอรรถรส

Wanatsawin
6th December 2012, 17:43
แนะนำ MSI GE60 i5 เลยครับ ผมใช้อยู่ ตอนแรกผมก็ดูถูกโน็ตบุ๊กนะครับ แต่พอลองเปิดใจลองใช้โน๊ตบุ๊กดู สรุปว่ามาจบที่เจ้าตัวนี้เลย เร็วแรงไม่แพ้ ตั้งโต๊ะเลยครับ จะดูหนังเหลอ จัดไปกับหน้าจอ 15.7นิ้ว ใหญ่พอตัว Full HD อีกตั้งหาก ลำโพงรอบทิศทาง 4 ตัว จากค่าย THX (ค่ายนี้ทำลำโพงให้เฟอรารี่ด้วยนะเออ) เต็มอรรถรสแน่นอนครับ สำหรับการเล่นเกมส์แล้วนี่คือปัจจัยหลักของเจ้าตัวนี้เลย จะเอาเกมส์อะไรหล่ะครับ จัดมา BF3 หรือ Farcry3 ก็ไม่แพ้ ตั้งโต๊ะเลย ปรับสูงๆสบายๆ ถ้าอยากแรงขึ้นอีก หา MSI Afterburner มาลงรับรองถึงไหนถึงกัน 5555 วัสดุหรูหรามาพร้อมกับกระเป๋าสุดเท่ส์ ในราคาสบายกระเป๋า รายระเอียดอื่นๆไป เซิกดูเอานะครับ ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ ผมมาแนะนำ โน๊ตบุ๊กราคาไม่ถึง 30000 นะครับ จากประสพการณ์จากผู้ใช้จริง

http://www.youtube.com/watch?v=BBCADbnoUfM

แล้ว GTA IV เป็นไงบ้างครับ คือผมก็สนใจตัวนี้มานานแล้ว :yes

newchamea
6th December 2012, 17:48
ถ้ายังเรียนอยู่เชื่อพ่อแม่ดีแล้วครับ พี่ผมก็ Notebook เล่นเกม (เห็นซื้อ Numpad กับเมาส์มาก็เล่นสบายละ)

boye
6th December 2012, 17:51
ถ้ายังเรียนอยู่เชื่อพ่อแม่ดีแล้วครับ พี่ผมก็ Notebook เล่นเกม (เห็นซื้อ Numpad กับเมาส์มาก็เล่นสบายละ)

^
^
^
^
^
^
^
^
ลื่นไหลดีมั้ยครับ มันร้อนจะแก้ไขยังไงครับ

niknana
6th December 2012, 17:52
แล้ว GTA IV เป็นไงบ้างครับ คือผมก็สนใจตัวนี้มานานแล้ว :yes

ตามจริงผมมีคลิปหลายคลิปนะครับในยูทูป แต่หลังๆมันบอกว่าอะไรไม่รู้คลิปผมดูไม่ได้เลย ส่วนGTA IV กับ Sleeping dog นั้น ปรับ 1600*900 ที่เหลือสุดหมด ยกเว้น aa ลื่นจนขับรถไม่ตรงทางครับ ว่างๆผมจะอัพคลิปเก่าแล้วส่งลิ้งมาให้ดูนะครับ เอ้อ แล้วอย่าลืมโปรแกรม สำหรับ overclock แบบปลอดภัยด้วยนะครับ MSI Afterburner ด้วยนะครับ รับรอง แรงจริง:)

nongtop2249
6th December 2012, 17:55
ผมก็ใช้ทั้งโน๊ตบุ้คเเละคอมครับ

SCP
6th December 2012, 18:15
กลายเป็นมูขายสินค้าไปเเล้ว

ปล. ผมชอบ pCมากกว่าน่ะ เเต่อย่างว่า ืote book สะดวกกว่า ไม่ก็ลอง win8 tablet

hisawahiroki
6th December 2012, 19:27

หาข้อมูลมาใหม่น่ะท่าน GTX บนโน้ตบุคเยอะแยะไป

MSI GT60 GT70
Alienware ทั้งหลาย
ASUS Lamborghini, ASUS ROG Notebook ทั้งหลาย
Razer Blade

GTX660M ยัน GTX680M SLI ยังมีเลยครับ แต่เครื่อง 60000-150000 บอกได้เลย

aki
6th December 2012, 19:30
ผมใช้รุ่น นี้คับ แรงกว่าตั้งโต๊ะเยอะเลย
http://www.advice.co.th/banner/509df8c434353.png (http://www.advice.co.th/)

ถ้าไม่พอใจเขามีบริการเปลี่ยนให้ด้วย และบริการ จัดสเป็คให้ด้วย ถูกทน ประกันนาน บริการดีหลังร้านดี
+1 ให้ครับ

goblin2536
6th December 2012, 19:31
ใช้โน๊ตบุ๊คแหละดีแล้วละครับ นึกถึงตอน มหาลัย

ผมใช้โน๊ตบุ๊คทั้งวัน 5 5 5นั่ง งมอยู่กับ ภาษา C

stoot
6th December 2012, 19:46
ส่วนตัวผมใช้ MSI GX640 นี่ก็2ปีกว่าได้แล้วมั๊ง ทั้งทำงานและเล่นเกม

ไม่เคยเจอเกมที่เล่นไม่ได้ เกมโหดๆปรับกลางๆเล่นได้หมดนะ อยู่หอไม่ติดแอร์แต่ทำพัดลมให้มันไม่เคยน๊อคนะ

ถ้าNBเล่นเกมผมเชียร์MSIใจขาดอยู่แล้วครับ ไม่แพงเวอร์นะแต่ก็แพงอยู่40-50kก็โอแล้ว

kachanking
6th December 2012, 20:15
ถ้าไม่ชอบ Notebook แบบเข้าไส้ยังไงก็ไม่เอาแนะนำให้เก็บเงินซื้อ PC เองเลยคับ (จ่ายค่าไฟเองด้วย อิอิ)

ส่วนตัวผมมี Notebook ก็สะดวกดี เพราะผมเป็นคนเดินทางไปโน้นทีนี่ทีบ่อยมาก เล่นเกมก็ร้อนมือบ้าง แต่ผมมองเป็นข้อดีว่า "คุณควรจะเลิกเล่นได้แล้ว"
แต่ถ้าจะเล่นเกมแบบเอาจริงเอาจัง เล่นทั้งวันทั้งคืน 24 ชั่วโมง 7 วัน 12 เดือน อะไรทำนองนี้ ก็ซื้อ Keyboard กับ Mouse แยกมาเลย Notebook จะร้อนก็เรื่องของมันขอแค่มันไม่ดับก็พอ (เครื่องผมไม่เคยเล่นเกมจน Notebook ดับ แต่ถ้าใครไป Overclock มันสูงๆก็อาจจะดับได้ง่ายๆ)

Meteorite
6th December 2012, 20:21
ลายเซ็นผมก็แรงแล้ว

boye
6th December 2012, 20:25
ลายเซ็นผมก็แรงแล้ว

- -" เอาแล้ว User คนนี้

double6
6th December 2012, 20:29
ผมเป็นอีกคนที่ไม่ชอบโน๊ตบุคครับ เลยจัดพีซี เถียงหัวชนฝาเลยว่ามันปีเดียวก็ตกรุ่นๆ เถียงเอา PC จนได้
มาตอนนี้ทำโปรเจคต้องใช้โน้ตบุคเอาไปนำเสนอ ลำบากครับไม่มีโน็ตบุค แต่ผมก็ดีใจผมมี PC เล่นเกมส์ได้
มันได้อย่างเสียอย่างอะครับ แต่ถ้าจะเอาโน้ตบุคแรงๆ ผมเห็นเพื่อนผมมันใช้อยู่ น่าจะ เอเลี้ยนแวร์ มั้งตัวใหญ่ๆ สเปคโหดพอดู แต่เห็น2ปีที่แล้วละ ไม่รู้ปีนี้มันตกรุ่นไปรึยังน่ะ

Meteorite
6th December 2012, 20:34
- -" เอาแล้ว User คนนี้
มันเป็น laptopรุ่นใหม่ครับ ของแอปเปิ้ล:rofl

markmj149
6th December 2012, 20:41
ผมก็ใช้ เพราะต้องใช้ไปข้างนอกด้วย

IIIusioN
6th December 2012, 20:44
ผมชอบเล่นเกมส์นะ ตอนแรกใช้ pc เเล้วมันติดอย่างเดียว ตอนทำงานอ่ะครับ
ตอนนี้ pc เป็นซากไปละ ซื้อ lenovo Y480 GT650 มา สบายยยยยยยยยยยยย เล่นได้ทุกเกมส์

Meteorite
6th December 2012, 20:44
มันเป็น laptopรุ่นใหม่ครับ ของแอปเปิ้ล:rofl
โอเคเอาจริงแล้วเครื่องผมอันนี้
I5 ram4gb 750gb Nvidia geforce gt630m 2 gb
จำได้แค่นี้

miw1023
6th December 2012, 20:46
ตอนนี้ผมก็ใช้ Notebook อยู่ - -

mini_bank
6th December 2012, 20:48
ผมคนนึงล่ะครับที่ใช้ NB เล่นเกมและทำงาน ส่วน PC แรงๆที่บ้าน คุณภรรยายึดไปเล่นเกม ร้านกาแฟใน Facebook -*- กับเอาไว้โหลด Bit

boye
6th December 2012, 20:52
โอเคเอาจริงแล้วเครื่องผมอันนี้
I5 ram4gb 750gb Nvidia geforce gt630m 2 gb
จำได้แค่นี้

เอิ่มก็ดีครับที่บอก

แต่รุ่นที่ดีกว่านี้ก็มีครับ
I7 นู่น

Nazgulz
6th December 2012, 21:18
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องอารมณ์มาก ผมแนะนำให้ใช้โน้ตบุ๊ค ไปก่อนครับ ไว้เรียนเสร็จค่อยซื้อ PC อีกตัวก็ได้
ผมเรียนอยู่ใช้ laptop สะดวกดีครับ ขนไปนู้นนี่ ติวอ่านสือทำงาน Geforce 525M core I72 ถ้าปรับ medium ก็เล่นได้หมดนะครับ Fracry3 1280*760 very high ก็เล่นยังลื่นอยู่นะครับ

GF 525M มันเล่น Farcry3 ได้ very high 720P เลยหรอคับ
ขนาด GF 630M แรงกว่า ยังขยาดต้องปรับ LOW-MID เลย
ท่านทำอย่างไรครับช้วยบอกข้าพเจ้าที
แต่ที่เราใช้ 6650M เราคิดว่าของเราแรงใกล้ๆ 630M นะ ยังไม่ไหวเลย

อือลืมเจ้าของทู้ -*- น้องก็เก็บเงินซื้อเองซิครับ ผมเองก็ใช้ NB เล่นเกมเหมือนกัน ซื้อเพราะมันหิ้วไปไหนก็ได้เนี่ยแหละ เดี๋ยวนี้ NB ราคาไม่แพงเท่าไหร่แล้ว ลองชั่งใจดูว่า คอม PC ตั้งโต๊ะซัก 25000 หรือ 20000 มันต่างกับ NB ยังไงบ้าง แล้วลองหารดูว่า ความคุ้มค้ากับความแรงมันต่างกันมากไหม ลองศึกษาดูว่าการ์ดจอแต่ละรุ่นมันแรงแค่ไหน เอาคะแนนโปรแกรมเทสมานั่งดู เช่นพวก 3Dmark06 หรือ 11 ดูนะครับ