PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นโน๊คบุ๊คนานตลอด 24 ชั่วโมง จะเสียเร็วไหมครับ

suradet55
9th December 2012, 07:44
คือ ตอนนี้ผมใช้โน๊คบุ๊คโหลดแทนคอมไปแล้วเพราะว่ามันเบากว่ากระทัดรัดกว่า เอาไปเล่นที่ไหนก็ได้ โหลดที่ไหนก็ได้ในบ้าน แต่ปัญหาที่จะถามก็คือว่า ถ้าผมโหลดเกมส์ด้วยโน๊คบุ๊ค (เอาแบบทั้งวันทั้งคืนเลยครับ) จะมีปัญหาเสียเร็วไหมครับ (เสียบปลั๊กไว้ตลอด+ตั้งบน CoolingPad ที่เย็นใช้ได้) คือผมกะว่าจะโหลดเกมส์กับโหลดบุ๊ค ส่วนคอมก็จะใช้เล่นเกมส์ไปเลยอ่ะครับ เพราะถ้าเล่นกับโน๊คบุ๊คมันชอบร้อน (ลองเอามือไปโดนแทบละลาย) ผมเปิดโน๊คบุ๊ค 24 ชั่วโมงมา 2 วันแล้วอ่ะครับ

สุดท้ายขอย้ำคำถามครับว่า "ถ้าเปิดโน๊คบุ๊คตลอด 24 ชั่วโมง หลายวันติดต่อกัน เครื่องจะเสียเร็วไหมครับ" (เอาโหลดเกมส์อย่างดียวนะครับ)

ขอบคุณทุกๆคอมเมนต์ล่วงหน้าครับ ^^

JoIozaa1@hotmail.com
9th December 2012, 07:53
ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหานะครับ
ที่มีปัญหาคือ แบต ตอนนี้ผมก็ใช้ โน๊ตบุ๊ตแทน PC ไปแล้วฮะ
กะว่าจะเอามันไปทาซิลิโคนดูดความร้อนใหม่อยู่ฮะ เล่นเกมส์แล้วมันแลดๆ
ไม่เหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆ ^^

suradet55
9th December 2012, 07:58
ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหานะครับ
ที่มีปัญหาคือ แบต ตอนนี้ผมก็ใช้ โน๊ตบุ๊ตแทน PC ไปแล้วฮะ
กะว่าจะเอามันไปทาซิลิโคนดูดความร้อนใหม่อยู่ฮะ เล่นเกมส์แล้วมันแลดๆ
ไม่เหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆ ^^

แบตมันร้อนเหรอครับ หรือว่าเสื่อม

book0147
9th December 2012, 10:04
ทำงั้นแบตจะเสื่อมเร็วมากนะนั้น เคยเห็นเพื่อนผมทำแบบนี้เหมือนกัน แต่ตอนเอาไปทำงานนอกบ้าน เปิดได้1ชมแบตหมด(จากปกติเปิดได้นานสุด4-5ชม.)

spycommand
9th December 2012, 10:24
ผมใช้โน๊ตบุ๊คแทนคอมจนแบตมันเสื่อมแล้วครับ เสียบปลั๊กต้องตลอดเลย ไม่งั้นชั่วโมงเดียวก็หมดแล้ว

aki
9th December 2012, 10:28
โน๊ตบุ๊คตัวเก่าเปิดเป็นอาทิตย์ เสียบแบตตลอดเพราะแบตมันเสื่อมมาก ใช้ได้ไม่เกิน 30 นาที 555

jengdexinw
9th December 2012, 10:29
ชองที่มช้เป็นเวลานานๆก็ย่อมมีเสื่อมลงบ้างละครับ เหมือนกับร่างกายมนุษย์นั่นละ เพื่อนผมก็ใช้โน๊ตบุ๊คทั้งคืนเหมือนกัน ปัจจุบันเครื่องช้าๆละฮิฮิ

Emo
9th December 2012, 10:38
แนะนำ ถอดแบตออกต่อสายตรงเล่น :victory

spycommand
9th December 2012, 10:43
แนะนำ ถอดแบตออกต่อสายตรงเล่น :victory
แต่ถ้าท่านถอดเข้าถอดออกบ่อยๆขั้วแบตจะเสื่อมนะท่าน เพื่อนผมโดนไปแพงกว่าแบตอีก

suradet55
9th December 2012, 13:44
ทำงั้นแบตจะเสื่อมเร็วมากนะนั้น เคยเห็นเพื่อนผมทำแบบนี้เหมือนกัน แต่ตอนเอาไปทำงานนอกบ้าน เปิดได้1ชมแบตหมด(จากปกติเปิดได้นานสุด4-5ชม.)

อืมครับผมลองเปิดนอกบ้านดูมันก็เร็วมากแป๊บเดียวหมด --"

suradet55
9th December 2012, 13:46

ถอดได้เลยเหรอครับ (ผมไม่รู้นิเดียวถอดเลยดีกว่า) ^^

suradet55
แต่ถ้าท่านถอดเข้าถอดออกบ่อยๆขั้วแบตจะเสื่อมนะท่าน เพื่อนผมโดนไปแพงกว่าแบตอีก

ผมไม่ค่อยได้ไปข้างนอกบ่อยครับไม่น่ามีปัญหา (มั้ง) แล้วแบตถ้าจะให้ชัวร์ถอดเสร็จเก็บไว้ไหนดีอ่ะ

heavenamp

ระวังเจอไฟกระชากที จากที่แบตเสื่อมอย่างเดียวจะเจอได้เปลี่ยนทั้งเครื่อง

suradet55
9th December 2012, 13:51
อืม..ตกลงทำไงดีครับเนี่ย

ถ้าใช้เหมือนเดิมแบตเสื่อมเร็ว
แต่ถ้าถอดแบตออกไฟกระชากอีก

Azwrithz
9th December 2012, 13:58
ถอดได้เลยเหรอครับ (ผมไม่รู้นิเดียวถอดเลยดีกว่า) ^^

เคยสังเกตุมั้ยครับว่าถ้าเเบตเต็มเเล้วถึงเสียบไฟเล่น เเต่มันไม่ได้ชาร์ต มันใช้ไฟตรงๆเลย เพราะงั้นมันปลอดดภัยกว่าถอดเเบตเล่นถ้าเจอไฟกระชากที

kan506506
9th December 2012, 14:01
ไม่ต้องคิดมากครับ ผมเปิดทั้งวันทั้งคืนมาเกือบ 2 ปีแล้ว มีปิดพักเครื่องบ้างบางวัน มัเปลี่ยนฮาร์ดดีสไปลูกหนึ่ง(โหลดแล้วลบบ่อย) กับแบตเสื่อม(จาก 5ชม.เหลือ 1ชม.)แค่นี้เอง

suradet55
9th December 2012, 14:02
เคยสังเกตุมั้ยครับว่าถ้าเเบตเต็มเเล้วถึงเสียบไฟเล่น เเต่มันไม่ได้ชาร์ต มันใช้ไฟตรงๆเลย เพราะงั้นมันปลอดดภัยกว่าถอดเเบตเล่นถ้าเจอไฟกระชากที

อืมครับเคยสังเกตุครับ งั้นผมก็ใช้แบบนี้ต่อไปแล้วกันครับ ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ขอปิดกระทู้เพียงแค่นี้นะ ^^

spycommand
9th December 2012, 14:03
ไม่ต้องคิดมากครับ ผมเปิดทั้งวันทั้งคืนมาเกือบ 2 ปีแล้ว มีปิดพักเครื่องบ้างบางวัน มัเปลี่ยนฮาร์ดดีสไปลูกหนึ่ง(โหลดแล้วลบบ่อย) กับแบตเสื่อม(จาก 5ชม.เหลือ 1ชม.)แค่นี้เอง
ผมเหมือนกันเลย เปลี่ยนไปลูกนึงละ 55

top_ac
9th December 2012, 15:55
ระวังเจอไฟกระชากที จากที่แบตเสื่อมอย่างเดียวจะเจอได้เปลี่ยนทั้งเครื่อง
+1 ครับเพื่อนผม ถอดเเบตเล่น เดี๋ยวใส่ๆถอดๆ วันนึง ตอนใส่เเบตเข้าไปเเล้วขั้วมันสปาคกัน เเบตเสียทั้งก้อน+เครื่องพังส่งซ่อมหลักพัน
ผมว่าไม่คุ้มเลย

frameza054
9th December 2012, 16:00
ผมก็เคยใช้โน๊ตบุกเเทนคอมอยู่มีปัญหาอยู่อย่างเดวคือร้อนโครตๆเเต่ที่ดีที่สุดหรือพักทุกๆ3ชั่วโมงนะ

boomth
9th December 2012, 16:04
ถอดแบตไปเลยครับ แต่ระวังไฟตก ไฟดับ อะไรพวกนี้พอครับ แต่ก็ยังไงมันก็ของใช้ครับ มีเสื่อมมีพัง ทิ้งไว้เฉยๆยังเสียได้เลยครับของพวกนี้ เต็มที่กับมันเลย

chikuva
9th December 2012, 22:21
แนะนำว่าไม่ควรถอดแบทออกครับ เพราะถึงยังไงเวลาที่เราเล่นโดยเสียบสายชาตไฟมันไม่เข้าแบตอยู่แล้ว ถ้าถอดออกจะมีโอกาสที่เกิดคราบทำให้ขั้วเสื่อม อีกทั้งการเก็บแบตใว้นานๆโดยที่ไม่มีการคายประจุจะมีผลทำให้แบตเสื่อมอีกเช่นกัน
ส่วนเรื่องการเปิดนานๆสำหรับโน็ตบุคให้ระวังเรื่องความร้อยก็พอครับ ถ้ามันร้อนมากๆเป็นเวลานานๆก็จะทำให้อายุของเมนบอร์ดลดลงกว่าปรกติด้วยครับ