PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะใช้ psu ไรดีครับ

inwharn205
8th December 2012, 18:09
จะใช้ psu ไรดีครับ

สเป็คเครื่องผม Intel Core i5-2300 CPU 2.80 GHz

RAM 4 GB

windows 7 32 bit

และการ์ดจอ MSI R7770 power edition
ครับ

Excellent_
8th December 2012, 18:15
RaidMax RX-700AC 700W

XFX Pro Series 650W Core Edition

headshot deluxe
8th December 2012, 19:00
เอาแพงสุดที่ซื้อได้ครับ มี 80+ gold ด้วยก็ดี เพราะจะช่วยลดการสูญเสียพลังงาน ประหยัดไฟในระยะยาว
อีกอย่าง psu แพงๆ มันประกันยาวกว่าแบบถูกๆ ครับ ไฟเยอะๆ ไปเลยก็ดี เหลือดีกว่าขาด (เผื่อคนไม่รู้ psu ไฟเยอะไม่ได้แปลว่ามันกินไฟเยอะนะ แต่แปลว่ามันจ่ายไฟได้เยอะเมื่อถึงคราวจำเป็น)

อย่างเครื่องผมกินไฟเต็มที่อย่างมากก็ 800w แต่ผมเอา 1000w ไปเลย เพราะไปยืนลังเลอยู่หน้าร้านแล้ว คิดว่าเพิ่มเงินไม่กี่พัน ได้ประกัน 5 ปี รุ่นนี้เสียเปลี่ยนตัวใหม่ไม่มีซ่อม คุ้มครับ
ผมเคยเข็ดมาแล้วกับ psu ถูกๆ หรือรุ่นที่ watt แค่พอดี พอจะขยับขยายอะไรมันยุ่งยากไปหมด คือการเปลี่ยน psu ทีนี่มันเกือบเท่ารื้อทั้งเครื่อง ก็เลยเอาแบบใช้ยาวไปเลยดีกว่า

สรุปคือประหยัดอะไรก็ประหยัดได้ แต่ psu เอาแพงสุดที่ซื้อได้ไปเลยดีกว่าครับ เผื่ออนาคตไปเลยด้วยก็ดี
อย่างคุณผมแนะนำ seasonic x-series 760w ครับ เพราะคุณคงไม่คิดจะเล่น 7770 ตลอดไปใช่ไหม สำหรับการ์ดเดี่ยวรองรับอนาคตก็ควรประมาณนี้ล่ะครับ