PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับการเรียนต่ออ่ะครับ?

mixs
9th December 2012, 19:43
คือตอนนี้ผมเรียนอยู่ม.4ครับ สายภาษา(อังกฤษ)-คณิต คืออยากจะถามว่าถ้าจบม.6ไปแล้วเนี่ย มันสามารถเรียนต่อะไรได้บ้างครับ? (ผมชอบเรียนภาษาอังกฤษ)

peetdekdeee
9th December 2012, 19:46
ถ้าชอบอังกฤษก็ไปเรียนต่อด้านภาษาเลยครับ ถ้าอยากเป็นฑูตก็เรียนรัฐศาสตร์สาขาความสัมพันธ์ระหว่างประเทศไปเลยครับ หรือจะเรียนครุศาสตร์เอกภาษาอังกฤษก็ได้ ยังอีกเยอะเลยครับ

Aezritte
9th December 2012, 19:54
ถ้าหมายถึงต่อมหา'ลัย ก็ บัญชี / บริหาร / ครู / มนุษย์ศาสตร์ / นิเทศ / นิติ / รัฐศาสตร์ / ศิลปกรรม / เศรษศาตร์ ฯลฯ เยอะแยะมากมายจริงๆ ส่วนใหญ่ต่อได้หมดพวกที่ไม่เน้น วิทย์
ถึงอย่างนั้นมันขึ้นอยู่กับ สถาบันต่างๆโดยตรงเลยว่าเค้าจะจำกัดรับยังไง เช่น บางที่ วิทยาการคอม รับสายศิลป์ก็มี ต้องขยันติดตามหาดูน่ะ :yes

360mins
9th December 2012, 19:58
อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ ลองวางแผนอนาคตว่าอยากทำอาชีพอะไรแนวๆไหน วางหลายๆแนวทางแล้วลองวิเคราะห์ดูจะเรียนอะไร

เพราะอย่างที่ด้านบนบอก บางสาขาหรือคณะเขาก็รับสายศิลป์ด้วย อย่างสาขาผมเรียนพวกไอทีเขียนโปรแกรม ก็ยังรับสายอาชีพ หรือ ศิลป์ ก็รับครับ

แต่ดูแล้วน่าจะชอบภาษา ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีในการต่อพวก มนุษย์อิ้งอะไรพวกนี้ อยากจะบอกว่า ค่าจ้างเขียนบทความภาษาอังกฤษไม่ถูกเลยนะครับ

300 คำ ก็จ้างกันประมาณ 2 - 3 ร้อยบาทละ ถ้าขยันจริงๆ เดือนละแสน ก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย แต่เหนื่อยหน่อย ;)

mixs
9th December 2012, 20:16
เอ่อ คณะมนุษย์ศาสตร์นี่มันเกี่ยวกับอะไรหรอครับ --'

!!Thank!!
9th December 2012, 22:40
มนุษยศาสตร์เกี่ยวกับการอ่านเจอใน google