PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภาษาไทยในเวลานี้

domedee
10th December 2012, 10:31
เห็นเยอะมาก พวกคอมเม้นใน Youtube ภาษาวิบัติ มากๆ:sweat
ไม่รู้ว่าสมัยนี้ เกิดอะไรขึ้นกับเด็กไทยจริงๆ (บางคนก็ดูไม่ใช่เด็กแล้วด้วย)

animeth
10th December 2012, 11:19
จำได้ตอนนึงตอนที่ Iphone5 เปิดตัวที่ฉายออนไลน์บน youtube ไทยเราไปเม้นคุยกันเยอะมาก จนโดนฝรั่งที่เป็น presenter iphone5 ด่าเอาผมละอายจริงๆ

babymaster
10th December 2012, 11:30
เห็นเยอะมาก พวกคอมเม้นใน Youtube ภาษาวิบัติ มากๆ:sweat
ไม่รู้ว่าสมัยนี้ เกิดอะไรขึ้นกับเด็กไทยจริงๆ (บางคนก็ดูไม่ใช่เด็กแล้วด้วย)

ไม่ใช่แค่เด็กไทยนะ ผู้ใหญ่ไทยยังมี

ต้องยอมรับ ทุกอย่างเปลี่ยนไปตามกาลเวลา

piyanat602
10th December 2012, 12:22
ความกาก ความเกรียน มันกำลังจะมา....

robinsonn
10th December 2012, 12:27
ใน YOutube มัน เกรียน คับ คนไทย อ่ะ -..-

Fuzzy
10th December 2012, 12:30
แล้วแต่คนไม่ใช่ทั้งประเทศหรอก คนดีๆในโลกออนไลน์มีอีกเยอะ

sakolsak
10th December 2012, 12:31
ไม่มีอะไรอยู่ได้อย่างยั่งยืน (ค.ห.ส)

!!Thank!!
10th December 2012, 12:43
แบบนี้ไง ตรง Worldwide ถึงไม่มีกลุ่มประเทศไทยให้ดู :heat

HADOKEN
10th December 2012, 13:13
ผมมองต่างนะ เรื่องภาษาวิบัติเนี่ย เพราะทุกวันนี้ ผมยังสะกดบางคำไม่ค่อยถูกเลย ((ยอมรับตรงๆเลย..อายุ 22 เเล้วนะเนี่ย)) ภาษาไทยเป็นภาษาที่ไม่ตาย มันพัฒนาและเปลี่ยนรูปได้ ถ้าเรามองย้อนไปในอดีต เราจะรู้ว่า อักษรไทยมันผิดแผกแปลกจากปัจจุบันมากแค่ไหน อักษรบางตัวก็ถูกเลิกใช้ (ฅ ฃ) และอย่าลืม ว่าพ่อแม่เราก็เคยสร้างคำแปลกๆมาใช้เช่นกัน เช่น เจ๋ง เเจ๋ว จ๊าบ โป๊ะเช๊ะ เช้งกระเดะ เชบบ๊ะ (เชยชิบ T T) แต่ผมมองตรงที่คนใช้ไม่ถูกกาลเทศะมากกว่า ทำให้การพิมพ์หรือเขียนคำที่ไม่ถูกต้อง(ภาษาวิบัติ) มันดูน่าเกลียด ถ้าคุยกับเพื่อนฝูง แล้วต้องการสื่อสารให้รวดเร็ว มันก็คงดูไม่เสียหายอะไร เช่นคำว่า กุ(กู) เร่ว(เร็ว) เดว(เดียว,เดี๋ยว) ป่าว(เปล่า) ชิมิ(ใช่ไหม) .. ส่วนพวกคำว่า งุงิ ครุคริ อุอิ จุบ๊ ผมมองว่ามันน่ารักนะ มันใช้สื่ออารมณ์เพื่อสื่อสารได้ ว่าเรารู้สึกอย่างไร และมันยังใช้เเสดงออกถึงลักษณะนิสัยของผู้ส่งสารได้ด้วย .. อย่างที่บอก อย่างเดียวที่ทำให้ภาษาพวกนี้มันดูน่ารังเกียจคือ ผู้ใช้ภาษาใช้อย่างไม่รู้กาลเทศะมากกว่า เช่น ใช้กับเว็บไซต์สากล เว็บไซต์ทางการ เอาไปใช้กับผู้หลักผู้ใหญ่ แบบนี้มันก็ไม่ควร ใช้ให้เหมาะสมดีกว่า แค่กลุ่มเพื่อน หรือคนที่เข้าใจภาษาที่เราใช้ก็พอ ส่วนคนที่รู้สึกไม่ชอบ หรือรังเกียจรับไม่ได้ ผมมีคำเเนะนำครับ "อยู่กับปัจจุบันครับ เวลาเปลี่ยน ทุกสิ่งก็เปลี่ยน เเม้แต่ภาษา" เราได้เเค่เตือนครับ อย่าไปด่า เพราะมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอก เดว...เอ้ย! เดี๋ยวจะดราม่าให้เสียเวลาเปล่าๆ เเหะๆ ,,

Runningman
10th December 2012, 13:46
http://profile.ak.fbcdn.net/hprofile-ak-ash4/276862_178281852220552_2100522521_n.jpg