PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อึ้ง!! ไทยติดอันดับ ผัวตีเมีย เป็นเรื่องที่ยอมรับได้

zhezazee
8th December 2012, 16:50

อึ้ง!! ไทยติดอันดับ ผัวตีเมีย เป็นเรื่องที่ยอมรับได้

..............ความรุนแรงต่อเด็กสตรี และความรุนแรงในครอบครัว เป็นสิ่งที่รณรงค์กันมาโดยตลอด ทั้งสื่อ รวมไปถึงสถาบันต่างๆ เพราะปัจจุบันสังคมไทยพบปัญหาดังกล่าวเป็นเรื่องใกล้ตัวที่เกิดขึ้นกับคนใกล้ตัว คนรอบข้าง และมีแนวโน้มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง เหยื่อที่ถูกกระทำความรุนแรงได้รับความเสียหายทั้งร่างกายและจิตใจ

โดยนายสมชาย เจริญอำนวยสุข ผู้อำนวยการสำนักงานกิจการสตรีและสถาบันครอบครัว กล่าวในงานรณรงค์ยุติความรุนแรงต่อเด็กสตรีและความรุนแรงในครอบครัวประจำปี 2555 ณ สวนวชิรเบญจทัศ (สวนรถไฟ)ว่า เรื่องดังกล่าว ผู้กระทำส่วนใหญ่ คือผู้ชายที่เป็นคนในครอบครัว ก่อความรุนแรงต่อคู่ตนเอง ซึ่งประเทศไทยติดอันดับ 36 จาก 75 ประเทศ และเป็นประเทศที่มีปัญหาความรุนแรงทางเพศของคู่ตนเองลำดับที่ 7 จาก 71 ประเทศ และเป็นลำดับที่ 2 จาก 49 ประเทศที่มีความเชื่อว่าสามีตีภรรยาเป็นเรื่องที่ยอมรับได้

ทั้งนี้ ข้อมูลของศูนย์พึ่งได้กระทรวงสาธารณสุขไทยพบว่า ในปี 2547 มีเด็กและสตรีถูกทำร้ายและมารักษาที่โรงพยาบาล 6,951 รายหรือ 19 รายต่อวันแต่ในปี 2553 มีจำนวนมากถึง 25,744 ราย หรือเฉลี่ยวันละ 71 รายต่อวัน หรือในทุก 20 นาที มีเด็กและสตรีถูกกระทำความรุนแรง 1 ราย

ที่มาจากคุณ: nattawat_86 ขอบคุณครับ
กระทู้ซ้ำประการใด ต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วย ครับ

DeadCarnival
8th December 2012, 16:52
มิอาจจะเถียงเลย เห็นตั้งแต่เด็กจนโต :sweat

18&Life
8th December 2012, 16:53
เห็นแล้วก็อนาถใจแต่ว่า ผู้หญิงบางคนสมควรโดนจริงๆ

Gokusen
8th December 2012, 16:54
ผมนี่คบกะแฟนมา2 ปี ไม่เคยดุ ด่า ตี เลยน่ะเพราะคิดว่าผุ้ ญ เป็นเพศที่อ่อนแอกว่าควรใช้ความเข้าใจมากกว่ากำลังน่ะเพราะยังไงเค้าก็แค่ผุ้ ญ ตัวเล็กๆไม่มีแรงแบบผุ้ชายมาต่อยเตะได้หรอกน่ะครับ ผุ้ ญ ควรถนุถนอมมากกว่า การที่ทำไห้เค้าเจ็บหรือเสียใจมากกว่าน่ะ:stop ถึงเค้าจะมีนิสัยยังไงก็เถอะแต่ยังไงจิตใจเค้าก็เป็นผุ้ ญ อยุ่ดีควรใช้คำพูดคุยกันดีๆปรึกษาดีกว่าใช้กำลังน่ะ ผุ้ ญ ต้องการความเข้าใจมากกว่าน่ะครับ เพราะหยั่งงี้ไง ผุ้ชายบางคนทำไมต้องสงสัยว่า ผู้ ญ บางคนทำไมถึงไปชอบ ทอม ก็เพราะคุณนิสัยเป็นแบบ ที่เค้าไม่ชอบไงครับ จึงไม่ต้องถามหรือสงสัยเลยว่าทำไม บางคนถึงไปชอบทอมมากกว่าแถมมีความสุขกว่าผู้ชายด้วย:rtfm

Spermz
8th December 2012, 17:22
ผมนี่คบกะแฟนมา2 ปี ไม่เคยดุ ด่า ตี เลยน่ะเพราะคิดว่าผุ้ ญ เป็นเพศที่อ่อนแอกว่าควรใช้ความเข้าใจมากกว่ากำลังน่ะเพราะยังไงเค้าก็แค่ผุ้ ญ ตัวเล็กๆไม่มีแรงแบบผุ้ชายมาต่อยเตะได้หรอกน่ะครับ ผุ้ ญ ควรถนุถนอมมากกว่า การที่ทำไห้เค้าเจ็บหรือเสียใจมากกว่าน่ะ:stop ถึงเค้าจะมีนิสัยยังไงก็เถอะแต่ยังไงจิตใจเค้าก็เป็นผุ้ ญ อยุ่ดีควรใช้คำพูดคุยกันดีๆปรึกษาดีกว่าใช้กำลังน่ะ ผุ้ ญ ต้องการความเข้าใจมากกว่าน่ะครับ เพราะหยั่งงี้ไง ผุ้ชายบางคนทำไมต้องสงสัยว่า ผู้ ญ บางคนทำไมถึงไปชอบ ทอม ก็เพราะคุณนิสัยเป็นแบบ ที่เค้าไม่ชอบไงครับ จึงไม่ต้องถามหรือสงสัยเลยว่าทำไม บางคนถึงไปชอบทอมมากกว่าแถมมีความสุขกว่าผู้ชายด้วย:rtfm

เมื่อก่อนผมก็คิดว่า ผู้หญิงอ่อนแอครับ

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนความคิดใหม่แล้ว

ผู้หญิงไม่ได้อ่อนแออย่างที่คิดครับ

ผู้หญิงนั้นเข้มแข็งกว่าที่คิด แม้ด้านพละกำลังจะน้อยกว่าจริงๆ

แต่ถึงยังไงผู้หญิงนั้นสามารถดูแลตัวเองได้ครับ

ถ้าผู้หญิงคิดจะป้องกันตัวจริงๆ ผู้ชายสองคนอาจหยุดไม่อยู่ครับ

SCP
8th December 2012, 17:30
เพศเเม่ช่างเเข็งเเกร่งยิ่งนัก...

ingkung
8th December 2012, 17:33
ปกติคุยกันครับ ไม่พอใจก็เงียบ ใช้ความเงียบคิดทบทวน

ไม่อยากใช้กำลัง มันดูไม่ใช้มนุษย์ที่พูดกันรู้เรื่อง

ถึงแม้บางคนสมควรโดนแต่ต้องไม่ใช่เราทำ [ให้คนอื่นทำ xD]

ถามว่ายอมรับได้ไหม ผมก็คนนึงละ "รับไม่ได้" [สำรวจใครมาฟะ]

BoonTew
8th December 2012, 17:42
ผัวตีเมีย ยุคนี้ไม่มีใครยอมรับหรอก

แต่พอมีเรื่องทะเลาะตบตีแล้วคนจะไม่กล้ายุ่งเพราะคิดว่าเป็นเรื่องผัวเมีย อันนี้แหละที่ควรเปลี่ยนความคิดกันได้แล้ว

Jerryboyz57
8th December 2012, 17:50
ชายไทยส่วนใหญ่เป็นตุ้ดครับ(คือไม่ให้เกียรติผู้หญิง)

LaTiaNo
8th December 2012, 18:01
ไม่รู้สิผมว่าผู้หญิงได้เปรียบนะ ทั้งข้อกฎหมายเสรี มากกว่าผู้ชายเยอาะแทนที่จะเท่าเทียมกัน

ViPERGAMER
8th December 2012, 18:24

แสดงว่าคุณยังไม่เคยโดนแฟนเอา ไม้กวาดฟาดหัว เหมือนผม - -*

Prometheus
8th December 2012, 18:27
เป็นเรื่องที่รับไม่ได้อย่างแรง !!

goblin2536
8th December 2012, 18:31
-0- ตีกันก็นะ เห็นกันจนชิน ทั้งในหนัง ทั้งใน ละคร

zhezazee
8th December 2012, 18:37
แสดงว่าคุณยังไม่เคยโดนแฟนเอา ไม้กวาดฟาดหัว เหมือนผม - -*

เจอพวกละ คุณโดนเหมือนผมเลย ผมแค่ขัดคำสั่งมันครั้งเดียวแค่นั้นละ เอาไม้กวาดไล่ฟาดจาก ชั้น 2 มาสนามหน้าบ้านอะ โหย แทบอยากจะร้องไห้

offerre
8th December 2012, 18:46
เห็นตั้งแต่เด็กเลยที่แถวบ้าน แรกๆทะเราะกันต่อมาตีกันต่อมามีเข้าโรงพยาบาลนับวันยิ่งหนักขั้นเรื่อยๆถึงขั้นต้องเย็บกันเลยทีเดียว

ตอนเด็กๆก็กลัวนะ ไม่พอยังอยากไปห้ามเขาอีก แต่พ่อแม่ชอบพูดว่าเรื่องของครอบครัวเขาอย่าไปยุ่งเลยและไอประโยคนั้นก็ยังจำมาจนวันนี้และจนวันนี้ก็ยังทะเราะกันเหมือนเดิม

ปล.ไม่ได้โทษพ่อแม่ตัวเองนะ แต่เป็นเพราะสังคมไทยเราหรือเปล่าที่ชอบไปสอนเด็กว่าเรื่องของชาวบ้านเขาอย่าไปยุ่ง ไม่ใช่หรอ[สังคมไทยต้องสามัคคีกันสิ ต้องช่วยกันสิ แล้วทำไมสังคมไทยถึงได้สอนเด็กแบบนี้ก็ไม่เข้าใจ]

เราควรจะสอนเด็กว่าอะไรที่เราพอจะช่วยเขาได้ก็ช่วยไม่ใช่หรอ อะไรที่ช่วยไม่ได้ก็ให้เป็นหน้าที่ผู้ใหญ่หรือตำรวจ

Gokusen
8th December 2012, 19:57

ไม่เคยครับมีแต่โดนจิกหูแต่ผมยอม!!!!!ครับสุภาพบุรุษ:o ยอมเจ็บแทนเพศแม่

นักเล่นเกม
8th December 2012, 20:09
ผัวเมียตีกัน

คนนอกมาเห็นมาช่วย ต่อยผัว ผู้หญิงด่ากับทำผัวเธอทำไม
คนนอกไม่มาช่วย ผู้หญิง คิดในใจว่าคนพวกนี้ใจดำ

สรุปไม่ว่ายังไง ทำหรือไม่ทำก้โดนเขาด่าหมดเหอๆๆๆ

SSgt.Winter075
9th December 2012, 00:30
อนาถแท้รับไม่ได้

Ditsadon
9th December 2012, 09:35
อนาถแท้คนไทย

honn
9th December 2012, 12:16
เรื่องจริงอ่ะ TT

nakiann123
9th December 2012, 12:23
พูดถึงเรื่องผู้หญิง คนไหนทำผม โมโห นี่

ผมไม่เคยยั้งมือเลย ต่อยไม่ยั้ง ไม่มีใครห้ามผมก็ไม่หยุด :sweat

ผู้ชายก็เหมือนกัน

555+

Deathbringer
9th December 2012, 12:35
ต้องเจอเอง ถึงรู้มันน่าโดนขนาดไหน ฮ่าๆ
แล้วบางทีก็เบรคไว้ แต่ยิงเบรคแม่มยิ่งกวน ก็เลยเบรคแตก ฮ่าๆ