PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะขอคำชี้แนะหน่อยคับเรื่อง ความสัมพันธ์ cpu กับกาดจอ

aun5
6th December 2012, 14:38
อยากจะขอคำชี้แนะจากชาวjkg หน่อยคับ มีคนมาบอกผมว่าจะประกอบคอมพิวเตอร์ cpu กับกาดจอต้องสัมพันกัน เช่น cpu แรงแต่กาดจอระดับกลางๆๆ ประกอบไปไม่สัมพันธ์กันทำให้แสดงผลได้ไม่เตมที่ หรือ cpu กลางๆ แต่กาดจอเทพ ใช้งานได้ไม่เตมที่ ผมกำลังสับสนกับคนบอกจิงๆๆ แล้วชาวjkg มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างคับ

marrlody52
6th December 2012, 16:17
ไม่ใช่แค่ซีพียูครับ ต้องดูที่ พาวเวอร์ด้วย

การ์ดจอเทพ ซีพียูกับพาวเวอร์ ก็ต้องดีตามไปด้วย ไม่งั้น คอขวด + ช็อตแน่

แล้วไปจำมาจากไหนครับที่ว่า การ์ดจอกลางกับซีพียูเทพ จะคอขวด?

arthur_cg
6th December 2012, 17:58
ทุกอย่างมันต้องลงตัว ^^ คอขวดนั้นมันยอมมีแหละครับ หนีมันไม่พ้นหรอกเพราะติดที่HDDอีก ไหนจะแรม MBอีก

ยังไงก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ มันอยู่ที่การใช้งานเรามากกว่า ขนาดI5กับI7 เล่นเกมส์แถบไม่ต่างกัน